บทความที่เกี่ยวกับ "พญานาค" น่าสนใจมากๆค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย lynn@nice, 4 พฤษภาคม 2011.

1. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอโมทนากับอ.วิทยา และ คุณลิน ในการนี้ด้วยค่ะ......_/\_

2. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณเอม ขออนุโมทนาบุญด้วยเช่นกันค่ะ รบกวนพีเอ็มที่อยู่ให้ลินด้วยนะคะ :cool:

3. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่ลิน ผมได้รับผ้ายันต์เรียบร้อยแล้วนะครับขอบคุณมากครับพี่

4. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

จ้า......บุญรักษาคุณพระคุ้มครองค่ะ:cool:

5. lynn@nice

การที่ใครบางคนวิ่งหาคำตอบว่า พญานาคมีจริงหรือไม่ ฉันเคยเกิดเป็นพญานาคหรือเปล่า ????? มันเป็นเรื่องสุดวิสัยที่คนธรรมดาสามัญจะรู้ได้
    เหมือนวิทยาศาสตร์ที่อ้างว่า โทรศัพท์ หรือโทรทัศน์ มีคลืน แม่เหล็กหรือคลืนรังสี แต่ถามว่า ตัวตนของคลืนเล่านี้เป็นแบบใด สามารถมองเห็นด้วยตาเปล่าหรือไม่????? ใครตอบได้ค่ะ
    หลายคนมั่วแต่หลงประเด็น ในการวิ่งหาตัวตน แต่ลืมคิดไปว่า พญานาค มีกำเนิดขึ้นมาตั้งแต่สมัยพุทธกาลแล้วค่ะ พุทธทำนายท่านเคยบอกเอาไว้ว่า ช่วงกึ่งพุทธกาล จะเป็นช่วงที่ศาสนาพุทธอ่อนกำลัง มากที่สุด แต่ในช่วงเวลานี้จะได้ องค์เทพเทวา และ องค์พญานาค ที่เคยปวราณาตนรับใช้พุทธศาสนา จะเป็นผู้ที่เข้ามาช่วยพยุง แก้ไข ประคับประครอง ในพุทธศาสนาดำรงสืบไปเพื่อรอรับองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ใหม่มาประสูติค่ะ ลินเห็นหลายๆท่านพยายามบอกว่าตนเองเป็นลูกหลานพญานาค มีการแบ่งแยกตระกูล สีต่างๆ มีการยกตนข่มท่านว่าสีใดเก่งกว่าดีกว่า อ้างตนเข้าทรงต่างๆนานา ต่างอ้างศัทธาให้คนงมงาย โดยลืมนึกไปว่าจริงๆแล้วลูกหลานนาค ต้องมาทำหน้าที่อะไรในโลกมนุษย์ การเปลี่ยนภพภูมิให้ได้มาเกิดเป็นมนุษย์ของพญานาค(ชาวเมืองที่ไม่ใช่เจ้าผู้มากบารมี) ก็เพื่อชดใช้กรรม สะสมบุญ บำรุงพระพุทธศาสนา ปราถนาได้เข้านิพานในภายภาคหน้า.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2012
  6. lynn@nice

เมื่อความเสื่อมเข้ามาใกล้ ท่านก็ต้องออกมาให้เห็นค่ะ ไม่ใช้มาแสดงอภินิหาร แต่มาเตือนคะ (โปรดใช้วิจารณาญาในการรับชมและรับข้อมูล เพราะเป็นความเชื่อส่วนบุคคลค่ะ )

