บุคคลที่เป็นโรคย้ำคิดย้ำทำ(OCD)อาการหนัก แล้วไปเหยียบพระพุทธรูปกับพระเครื่อง ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Sir-Pai, 6 สิงหาคม 2014.

1. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุการณ์นี้จากเรื่องจริงครับ....

คือ บุคคลนั้นเป็นโรคย้ำคิดย้ำทำขนาดหนัก(OCD) ไม่สามารถห้ามใจตัวเองได้ ความคิดแผลงๆจะแทรกเข้ามา แล้วเลิกคิด ตัดใจไม่ได้แล้วก็ทำให้เอาเท้าไปเหยียบพระพุทธรูป และพระเครื่อง ซึ่งตอนหลังเขาหายแล้ว แต่อยากทราบว่าบาปมากๆเลยไหม จะตกนรกไหม ปล.เขาเป็นคนดีมากๆครับ เสื่อมใสในพระพุทธศาสนา ทำบุญแทบทุกรูปแบบ ยกเว้นกินเจเพราะทานไม่เป็น แต่พลาดพลั้งคือเรื่องที่ผมเล่านี่แหละครับ และก็เคยเล่นกับพ่อแรงแต่ขอขมาทคุณพ่อเรียบร้อยแล้ว และรักกันไม่มีไร ติดแต่เรื่องนี้ครับ เรื่องพระพุทธรูปและพระเครื่องนี่แหละครับ

คำตอบนี้แต่ละท่านจะช่วยเขาได้ครับ เพราะเขาเป็นคนดี ทำบุญบ่อย แต่จิตใจขุ่นมัวเพราะกลัวตกนรกเพราะเคยเอาเท้าไปเหยียบพระพุทธรูปและพระเครื่อง แต่เขาไม่มีเจตนาปรามาสนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2014
  2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    จะตกนรก หรือ ขึ้นสวรรค์ หรืออื่นๆนั้น

อยู่ที่จิตสุดท้ายก่อนออกจากร่างครับ

ต่อให้ทำชั่วมาทั้งชีวิต ตอนตายก่อนตาย นึกถึงความดีได้ ก็ได้ไปสวรรค์ก่อน
    แต่อาจจะขึ้นได้แค่ 1 วัน ก็อาจหมดบุญ ถ้าไม่เคยสร้างบุญไว้ ก็ลงนรกต่อครับ

สิ่งที่ห้ามสวรรค์ ก็คือ หนี้สงฆ์ ถ้าติดหนี้สงฆ์ ปิดประตูสรรค์ กรรมหนัก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2014
  3. Sir-Pai

แค่อยากรู้ว่าบาปมากๆๆไหมอ่ะครับ เพราะปัจจุบันบุคคลนี้ชอบคิดย้อนหลังว่าบาปไหมอ่ะครับ

4. Saber

19
    มากแค่ไหน ก็ กรรม ปรามาส ครับ

แนะนำว่าให้เลิกคิด อกุศลกรรม ครับ

ส่วนกระทู้บนลงให้เห็นว่า ให้ความเคารพ ก็เป็นบุญกุศลนั้นเองครับ

พุทธบูชา

.

5. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

เเบบใช่โรคจิตเปล่าครับ ย้ำคิดย้ำทำเนี่ย เเบบ...ผมก็เป็นอะ เช่นเวลาขยิบตา มันจะต้องทำ
    เป็นเซ็ตที่วางไว้ พูดไปอาจงง มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ หรือทำเรื่องอื่นๆเหมือนกัน
    ผมคงไม่ถึงกับขนาดหนัก เเต่ก็เป็นช่วงๆเยอะพอตัว เเต่ก็เหมือนหนักเป็นช่วงๆ
    ผมเป็นคนสมาธิสั้นด้วยเเหล่ะ มาฝึกสมาธิก็ดีขึ้นหน่อย พอจิตตก หยุดไม่ค่อยได้เลย
    ถึงผมจะไม่ได้เหยียบหรือทำอะไรพระ เเต่เข้าใจอารมณ์นี้ดี มันหยุดไม่ได้จริงๆ +_+
    กรรม... ผมก็อยากหายจากโรคนี้เหมือนกัน นั่งสมาธิอยู่บางทีอาการนี้มา ฟุ้งซ่านอีก

