นมัสการหลวงพี่เล็ก และกราบเรียนถามถึงการเช่าพระที่มีส่วนผสมของพระเก่า

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย Polar bear, 26 กันยายน 2008.

1. Polar bear

Polar bear สมาชิก

22 พฤษภาคม 2008
    นมัสการหลวงพี่เล็กขอรับ
    ผมเพิ่งมีโอกาสได้ไปอ่านบทความของท่าน(ในกระโถน) ในตอนแรกๆท่านได้ให้คำตอบเรื่องหนึ่งกับการที่ถ้าเอาพระห้กๆเก่าๆมาบดผสมทำพระใหม่...

กระผมอยากทราบว่า แล้วถ้ากรณีพระเครื่องที่ผมมี(มีที่รู้ประวัติการสร้าง และที่ไม่รู้) นั้นทราบมาว่ามีส่วนผสมของพระเก่ามาผสมอยู่ด้วย ตัวอย่างเช่น พระสมเด็จวัดระฆ้งรุ่น 100ปี ท่านบอกว่ามีส่วนผสมของพระสมเด็จต่างๆที่ชำรุด หรือแตกหักมาบดผสมอยู่ด้วย หรือพระกริ่งจากบางวัดที่บอกว่ามีชนวนเก่า หรือพระกริ่งเก่านำมาผสมอยู่ด้วย แต่แน่นอนว่าผมไม่ได้เป็นผู้สร้างหรือกระทำ แต่เราเช่ามาบูชา อย่างนี้นั้น ผู้สร้างนั้นจะมีบาปใหมครับ หรืออย่างกระผมเป็นผู้เช่ามาบูชามาจะมีบาปตามมาใหมครับ??

กราบขอบพระคุณหลวงพี่อย่างมากครับ และขอบพระคุณผู้มีเมตตาจิตที่เป็นลูกศิษย์ท่านที่ช่วยนำข้อความไปขอให้หลวงพี่ท่านช่วยเมตตาตอบด้วยครับ