นั่งสมาธิพอลมหายใจแผ่วเบาแล้วกลัวควรปฏิบัติอย่างไรครับ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย THAIRATH, 2 กันยายน 2007.

1. THAIRATH

THAIRATH เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมเพิ่งจะเริ่มหัดนั่งสมาธิครับพอนั่งไปสักพักถึงช่วงเวลาหนึ่งแล้วรู้สึกหายใจจะแผ่วเบาลงมากเหมือนกับว่าจะหยุดหายใจไปเลยช่วงนี้ทำให้รู้สึกกลัว ขอให้ช่วยชี้นำทางที่จะปฏิบัติต่อไปว่าควรจะทำอย่างไรครับ

2. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ถ้ากลัว ก็ไม่ต้องนั่ง ถ้าอยากนั่งก็ไม่ต้องกลัว ให้มีสติรู้ในสิ่งที่เกิดขึ้น เอาไงหล่ะ!!!!

3. nond2001

nond2001 สมาชิก

10 ธันวาคม 2005
    ผมก็พึ่งเป็นเหมือนกันครับ เมื่อ2วันก่อน กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกัน ถ้าคุณ thairath ทราบคำตอบ รบกวนเมล์หาผมด้วยครับ nond2001@yahoo.com
    และอ้างอิงถึงคุณ den siam2523 หน่อยครับ ว่าหากท่านจะแนะนำคนอื่นที่ยังไม่รู้ ท่านไม่ควรตอบแบบนี้เหมือนไม่ให้ประโยชน์อะไรเลย ควรแนะนำในด้านความรู้ที่คนอื่นไม่เคยเจอหน่อยนะครับ ไม่งั้นคนนั้นจะเสียกำลังใจและเลิกปฏิบัติไป ขอบคุณครับ

4. nond2001

nond2001 สมาชิก

10 ธันวาคม 2005
    ผมพบข้อความนี้ครับ

<HR> <TABLE cellSpacing=20 width="85%" border=0><TBODY><TR><TD class=postbody vAlign=top>
    ไม่ปรากฏหลักฐานว่า มีใครตาย เพราะนั่งสมาธิ มาก่อนเลย...

อาการที่พบ แสดงว่า การปฏิบัติสมาธิก้าวหน้ามาก ขณะที่คนส่วนใหญ่ทำไม่ได้ถึงจุดนี้

มีข้อควรพิจารณาดังนี้

หนึ่ง สวดมนต์ไหว้พระรัตนตรัย และ แผ่เมตตา เพื่อเสริมสร้างศรัทธา กำลังใจ และป้องกันถูกรบกวนจากเหตุอื่น ต้องทำทั้งสองประการนี้

สอง สมาทานศีลให้บริสุทธิ์ เช่น ศีล ๕ เป็นต้น อันนี้จำเป็นยิ่งยวด

สาม การปฏิบัติสมาธิที่ดี ต้องปลงสังขารเสียก่อน คือ ตายไม่กลัว นับประสาอะไรกับ หัวใจระเบิด หากมีปณิธานแน่วแน่อย่างนี้ ก็ก้าวหน้าต่อไปได้

สี่ หลักการสำคัญ คือ มีสติกำหนดรู้อยู่ที่จิตอย่างเดียว

ห้า หากยังลังเล ไม่แน่ใน สงสัยอยู่ ก็ให้เริ่มต้นศึกษาฟังพระธรรม จากหลวงพ่อพุธ ฐานิโย ให้ครบ 8ไฟล์ ตามลิงค์นี้ คือ http://www.dhammajak.net/audio/dhamma/index.php

แล้วจะพบคำตอบ หายกลัว และปฏิบัติธรรมต่อไปได้

หก อาการหนึ่งของปีติ ซึ่งเป็นองค์หนึ่งในปฐมฌาน ก็เป็นอย่างที่คุณพบ ส่วนคำว่าปีติ คือ อะไร อยากให้ค้นหาเอง เพราะจะพบคำอื่นๆอีกที่มีค่า และต่อๆไปไม่สิ้นสุด

ขอให้เจริญในธรรม

ขอร่วมอนุโมทนาสาธุการด้วยครับ

ขัดข้องประการใด pudalay7000@yahoo.com แต่ไม่ค่อยไปเปิดอ่านสักเท่าไหร่ ​
    </TD></TR></TBODY></TABLE>