ถ้าเเบบนี้บาปหนัก ผมคงสงสารเขาเเย่ มันเหมือนอาการมาจากระบบประสาท
    ควบคุมลำบากจริงๆ คงเหมือนคนอยากยาอยากบุหรี่อ่ะ ไม่รุทำกรรมอะไรไว้

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    สําหรับเรื่องของการปรามาสนั้น อยากฝากให้คุณ Sir-Pai ช่วยให้คน ๆ นั้นมาอ่านในกระทู้ ที่ผมส่งมาให้ดูนี้ก็แล้วกันครับ ให้ดีก็อ่านให้หมดทุกหน้าไปเลย มี clip ให้ฟังด้วยครับ อ่านแล้วจะได้รู้วิธีจัดการเวลาเป็นขึ้นมาครับ

ส่วนเรื่องเอาเท้าเไปเหยียบนั้น อันนี้ผมไม่ทราบครับ ไว้ให้คนอื่นตอบก็แล้วกัน ผมกลัวให้คําแนะนําผิด ๆ แต่ถ้าเป็นผม ผมจะสวดบทสวดกราบขอขมาพระร้ตนตรัยในทุก ๆ วันครับ จริง ๆ ทุกวันนี้ ผมก็สวดอยู่ทุกวััน ยังไงก็แนะนําให้เค้าหันมาสวดบทขอขมาพระร้ตนตรัยในทุก ๆ วันด้วยก็แล้วกันครับ อนุโมทนาครับ

อันนี้บทสวดขอขมาพระรัตนตรัยครับ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสะฯ (ว่า 3 จบ)

วันทามิ พุทธัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะ เม ภันเต
    วันทามิ ธัมมัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะ เม ภันเต
    วันทามิ สังฆัง สัพพะเมโทสัง ขะมะถะ เม ภันเต

กระทู้ทุกอย่างที่เกี่ยวกับการปรามาส ผมรวบรวมมาให้หมดเเล้วในกระทู้นี้

http://palungjit.org/threads/กระทู้...ามาส-ผมรวบรวมมาให้หมดเเล้วในกระทู้นี้.225534/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2014
  7. Saber

19
    กลัวตกนรก

ป้องกันตามนี้ไม่ได้ลงแน่ๆ จขกท

8. Saber

19
    กลัวตกนรก

ป้องกันตามนี้ไม่ได้ลงแน่ๆ จขกท

9. กลางทาง

กลางทาง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกับผมเลยครับ เป็นมานานแล้วด้วย การขยิบตา และจะขยิบจนกว่าจะรู้สึกว่าความรู้สึกภายในมันจะพอดีหรือสมดุล ซึ่งผมก็อธิบายไม่ค่อยถูกเหมือนกัน แต่มาระยะหลังๆผมก็รู้สึกว่าถ้าเรานั่งสมาธิให้ถึงๆ อาการเหล่านี้ก็จะบรรเทาหรือหายไประยะหนึ่ง มันน่าจะมีต้นเหตุมาจากจิตของเราเอง

10. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

เหยียบพระเครื่องหรือพระพุทธรูป ก็เป็นแค่การกระทำ คือเหยียบวัตถุ เหยียบธาตุในโลก ไม่ต่างจากเหยียยพื้นดิน ไม่ได้มีผลกรรมหรือผิดบาปที่ตรงการเหยียบ

แต่จิตที่กำลังเกิดอาการในขณะที่กำลังทำกริยาดังกล่าว หรือก็คือเหตุที่เป็นตัวความคิดที่ลงเอยให้กระทำการเหยียบนั่นแลเป็นปัจจัยวัดว่า จะผิดบาปมากน้อย

คนปรกติแล้วไม่จงใจเป็นเหยียบสิ่งของวัตถุอันเป็นที่เคารพศรัทธา ความคิดลบหลู่ดูหมิ่นหรือมีโทสะเป็นอกุศล ก็เป็นบาป คือพูดง่ายๆคือ บาปตั้งแต่ยังไม่ได้เหยียบแล้ว จะเหยียบไม่เหยียบไม่เกี่ยว

