ท้าวเวสสุวรรณผู้ใจดี

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย กังขา ณ ปลาย, 22 สิงหาคม 2007.

1. กังขา ณ ปลาย

กังขา ณ ปลาย เป็นที่รู้จักกันดี

ที่จริง ดิฉันเป็นคนขี้เกียจสวดมนต์มากๆ
    แต่ชอบแผ่เมตตา ทั้งที่ไม่มีบุญจะแผ่

ตอนนี้ จึงพยายามสวดมนต์ตามแนวทางหลวงปู่ดู่ (แต่แนวไหนก็ดีหมด) <O:p</O:pคือสวดบทจักรพรรดิทุกสองทุ่มครึ่ง (ด้วยความทรมานนิดหน่อย - -

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

ดีครับ ฝันเห็นพระเห็นเจ้าเป็นกำลังใจให้เราได้ทำกุศล ผลบุญต่าง ๆ น้อยคนครับจะได้ฝันเห็นท้าวเวสสุวรรณ

3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงพุฒเป็นพระยายมราชฮะ

4. wong3210

wong3210 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    1
    คาถาพยายม

ปะโตเมตัง ปะระชีวินัง สุขะโตจุติ
    จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุตติ
    (ป้องกันภัยอันตรายทั้งปวง)

ผมเคยได้ฟังจากท่านหนึ่งได้เล่าเรื่องที่คุณหลวงสุวิชาญท่านเขียนไว้ว่า ถ้าสวดบทนี้เป็นประจำเหมือนใช้เส้นกับท่านพยายมเวลาคับขันท่านจะมาช่วยเรา ถ้าไม่ถึงคราวตายจริงๆจะรอดนะครับ

(คุณหลวงสุวิชาญ ท่านมีศักดิ์เป็น น้าชายของ พระเดชพระคุณหลวงพ่อ พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤษีลิงดำ)... เห็นเขาว่ามาน่ะครับ) ขออนุโมทนาสาธุ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2007
  5. แม่น้องนน

แม่น้องนน เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมถึงเรียกท้าวเวสสุวรรณว่า " ลุงพุฒ " ล่ะคะ....ช่วยอธิบายด้วย

...ขอบคุณค่ะ... [b-wai]

6. กังขา ณ ปลาย

กังขา ณ ปลาย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอักขรสัญจร เข้ามาบอกแล้วค่ะ ว่าลุงพุฒ เป็นพญายมราช
    ขอบคุณค่ะ

พระยายมราช ทำไมเป็นลุงพุฒ ?? ไม่ทราบค่ะ สงสัยสายหลวงพ่อลิงดำเรียกกันค่ะ

พระยายมราช คงไม่ใช่ท้าวเวชสุวรรณมังคะ
    ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
    (b-smile)

ขอบคุณ คุณ M wong ที่ให้คาถา
    และทุกท่านที่เข้ามาอนุโมทนา หรืออ่านเฉยๆ ก็ได้ค่ะ
    ไม่ได้เจอ คุณ putipongb ซะนาน

(b-smile)

7. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านท้าวพระยายมราช(ลุงพุฒ) ไม่ใช่ท่านท้าวเวสสุวรรณจ้ะ คนละองค์กัน แต่ทั้ง 2 องค์ใจดีมีเมตตาเหมือนกัน

8. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22

"ลุงพุฒิ" ที่กล่าวถึงนี้หมายถึง "พระยายมราช" เป็นคนละองค์กับท่านท้าวเวสสุวรรณ เหตุที่บรรดาลูกหลานและลูกศิษย์ลูกหาของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง เรียกท่านพระยายมราชว่า "ลุงพุฒิ" ก็เนื่องมาจากในอดีตชาติท่านเคยเกิดเป็นพี่ชายของหลวงพ่อ ท่านจึงให้ลูกหลานเรียกพระยายมราชว่า "ลุงพุฒิ" ครับ

กล่าวสำหรับท่านท้าวเวสสุวรรณแล้ว ท่านใจดีมากๆ ครับ ผมเคยมีเรื่องรบกวนให้ท่านช่วยเหลืออยู่เรื่องหนึ่ง เรื่องเกิดจากมีเด็กหญิงอายุประมาณ 5-6 ขวบ ถูกลักพาตัวไปในขณะที่เดินอยู่ในห้างโลตัสกับพ่อแม่ และคาดว่าจะถูกพาไปยังแนวชายแดนด้านเขมร ด้วยความที่สงสารเด็กคนนี้ที่จะต้องไปตกระกำลำบากและอาจต้องถูกตัดแขนหรือขาเพื่อให้พิการและถูกใช้ให้มาเที่ยวขอทาน ผมจึงได้กราบขอบารมีท่านท้าวเวสสุวรรณให้ช่วยตามเด็กหญิงคนนี้ให้พบและขอให้ตำรวจสกัดจับคนร้ายได้ทันท่วงที

