นั่งสมาธิแล้วไม่เคยเห็นนิมิตหรือเห็นอะไรเลย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กล้วยเน่า2, 16 เมษายน 2023.

1. กล้วยเน่า2

กล้วยเน่า2 สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2022
    มีเรื่องอยากถามค่ะ คือว่า หนูเป็นคนที่นั่งสมาธิมาตอนเด็กแล้วก็เว้นช่วงไป พอโตมาก็มีโอกาสได้มาสนใจนั่งสมาธิอีก สิ่งที่เกิดขึ้นคือ นั่งสมาธิแล้วไม่เคยเห็นนู่นเห็นนี่แบบที่นักปฏิบัติมักจะเห็นกัน พอมาอ่านประสบการณ์ของคนต่างๆ แล้วเค้าเล่าให้ฟังว่าเห็นพระบ้าง เห็นเทวดาบ้างเห็นสวรรค์บ้าง มันทำให้หนูสงสัย ทำไมหนูไม่เห็นอะไรเลย
    แบบนี้แสดงว่าหนูเป็นอะไรทางจิตรึเปล่าคะ
    ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

2. izybul

izybul สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2022
    เพราะคุณฝึกไม่ถูกวิธีจึงไม่เห็น

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เรื่องของการเห็นนิมิตนั้น แต่ก่อนตอนผมเริ่มทำสมาธิใหม่ ๆ คือทำมาสักระยะแล้ว ตอนนั้นผมก็อยากจะเห็นนิมิตเหมือนกันแบบที่คนอื่นเค้าเห็น ตอนแรกก็บริกรรมพุทโธเฉย ๆ แต่ถึงทำยังไงก็ไม่เคยเห็น จนมีอยู่ช่วงหนึ่งผมลองบริกรรมว่า นะมะพะธะ ดู คือหายใจเข้า นะมะ หายใจออก พะธะ หรือหายใจเข้า นะ หายใจออก มะ หายใจเข้า พะ หายใจออก ธะ คือแล้วแต่เราครับว่าถนัดแบบไหน คือทำแบบนี้ติดต่อกันทุกวันแล้วหลังจากนั้นอีกไม่นานผมก็เริ่มเห็นนิมิต จากวันนั้นจนถึงทุกวันนี้ผมเห็นนิมิตจนไม่รู้สึกว่ามันเป็นเรื่องมหัศจรรย์หรืออะไรแล้ว คือเอาจริง ๆ แล้วนิมิตนั้นมีทั้งปลอมและจริง ซึ่งเอาจริง ๆ เราปฏิบัติธรรมเพื่อต้องการหลุดพ้น เพราะฉะนั้นแล้วไม่ว่าเราจะเห็นนิมิต คือไม่ว่าจะเป็นนิมิตจริงหรือปลอมเราก็ไม่ควรไปใส่ใจ คือให้เน้นที่การทำสมาธิดูจิตดูกาย และพิจารณาร่างกายของเราเป็นดีที่สุดครับ ที่ผมเล่าไปนี่คือประสบการณ์ของผม อีกอย่างเคยไปศึกษามา จริง ๆ แล้วการบริกรรม นะมะพะธะ จะสามารถทำให้เราได้อภิญญาได้ แต่เอาจริง ๆ แล้วถ้าเราได้อภิญญาแล้วเราไปยึดติดเราก็ยังไม่สามารถหลุดพ้นและไปนิพพานได้อยู่ดี คือมันจะเป็นกิเลส สรุปคืออย่าไปยึดติดอะไรจะเป็นการดีที่สุดครับ ส่วนเรื่องการบริกรรม นะมะพะธะ นั้นถ้าคุณกล้วยเน่า 2 อยากมีประสบการณ์ทางนิมิตหรือเห็นนิมิต ยังไงก็ลองบริกรรมดูครับ ผมว่าถ้าทำในทุก ๆ วันยังไงต้องได้เห็นในสักวันหนึ่งเหมือนกับผมอย่างแน่นอน อ้อ แต่ถ้าได้เห็นแล้วยังไงก็อย่าไปยึดติดแบบประมาณนั่งแล้วต้องเห็น ๆ ๆ ๆ ทำไมวันก่อนเห็นวันนี้ไม่เห็นนะ ??? คืออย่าไปคิดแบบนี้เด็ดขาดไม่อย่างนั้นจะสามารถเสียสติ หลงผิด และเป็นโรคประสาทได้ครับ ตามนี้นะครับ

อ้อ อีกอย่างคือถ้าเราจะทำสมาธิแล้วเราควรต้องทำต่อเนื่องไปในทุก ๆ วัน พูดง่าย ๆ ว่าทำไปตลอดชีวิตอะครับ คือถ้าเราทำ ๆ หยุด ๆ วันนี้ทำแล้วหยุดไปแล้วไปทำต่อเดือนหน้า ถ้าทำแบบนี้การทำสมาธิของเราจะไม่ได้ผลหรือแทบจะไม่ได้ผลเลยก็ว่าได้ สรุปคือไหน ๆ คุณกล้วยเน่า 2 อยากทำสมาธิแล้วก็ทำให้ต่อเนื่องไปในทุกวันเลยจะเป็นการดีที่สุดครับ ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2023
  4. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,001
    จุดประสงค์หลัก ของสัมมาสมาธิในพระพุทธศาสนา

อยู่ที่การได้รู้เห็นปรากฏการร์ภายนอกจิต-ใจ ตนเอง เป็นหลักหรือไม่

บางคน ก็ต้องอาศัยการรู้เห็นสิ่งละเอียดภายนอก มาเป็นเครื่องเล่น เครื่องอยู่ของจิต
    ให้ห่างจากโลกวัตถุนิยมอันหยาบก่อน แล้ววกกลับเข้ามารู้สภาวะละเอียดในกาย ใจ จิต ของตนเอง
    ( แต่จะมีสักกี่คน ที่จะไม่ไหลไปตามกิเลสละเอียด กว่าจะเดินเข้าทางของสัมมาสมาธิ ต่อไปจนถึงปัญญาพ้นทุกข์)

ถ้าเชื่อมั่นในพระรัตนตรัย ได้ครูอาจารย์ที่ดี ไม่พาออกนอกลู่นอกทาง มีความเพียรสม่ำเสมอ
    ไม่ขี้เกียจเกินไปจนต้องหาทางลัด ไม่อยากมากเกินไปจนกลายเป็นตัณหาพลุ้งพล่าน

ความคิดและคำพูดที่ว่า " ไม่เคยเห็นนิมิต " อะไรเลยนั้น.... จะเปลี่ยนไป