นั่งสมาธิแล้ว พอจิตรวมตัวเกิดพลังงานวิ่งออกข้างกาย

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย chayapin, 29 มีนาคม 2010.

1. chayapin

chayapin เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    เวลานั่งสมาธิเมื่อจิตรวมตัวสู่สมาธิ รู้สึกว่ามีพลังงานร้อนๆ วิ่งออกทางข้างลำตัว และพุ่งขึ้นข้างบนตั้งแต่หน้าอกขึ้นไป ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น รบกวนถามท่านผู้รู้ด้วยค่ะ ขณะที่เกิดอาการนี้ กำลังใช้สมาธิแบบแผ่เมตตาอัปปมาณฌานอยู่ นะค่ะ และขอผู้รู้ช่วยตอบวิธีต่อไปของการปฏิบัติด้วยค่ะ ขออำนาจพระรัตนตรัย จงบันดาลบุญนี้ให้เกิดแก่ ผู้ร่วมเกิด แก่ เจ็บ ตาย ร่วมสังสารวัฏทุกท่านเทอญ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

2. Karnta

Karnta เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    ขอแนะนำให้ จขกท ไปถามที่ห้อง "อภิญญา - สมาธิ" นะค่ะ

มีผู้รู้อยู่ที่นั้นมากมายเลยค่ะ^^

3. arrin123

arrin123 เป็นที่รู้จักกันดี

การปรับตัวของธาตุทั้ง 4 ค่ะ

แต่อันนี้คงจะเป็นธาตุไฟ

สุขใดเหมือนแม้นการไม่เกิดไม่มี

4. chayapin

chayapin เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    ขอพระคุณค่ะ อนูโมทนาบุญค่ะ ขอให้เจริญในธรรมของสมเด็จพระสัมมาสัมพูทธเจ้าค่ะ