หลังจากนั้นประมาณ 30 นาที ก็ได้รับทราบจากเพื่อนว่า ตำรวจทางหลวงได้สกัดจับคนร้ายได้ที่บริเวณจังหวัดชายแดนฝั่งเขมร มีรถคนร้ายถึง 3 คัน แต่ละคันบรรทุกเด็กหญิงชายวัยไล่เรี่ยกันนับรวมแล้วเกือบ 10 คน นอกจากนี้ตำรวจยังได้ขยายผลการสืบสวนไปบุกค้นยังรังของคนร้ายที่บริเวณชายแดนได้อีก พบหลักฐานการนำเด็กมากักขังและเครื่องมือที่ใช้ในการทำร้ายเด็กต่างๆ นับว่าเป็นการโชคดีอย่างมากที่ช่วยเหลือเด็กกลุ่มนี้ไว้ได้ทัน ทั้งนี้ก็เป็นเพราะบารมีของท่านท้าวเวสสุวรรณได้กรุณาช่วยสงเคราะห์ให้โดยแท้เลย

.

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2008
  9. กังขา ณ ปลาย

ขอบคุณคุณตั้มศักดิ์ค่ะ

รายละเอียดท้าวเวสสุวรรณ
    http://norm9.com/wedsuvan.htm

ท้าวเวสสุวรรณ เป็นอธิบดีแห่งอสูรย์หรือยักษ์ หรือเป็นเจ้าแห่งผี เรียกง่าย ๆ ว่า "นายผี" เป็นหนึ่งในบรรดาท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ ผู้คุ้มครองและดูแลโลกมนุษย์ สถิตอยู่บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา ซึ่งมีท้าวมหาราชทั้งสี่ปกครอง คือ ท้าวธตรัฏฐะ ท้าววิรุฬหกะ ท้าววิรูปักขะ และท้าวเวสสุวรรณ (ท้าวกุเวร) ประจำทิศต่างๆ ทั้งสี่ทิศโดยเฉพาะท้าวเวสสุวรรณ (ท้าวกุเวร) เป็นใหญ่ปกครอง บริวารทางทิศเหนือ ว่ากันว่าอาณาเขตที่ท้าวเธอดูแลปกครองรับผิดชอบมีอาณาเขตใหญ่โตมหาศาล กว้างขวาง และเป็นใหญ่ (หัวหน้าท้าวจตุโลกบาลทั้ง 4) กว่าท้าวมหาราชองค์อื่น

ท้าวเวสสุวรรณ เป็นเทพแห่งขุมทรัพย์ เป็นมหาเทพแห่งความร่ำรวย มั่งคั่ง รักษาสมบัติของเทวโลก ทั้งเป็นเจ้านายปกครองดูแล พวกยักษ์ ภูติผีปีศาจทั้งปวง (ในคัมภีร์เทวภูมิ กล่าวไว้ว่า ท้าวเวสสุวรรณได้บำเพ็ญบารมี มาหลายพันปี รับพรจาก พระอิศวร พระพรหม ให้เป็นเทพแห่งความร่ำรวย) นอกจากนี้หน้าที่ของท้าวเธอมีมากมาย เช่น การดูแลปกป้องคุ้มครอง พระพุทธศาสนา,ปกป้องคุ้มครองแก่ผู้นั่งสมาธิปฏิบัติพระกรรมฐาน เป็นต้น

ในคัมภีร์โบราณ ได้กล่าวไว้ว่าผู้ใดหวังความเจริญในลาภยศ ทรัพย์สินเงินทอง อำนาจวาสนา ให้บูชารูปท้าวเวสสุวรรณ หรือ ท้าวกุเวร

การติดตั้งยันต์ (อันนี้เป็นของเว็บเขานะ ไม่เกี่ยวกับผู้ก็อปค่ะ)
    • อาบน้ำชำระร่างกายให้สะอาด
    • ติดตั้งบริเวณที่เหมาะสมเหนือศรีษะ บริเวณประตูทางเข้าบ้านหรือหน้าต่างทางสามแพร่ง
    จุดธูป 9 ดอก ท่องคาถาบูชาก่อนติดดังนี้ ตั้งนะโม 3 จบ
    พุทธังอาราธนานัง ธัมมังอาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง
    คุณบิดามารดาอาราธนานัง คุณครูบาอาจารย์อาราธนานัง
    ขออาราธนาคุณพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆ์เจ้า คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ผู้ประสิทธิ์ประสาทวิชายันต์นี้ ขอบารมีทั้งหลายจงมาเป็นกำแพงแก้วเจ็ดชั้น ป้องกันภัยพิบัติและสิ่งอัปมงคลทั้งหลายทั้งสิบทิศ อย่าได้กล้ำกลายและล่วงล้ำ อาณาเขตบริเวณบ้านของข้าพเจ้านี้ และด้วยเดชแห่งบุญบารมีครูบาอาจารย์ของข้าพเจ้า โปรดเมตตาดูดซับเอาสิ่งมงคลทั้งหลาย ทั้ง 108 ประการเข้ามาไว้ในบ้านของข้าพเจ้าเพื่อเป็นศิริมงคลแก่บ้านของข้าพเจ้าตลอดกาลนานเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2007
  10. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    ท้าวเวสสุวัณ สายหลวงพ่อฤาษี กล่าวกันว่า คือเสด็จเตี่ย

11. แม่น้องนน

แม่น้องนน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณกับทุกบทความนะคะ ที่ช่วยให้ทราบรายละเอียดอย่างชัดเจน

ขออนุโทนาค่ะ

12. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22

มั่วแล้วพ่อหนุ่ม ไปศึกษาหรือถามท่านผู้รู้ให้แน่นอนก่อนจึงค่อยมาโพสต์อย่างนี้ เดี๋ยวผู้อ่านเข้าใจผิดกันหมด

.

13. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ หนุ่ม เท่าที่สอบถามจากท่านผู้รู้หลาย ท่าน เสด็จเตี่ย หรือ กรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ ท่าน คือ ท่านท้าว วิรุฬหก ไม่ใช่หรือครับ(b-hmm) แต่ต้องบอกไว้ก่อนว่าผมไม่ได้ถอดจิตไปถามใครหรอกหน่ะครับ แค่ถามท่านผู้รู้ เอ รึผมจำผิดก็ไม่ทราบ รบกวน ท่านที่ทรงวิชชา มโนมยิทธิ จริง ๆ ช่วยยืนยันอีกที่ว่าใช่หรือไม่ ให้ด้วยน่ะครับ(b-cap)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2007
  14. จันทรุปราคา

จันทรุปราคา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    [b-wai]
    สาธุ สาธุ คุณตั้ม
    ยืนยันเหมือนกัน ว่าท่านใจดีมากมาก เป็นเช่นนั้นแล...
    ปกติผู้ปฏบัติ หรือที่ฝึกวิชชา ขั้นสูงๆ ถึงขั้นที่อาจเป็นอันตราย
    หากลืมอัญเชิญท่าน ท่านก็มาคุ้มครองให้ หรือไม่ก็ส่งบริวารท่านมา

หากใครทำการงานธุระกิจ ขอท่านเมตตา ก็ผ่านฉิวเลย
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องศีลบริสุทธิ์ด้วยนา...มั่นทำบุญสร้างบุญด้วย
    เพราะถ้าไม่มีบุญเก่าเก็บสะสมไว้ ขออย่างไรก็ไม่ได้ แหะๆ

สาธุกะทุกท่าน และ กัง ขา

15. santosos

ผมไม่ได้ไปตั้งจิตถาม แต่จำเอาตามที่เขาคุยๆกัน จำผิดหรืออย่างไร ก็ขออภัยด้วย
    แต่ถ้ากล่าวถึง ท่านพี่ปิยสิกข คือพระพิฆเนศ ท่านท้าวมเหสักขา คือ พระนารายณ์
    ลุงพุฒ คือ พระยายม
    ตอนนี้ ผมลดการดูด้วยมโนแล้ว ไปกราบหลวงพี่เล็ก แล้วท่านให้ดูตนเอง คนที่ไปกราบท่านแล้วเอาแต่ทำบุญอย่างเดียว ไม่เร่งทำการละวาง มันจะเสียเวลาเปล่า

16. PAGE.14A

PAGE.14A เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านใจดีอย่างที่คุณกังขาบอกมาจริงๆๆ

17. nok_sparrow

nok_sparrow เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    ...มีเรื่องเล่าให้ฟังไหมคะ...อยากทราบว่าทราบได้อย่างไรว่าท่านใจดีจริง ๆ ..รออ่านนะคะเนี่ย..(smile)

18. PAGE.14A

PAGE.14A เป็นที่รู้จักกันดี

................................
    อืมมมม.... เรื่องที่จะเล่าคงไม่มีหรอกค่ะ ถ้าอยากทราบว่าท่านใจดีจริงๆๆหรือเปล่า ลองถามท่านดูเองละกันค่ะ (ท่านอยู่ใกล้ๆๆคุณนั่นแหละค่ะ)
    ถ้าถามท่านเรียบร้อยแล้ว ช่วยมาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ....รออ่านนะคะเนี่ย(smile) (smile) (smile) (smile) (smile) (smile) (smile) (smile)
    (smile) (smile) (smile)

19. santosos

555

20. กังขา ณ ปลาย

.............................. [​IMG]

จริงๆ อยากได้ ปู่เวสสุวรรณมานานแล้ว
    เผอิญไปเจอของคุณย่า เยาวเรศ เลยบูชามา (เป็นการทำบุญด้วยนะ)

พวกพลังกายทิพย์นี่ เวลาไปรักษาใคร อาจเจอผู้ป่วยมีพลังงานแฝงในตัว

ลองจับจักระ 7 ของผู้ป่วย แล้วเจอประกายจี๊ดๆ แบบนี้
    ก็อย่าประมาท อาจเป็นเจ้ากรรมนายเวร ของเขา
    หรือเป็นพวกพลังแฝงในตัวเขา

พวกพลังกายทิพย์ ก็จะแขวน ปู่เวสฯ ไว้เพื่อความอุ่นใจค่ะ
    ก่อนจะเชิญพวกพลังงานแฝงออกไป (เขามีวิธีของเขาค่ะ)

ส่วนใครที่กลัวผี ก็แขวนปู่เวสฯ ได้เช่นกัน

(*)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2007