ภายหลังวัน ออกพรรษาแล้ว1วัน พุทธศาสนิกชนจะได้ร่วมกัน ทำบุญตักบาตรเทโว ในวันแรม๑ค่ำ เดือน๑๑ ซึ่งวันนี้ (13 ตุลาคม 2554 ) เวลา07.00น. ขณะที่นายเริงศักดิ์ มหาวินิจฉัยมนตรี ผู้ว่าราชการจังหวัดนครพนม และข้าราชการ พ่อค้า ประชาชนชาวนครพนม กำลังเตรียมตัวจะทำบุญตักบาตรบริเวณหน้า วัดโอกาส ทุกคนต่างตกตลึงกับเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน พบเห็นเป็นคลื่นเหมือนกับการแหวกว่ายน้ำ ไป–มา ของสิ่งมีชีวิต ในบริเวณกลางแม่น้ำโขง2แห่ง คือบริเวณหน้าวัดโอกาส และหน้าตลาดอินโดจีน ห่างกันประมาณ50เมตร เป็นลักษณะเกลียวคลื่นเลื้อยโค้งไปมาขึ้นลงเหมือนงู ยาวประมาณ 20 เมตร ทุกคนที่พบเห็นเหตุการณ์ กล่าวกันว่า เป็นพญานาคแหวกว่ายเล่นน้ำกลางแม่น้ำโขง และหลายคนที่นำกล้องถ่ายรูปติดตัวมา ก็ถ่ายภาพไว้ได้ทัน เชื่อว่าเป็นพญานาคหลายตัว แหวกว่ายเล่นน้ำกลางแม่น้ำโขง ในวันตักบาตรเทโว ซึ่งในวันนี้ชาวพุทธเชื่อว่า เป็นการระลึกถึงวันที่พระพุทธองค์ เสด็จกลับจากการโปรดพระมารดาในเทวโลกโดยจำพรรษาอยู่ ณ สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ เป็นเวลา๑พรรษา และเมื่อออกพรรษาแล้ว พระพุทธเจ้าได้เสด็จกลับยังโลกมนุษย์ ณ เมืองสังกัสสคร ในครั้นนั้นบรรดาพุทธศานนิกชน ผู้ที่มีความศรัทธาเลื่อมใส เมื่อทราบข่าวต่างพร้อมใจกันไปรอตักบาตรเพื่อรับเสด็จกันอย่างเนืองแน่น จนถือเป็นประเพณีตักบาตรเทโว ปฏิบัติสืบทอดกันมาจนตราบเท่าทุกวันนี้ และ เมื่อปรากฏเหตุการณ์ประหลาดกลางแม่น้ำโขงที่จังหวัดนครพนม เชื่อว่าเป็นพญานาค มารอรับเสด็จพระพุทธเจ้า และได้แสดงให้ชาวนครพนมที่มาร่วมทำบุญตักบาตรได้พบเห็นเป็นบุญตาซึ่งในช่วง วันออกพรรษา ปีนี้ชาวนครพนมได้พบเห็นเหตุการณ์กลางแม่น้ำโขงมาแล้ว3วันติดต่อกัน
    ขอบพระคุณข่าวจาก สวท.นครพนม / ข่าว

ขอบคุณ....[​IMG] [ame="http://www.youtube.com/watch?v=zHioM0dh-uk"]user sarayuthnkp[/ame] [​IMG]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=rhWemvTC6Fk&feature=related"]1:00 พญานาคงานไหลเรือไฟby papakomkai[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=DcXT0osjC5w&feature=related"]0:52 พญานาคที่หนองคายby ASTVscience33,019 views[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2012
  7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านน่ะครับ...แหะๆ

หมอฆราวาส ชื่อ ตานาค นามสกุล ปราบงูเหลือม ที่โคราช เคยทักว่า ผมเคยเกิดเป็นพญานาค แล้วท้าด้วยว่า ถ้าไม่เชื่อ ให้หาพระห้อยคอที่มีรูปพญานาค ( ผมเกิดวันเสาร์ เกิดและโตที่บ่องู สถานเสาวภา เห็นงูยั้วเยียะหลายพันธ์ มาแต่เด็กครับ ลุงท่านไม่ทราบ) เอามาแขวนแล้ว จะดลใจในไปในทางชอบ ฝึก ญาณ สมาธิ ตามจริตเก่าของพญานาคที่ชอบเข้าญาณ ทำไปมากๆแล้วจะไปบวช ท่านท้าว่า ไม่เชื่อให้ลองดู

เล่าให้ฟัง ครับ ผมเอง ๕๐/๕๐ ครับ แต่เชื่อ เรื่องพญานาคครับ อาจารย์ผม หลวงปู่พระครูบุญศรี ท่านบอกว่ามี พญานาค ๒ ตนที่หน้าวัดท่านครับ

