บอกเล่าเรื่องการทำสมาธิครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย neverborn, 17 พฤษภาคม 2011.

1. neverborn

neverborn Active Member

3 มิถุนายน 2010
    ผมเป็นหนึ่งครับที่สนใจในการทำสมาธิ

แต่เวลาจะดูลมหายใจ ผมคิดว่าบางคนเคยมีอาการเหมือนผม คือ

จะอึดอัดเหมือนเป็นการบังคับลมหายใจ

มากกว่าที่จะปล่อยให้ดูตามธรรมชาติ

แต่ในวันนี้ ผมได้อ่านหนังสือธรรมมะ

เมื่ออ่านไปก็รู้สึกสงบ และรับรู้ถึงลมหายใจได้โดยไม่ต้องบังคับ

เหมือนเป็นการรู้ เป็นการดูอยู่ รู้สึกกลางๆ สบายๆ

รู้สึกว่า ศีลถึงใจ มีความเป็นปกติอยู่

มันไม่เหมือนที่ตอนที่ต้องการความสงบ แต่กลายเป็นการบังคับลมหายใจ

จนรู้สึกอึดอัด

แบบนี้ถูกต้องไหมครับ ?

2. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องสิ

มีอรรถกถา อธิบายว่า เวลาเราระลึกลมหายใจ แล้วเกิดอึดอัด เหตุมันเกิด
    ความเพลินในอารมณ์ อาวรณ์ในอารมณ์ ซึ่งก็คือ เวลาเราหายใจเข้าแล้ว
    เกิดอาวรณ์ในอารมณ์ มันก็ไม่ปล่อย พอไม่ปล่อย ก็เกิดการหายใจยาวกว่า
    ปรกติ พอยาวกว่าปรกติก็ทำให้เกิดอัดเกินความจำเป็น ลมคือกายก็ทุกข์

กลับกับ เวลาหายใจออกแล้วเกิดการหวงอารมณ์ พอใจกับการหายใจออก
    มันก็พาเผลอเพลิน ลากยาว กายมันก็ขยายเกินปรกติ กายคือลมก็ทุกข์อีก

พอเราเผลอเพลิน เริ่มตามเห็น คราวนี้เกิดความรำคาญใจ เราก็พยายาม
    จะหายใจให้สั้นลง มันก็ไม่พอดีอีก เพราะไปต้านไว้ ลมคือกายก็ทุกข์อีก

ที่จริงๆ เราไม่ได้เน้นว่า ลมหายใจต้องเบาสบายไปตลอด หากเข้าใจตรงนี้
    ผิด เกิดเผลอเพลินกับความสบายของลม ก็หลับเลยคราวนี้

ดังนั้น อะไรปรากฏ ก็ดูไปตามนั้น อึดอัดก็รู้ว่าอึดอัด รู้ว่า ตัณหาแทรก รู้ว่า
    เผลอเพลินไปกับ...ไม่ลมหายใจเข้า ก็ลมหายใจออก อันใดอันหนึ่งเข้า

การปักลมไว้เป็นจุด เป็นต่อมรู้ ก็พอกัน พอวางปั๊ป จับวางปั๊ป ก็รู้ว่า ตัณหา
    แทรก รู้ว่าเผลอเพลินไปกับ...การปักจิตกับการรู้ลม

ดังนั้น เราจะอาศัย การหายใจ เพื่อพิจารณา ตัณหา ที่แทรกจิตเราตลอดเวลา
    ทั้งยามอึดอัด และ ยามสบายๆ เรียกว่า เกิดสังขารธรรมแปรปรวน ไม่เที่ยง
    เป็นทุกข์

ดูอย่างนี้ไปเรื่อยๆ จะมีสัมปชัญญะ มีสติ จะค่อยๆเป็นกลางต่อการรู้ทุกข์
    พร้อมที่จะรู้ทุกข์ ไม่ว่าจะมาท่าไหน เพราะเรากำจัดอภิชญา โทมนัส ใน
    กาลก่อนๆเสียได้ ไม่เสียใจคิดซ้ำกับการหายใจผิดในอดีต และไม่พะวง
    ปรุงแต่งลมหายใจล่วงหน้าก่อนจะไข้ อยู่กับปัจจุบัน รู้ลงปัจจุบัน ไปตาม
    ความเป็นจริง ก็ทำให้มุ่งรู้ทุกขสัจจ วิจัยอริยสัจจได้

ลองดูเนาะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2011
  3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ฝาก 2 กระทู้นี้ให้คุณ neverborn อ่านเเล้วกันครับ อ่านเเล้วนําไปปฎิบัติ จะได้ไปได้อย่างถูกทางครับ เวลานั่งสมาธิ อย่าไปบังคับลมหายใจครับ ให้ปล่อยไปตามสบายๆ ถ้าเราไปบังคับ เราจะยิ่งเครียดครับ ไม่ต้องสนใจอะไร เเค่ดูที่ลมหายใจเข้าออกพุทโธของเราก็พอครับ เเล้วทุกอย่างจะเข้าที่เข้าทางเองครับ อนุโมทนาครับ

วิธีนั่งสมาธิขั้นเบื้องต้นของหลวงพ่อฤาษีลิงดํา

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ฝากกระทู้ข้างล่างนี้ให้คุณ neverborn อ่านเเล้วกันครับ อ่านเเล้วนําไปปฎิบัติ จะได้ไปได้อย่างถูกทางครับ เวลานั่งสมาธิ อย่าไปบังคับลมหายใจครับ ให้ปล่อยไปตามสบายๆ ถ้าเราไปบังคับ เราจะยิ่งเครียดครับ ไม่ต้องสนใจอะไร เเค่ดูที่ลมหายใจเข้าออกพุทโธของเราก็พอครับ เเล้วทุกอย่างจะเข้าที่เข้าทางเองครับ อนุโมทนาครับ

อุปสรรคและวิธีแก้ไขในการทำสมาธิ

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%9B%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%B4.217531/

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    อานาปานุสสติ รู้ลมหายใจอย่างสบายๆ ธรรมชาตินี่หละครับ....แต่ถ้าแนะนำคือให้หายใจลึกๆเข้าออกเพื่อปรับกายและสมาธิในขั้นแรกก่อนสักสิบรอบของลมจะดีครับ...มันจะทำให้หายใจไม่อึดอัดตอนเรานั่งไปนานๆ....

แนะนำให้อ่านข้อมูลตามที่น้อง <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->วิญญาณนิพพาน<!-- google_ad_section_end --> แนะนำข้างบนก่อน..เป็นพื้นฐานได้ดีมากครับ...

6. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ครับคนเราเคยสังเกตหรือเปล่าว่าแทบไม่เคยหายใจปล่อยตามธรรมชาติเลย โดย
    เฉพาะลมหายใจเข้า ไม่เคยปล่อยให้ร่างกายมันหายใจเข้าเองเลย ต้องสูดลม
    เข้าตลอด แล้วไอ้ความพยายามที่จะไปบังคับหรือฝืนตัวนี้ก็เป็นอุปาทาน คือตัว
    ตนที่มันฝืนลมหายใจเพราะกลัวว่าจะไม่หายใจ ความจริงร่างกายมันมีความฉลาด
    พอที่เราไม้ต้องทำอะไรเลยมันก็หายใจอยู่แล้ว