พอมาปัจจุบัน แม้จะผ่านมาหลายปี ก็ยังหวนกลับไปนึกคิดถึงวันที่เราเหยียบ วันที่เราทำการแบบขาดสติ ระดับเหตุของบาปอาจจะเหมือนเดิมหรือแตกต่างก็ได้
    ถ้าเรายังนึกถึงด้วยความโกรธ หรือความคิดลบหลู่อยู่ แม้จะไม่ได้กระทำการเหยียบ แต่ได้บาปเท่ากับตอนนั้น (ตอนที่เหยียบ )
    ถ้าเรากลับใจ แต่รู้สึกผิดที่กระทำแบบนั้นไป แล้วโทษตัวเอง รู้สึกไม่ดีกับความรู้สึกสำนึกผิดตลอดเวลา ทุกครั้งที่จิตเศร้าหมอง เราก็จะรับบาปตลอดเวลา แต่บาปจากความเศร้าหม่นหมองจะเบากว่าความโกรธแค้นอาฆาต

แต่ไม่ว่าจะอารมณ์ไหน เมื่อเป็นอกุศล ก็พาไปนรกได้หมด ดังนั้นไม่ควรจะยึดติดกับความคิดที่เป็นอกุศลต่างๆ การฝึกภาวนาทั้งสมถะก็ดี วิปัสสนาก็ดี ก็เพื่อการปล่อยวางจากความคิดอกุศลเหล่านี้นั่นเอง

11. Saber

19
    แน่ใจ ว่าไม่มี ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2014
  12. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

เเบบ...... คนไม่เป็นโรคนั้นคงไม่เข้าใจ ผมเป็นอ่อนๆพอเข้าใจ(อ่อนๆจริงเปล่าไม่รู้ ^_^ )
    ดีจัยมีคนเป็นเหมือนผมบ้างเหมือนกัน 555+ ถ้าผมไปพูดกับคนอื่นเขาคงหาว่าผมบ้า
    อาการเเบบกระเหี้ยนกระหือลือถ้าไม่ได้ทำจะเครียดประสาทเเดกเป็นเเน่

ผมว่ายังไงก็บาปนะ คงมีกรรมติดไปบ้างเเหล่ะ ขึ้นอยู่กับเจตนา ถ้าเป็นอาการทางจิต
    ผมว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์คงไม่คิดเอาเรื่องหลอก เเต่ก็สวดบทขอคมาไว้ด้วยละกันเพราะยังไงคงมีบาป
    ติดไปอยู่ดีเเหล่ะ

13. Sir-Pai

คุณ Saber ก็อปมาแต่ละอันให้ดู เหมือนกับว่า ยังไงๆก็จะให้ลง อเวจีมหานรก นะครับ

14. Saber

19
    กำ 55555555+

นั้นวิธีไม่ให้ลงครับ ปฏิบัติตามนั้น เป็นวิธีป้องกันครับ

15. OMG_WTF

OMG_WTF Active Member

คิดเหมือนกันเลย

16. OMG_WTF

ไม่รู้ครูท่านใหนสอนนะ ติดหนี้สงห้ามสวรรค์

เคยได้ยินแต่กรรมหนัก5ประเภทเท่านั้นห้ามสวรรค์ สมองคุณ Saber ท่าทางโดน Damage หนัก

17. OMG_WTF

แปลกนะ เมืองไทย คำสอนเยอะแยะ แต่ทำไมผีเต็มบ้านเต็มเมือง

18. Saber

19
    แนะนำลองไปสอบถาม ครูบาอาจารย์ ด้วยตัวเองดูนะครับ

แล้วจะได้คำตอบ ว่าทำไม สร้างกรรมหนัก ผลเป็นอย่างไร ^^

.

19. OMG_WTF

พระท่านใหนไม่ทราบ แต่ที่รู้คงไม่ใช่พระพุทธเจ้าแน่นอน เพระาท่านสอนว่า กรรมหนักมี 5 ประเภท ไม่ใช่ประเภทเดียว คิคิ

ติดหนีสงฆ์ กรรมจริง ทำทุกอย่างมันก็กรรมแหละ แต่ไม่หนักเท่า ฆ่าพ่อ ฆ่าแม่หรอก

ไปอีกแล้วนะ สมอง

ว้ายๆๆ ติดหนีสงฆ์ ห้ามสวรรค์ ห้ามนิพพาน ว้ายๆๆ

20. OMG_WTF

ติดหนี้ก็คืนได้นะจ๊ะ หนู แต่ฆ่าพ่อฆ่าแม่ นี่้ล้างกันไม่ได้แล้ว

แล้วเรื่องติดเงินพระน่ะ จริงๆพระพุทธเจ้า ห้ามตั้งแต่ เรื่องพระรับเงินแล้วนะจ๊ะหนู