8. lynn@nice

สวัสดีค่ะ พี่พี คนเราเกิดหลายภพชาติ น้อยคนนักที่จะทราบอดีตของตน การปฏิบัติธรรมฝึกกรรมฐาน จะช่วยให้เราสื่อสารและรับรู้เกี่ยวกับสัญญาญสายสัมพันธ์ต่างๆ ในอดีตชาติได้ แบบครูบาอาจารย์หลายๆรูปท่านเคยสอนเอาไว้ค่ะ
    ในความคิดของลิน คนที่เคยมีสายสัมพันธ์กับพญานาค จะน้อมเข้าหางานบุญช่วยในงานพุทธศาสนาค่ะ บางเวปที่ลินเคยเข้าไปอ่านก็จะบอกว่า แนวโน้มของคนที่มีสายสัมพันธ์กับพญานาค จะเกิดวันเสาร์ (อื่นๆก็มีค่ะ)เห็นพญานาคแล้วชอบ ชอบนอนที่พื้นเย็นๆมากกว่านอนที่นอนนุ่มๆ ดื่มน้ำเก่ง และชอบเล่นน้ำ ชอบช่วยงานบุญ ประมาณนี้อ่ะค่ะ
    ปล. เบี้ยจั่นที่ลินได้รับจากพี่พี (นานแล้ว) ไม่แน่ใจว่าของหลวงปู่ทรงหรือหลวงปู่บุญศรี เคยมีพี่ท่านหนึ่งบอกว่า มีพญานาคคุ้มครองในเบี้ยนั้นด้วยค่ะ (ยังระลึกถึงความเมตตาของพี่พีเสมอค่ะขอบคุณค่ะ)

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

เบี้ยแสนหก เป็นของหลวงพ่อเสียน ปลุกเสาร์ ๕ เสาร์ ๗ อังคาร ( มั้ง ผมชักลืมๆ แต่ประมาณนั้น ) นอกนั้นยังเอาไปขอ หลวงพ่ออั้บ วัดท้องไทร เสกให้ ด้านกันงูครับ กันงู อาจจะมีอะไรเกี่ยวข้องกับพญานาคครับ ตามความเชื่อน่ะครับ เพราะกันงู ดูดพิษ ของหลวงพ่ออั้บ เด็ดขาดมากครับ ได้ผล จังๆครับ

10. lynn@nice

ใช่เลยค่ะ เบี้ยแสนหก พญานาคพิษเยอะกว่างู หลวงปู่ท่านคงเชิญ พญานาคมาคุ้มครองเพื่อไม่ให้งูมาทำร้ายนะคะ ขอบพระคุณ พี่พีมากๆเลยค่ะที่ได้มอบของดีมาให้ค่ะ [​IMG][​IMG]

11. lynn@nice

ภาพภายในถ้ำที่เมืองลาว เขาว่าเป็นทางขึ้นลงของพญานาคค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2012
  12. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ยินเรื่องพญานาคมาตั้งแต่เด็ก ชัดเจนขึ้นเมื่อเรียนวิชาพระพุทธศาสนา พญานาคท่านค้ำชูพระพุทธศาสนามานาน และมีเรื่องเล่าต่างๆอีกมาก

จนเมื่อคุณอำพล เจนสร้างนาคาธิบดีฯ ได้เขียนเล่าเรื่องที่หลวงปู่คำพันธ์ บอกเล่าเกี่ยวกับเรื่องพญานาค ร่วมกับอาจารย์เวทย์ด้วย ตรงนี้เปิดอีกเรื่องให้สนใจมากขึ้น ได้มีโอกาสบูชารูปพญาศรีสัตตะะนาคราชและพญาศรีสุทโธชุดกรรมการด้วย ก็แจกพี่น้องไปติดบ้านติดรถป้องกันอันตรายก็หลายองค์ ด้วยว่าพญานาคท่านอยู่ในภพภูมิที่ใกล้กับมนุษย์มากที่สุด คอยช่วยเหลือผู้ที่เคารพศรัทธาตามแต่เหตุและปัจจัยของแต่ละคน

ส่วนผมเลี่ยมพญาศรีสัตตะฯไว้ ๑ องค์ ตอนจะได้รับผมฝันเห็นองค์ท่านมีสีเขียว ตอนเลี่ยมผมนำองค์เหลืองทองไปเลี่ยม เวลาเดินทางไกลก็นำติดรถตลอด บอกกล่าวท่าน กำหนดนิมิตรว่าท่านเกี้ยวอยู่รอบรถป้องกันอันตราย เวลานำท่านห้อยคอเดินทางไกลฝนชอบตกตามเส้นทางที่ไป ต้องห้อยหน้ารถ...อุทิศบุญกุศลที่ทำให้ท่าน สวดบูชาท่านด้วยบท..ปัสฉิมรัสมิงฯ..

บางที่ก็สงสัยว่าห้อยพญาครุฑ หรือใส่แหวนพญาครุฑท่านจะทะเลาะกันไหม ก็ธรรมดาคนละภพภูมิท่านก็อยู่กันได้ เราก็สบายๆดี

จนได้อ่านและดูรูปที่พี่ช้าง(แห่งก.เหรียญบิน..ขออนุญาตเอ่ยนาม) ถ่ายรูปคำชโนดมาให้ดู รู้สึกตื่นตาตื่นใจมาก เหมือนกับไม่ใช่เมืองมนุษย์ มองดูรูปหลวงพ่อพระครู... สิริสุทโธ นี่นึกเลยไปถึงว่าพ่อปู่พญาศรีสุทโธนาคราชท่านมาเกิดบำเพ็ญบุญ และมาสร้างอาณาเขตแดนของท่านไว้ ป้องกันคนไปรุกรานรบกวนจะเกิดเหตุเภทภัย

ให้นึกไปถึงว่าเราเองเกี่ยวข้องกับพญานาคหรือเปล่า และเกี่ยวข้องกันยังไง เลยเก็บเอาไปฝัน "ในฝันจำได้ว่าได้เป็นคนทำเครื่องบวงสรวง บูชาพญานาคในหลายๆที่ โดยเริ่มต้นที่วัดพระธาตุหลวงเวียงจันทร์ ที่ๆน่าจะเป็นที่กำเนิดพญานาค ๑๔ - ๑๕ เผ่า บริเวณแม่น้ำโขงฝั่งมุกดาหาร ที่คำชโนดอีกแห่ง รวมแล้วได้นำเครื่องบวงสรวงบูชาพญานาคทั้งหมด ๑๕ แห่ง ....วาสนาเกี่ยวพันกันมาบ้าง ส่วนอย่างอื่นไม่รู้"

เรื่องเล่าประสบการณ์ส่วนตัว อ่านอย่างพิจารณานะครับ

13. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณอาณัติ
    เรื่องความสัมพันธุ์หรือความฝันแบบนี้ลินเกิดบ่อยและเฝ้าสงสัยตัวเองมาตลอดเลยค่ะ เพราะยามที่เกิดทุกข์มากๆทุกครั้งท่านจะมาหาในฝันเสมอ และในฝันก็ช่างแปลกมากว่า ทำไมองค์พ่อพญานาคของเราทำไมไม่มีสีเขียวเหมือนในละครหรือตามหนังสือหุๆ แต่หลังจากฝันเห็นท่านทุกครั้งเหมือนท่านมาช่วย อุปสรรค์ต่างๆที่พบอยู่ก็เบาบางลง จนเราได้มาอยู่ตรงนี้ทุกอย่างเริ่มชัดขึ้น ทั้งจากตนเองศึกษาค้นหาเพราะอยากรู้และ จากการบอกเล่าของท่านอาจารย์ที่สอนนั่งกรรมฐานและพี่ๆที่ปฏิบัติธรรมกรรมฐานที่สามารถมองเห็นภพชาติภูมิหลังของเราได้บอกเล่าให้ฟัง หลังจากที่ลินพอรู้อะไรมากขึ้น ลินถึงรู้ว่าการรู้เรื่องภพชาติไม่ใช่เรื่องแปลกที่เราต้องยึดติดในตัวตน แต่สิ่งที่เราเคยร้องขอให้ได้มาเกิดในภูมิมนุษย์ต่างหากเป็นสิ่งที่น่าสนใจ หลายท่านอาจจะตั้งคำถามว่าแล้วเราจะรู้หรือเชื่อได้อย่างไรเหลวไหลไร้สาระ ลินว่าเรารู้ไว้ฟังไว้ก็ไม่เสียหลาย สิ่งต่างๆ เหล่านี้เป็นเรื่องที่รู้ได้เฉพาะตน อย่างน้อยสิ่งที่ท่านทั้งหลายได้บอกเล่ามาก็ทำให้เรามีสำนึกขึ้นมาว่า เมื่อเราได้มาเกิดในภูมิของมนุษย์เราต้องมั่นทำความดีสะสมและสร้างบุญบารมี ช่วยงานพุทธศาสนา เพื่อภพชาติต่อๆไปจะได้ไม่ต้องเกิดในภูมิที่ต่ำกว่านี้และมีโอกาสได้เข้าสู่พระนิพาน.
    เราจะสืบทอดตามเจตนาของตนอย่างไรเมื่อกรรมลิขิตให้เราได้พานพบอุคปสรรคต่างๆนานา กรรมนี้คงใช้กันไม่หมดในชาติเดียวแต่จะผ่อนหนักให้เป็นเบาได้อย่างไร จะดำรงตนอย่างไรไม่ให้หลงไหลในกิเลสภูมิ ซึงจะดึงให้เราลงต่ำไปอีก ??? เรื่องนี้หน้าคิดใช่ไหมค่ะ ? ลินขอให้ทุกๆท่านที่ได้ผ่านเข้ามาอ่านบทความในกระทู้นี้ได้พบทางสว่าง ขอให้ทุกๆท่านได้เจริญขึ้นทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ :cool:

14. lynn@nice

รูปภาพของ Cakimuya Omudazaki
    เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นเรื่องธรรมดา
    บารมี มากมายเพียงใด ยิ่งใหญ่ แค่
    ไหน ก็หนีไม่พ้น เกิด แก่ เจ็บ ตาย
    ไปได้สักราย ช้า เร็ว จำต้องเกิด มี
    แต่.. บุญ กับ บาป เท่านั้นที่ติดไป
    นอกนั้น ไม่มี เตรียมพร้อม ไว้เถิด
    เสบียงธรรม ได้ใช้ แน่นอน ..... สาธุ สาธุ

15. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ลิน เข้ามาอ่านได้ความรู้หลายอยู่ครับ จะคอยติดตามอ่านเรื่อยๆ นะครับ ทำงานเกี่ยวกับด้านน้ำ ด้านทะเล เลยสนใจอ่านเกี่ยวพญานาคผู้พิทักษ์ลำน้ำ

16. ชาวประมง

ผมสนใจไม่ทราบต้องทำอย่างไรบ้างครับ พอดีว่าช่วงนี้มาทำงานภูเก็ต ออฟฟิสห่างทะเลประมาณ 50 เมตรนั่งดูคลื่นลมทุกวันจนกลัวเเล้วครับ เเหะๆๆๆๆ

17. ชาวประมง

ช่วงนี้ฝั่งอันดามันน่ากลัวจริงๆ ครับ คลื่นลมรุนเเรงมากมาย

18. lynn@nice

สวัสดีค่ะ คุณชาวประมง รบกวนแจ้งที่อยู่ให้ลินด้วยนะคะ ลินมีแต่ที่อยู่เก่าของคุณที่กรุงเทพ เดี๋ยวลินส่งผ้ายันต์สีตะนาคาราชไปให้ค่ะ ช่วงนี้องค์พญานาคท่านเหมือนเป็นเทพพิทักษ์ค่ะ ครูบาอาจารย์หลายๆท่านก็ทราบดีจึงสร้างวัตถุมงคลที่มีรูปแทนพญานาคและเชิญท่านมาช่วยคุ้มครองค่ะ ระวังหน่อยนะคะช่วงทั้งเหนือและใต้ ภาคกลางช่วงปลายๆปีมีลุ้นค่ะ ขอบารมีคุณครูบาอาจารย์ท่านคุ้มครองนะคะ บุญรักษาคุณพระคุ้มครองค่ะ

19. ชาวประมง

ขอบคุณพี่ลิน ช่วงนี้พยายามสวดมนต์ทำสมาธิ แผ่เมตตา เผื่อครูบาอาจารย์ท่านจะช่วงสงเคราะห์ และผลบุญจะได้ช่วยนำพาครับ

20. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะน้องลิน

วันก่อนพี่ไปร่วมพิธียันต์เกราะเพชรที่วัดหรงบน
    เห็นทำทำบายศรีงดงามมากนำมาให้ชมค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      160.4 KB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      167 KB
      เปิดดู:
      1,920