ท่านใดพอจะแนะนำสถานที่สอนคัมภีร์ปถมัง บ้างครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย center-in-center, 24 กรกฎาคม 2011.

1. center-in-center

center-in-center เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเรียนการลงนะ และศาสตร์ทั้งหลายของคัมภีร์ปถมัง และ คัมภีร์พระเวทย์
    (ศาสตร์สีขาวนะครับ)
    อยากทราบว่ามีที่ไหนสอนบ้างครับ

ไหนๆผมก็เกิดมาแล้ว ก็ไม่เสียหายอะไรที่จะเรียนรู้คัมภีร์พระเวทย์ คัมภีร์ปถมัง

นอกเหนือไปจาก 1. พระไตรปิฎก 45 เล่ม(กำลังค่อยๆอ่าน คัมภีร์ยมก เพราะเข้าใจยากครับ) 2. คัมภีร์มิลินทปัญหา 3. คัมภีร์วิสุทธิมรรค 4. พระอภิธรรมทางไปรษณีย์ (ใกล้จบแล้วครับ)

ตอนนี้กำลังมองหา คัมภีร์กัจจายนะ (ไม่รู้ว่าพิมพ์ถูกรึเปล่านะครับ)
    หรือ ท่านใดจะแนะนำคัมภีร์ใด ก็เชิญแนะนำได้ครับ

ส่วนเรื่องปฎิบัติของผม ก็ค่อยเป็นค่อยไปครับ ผมไม่ได้เร่งรีบ ยังไม่อยากนิพพานในชาตินี้ครับ

ชาตินี้ผมขอแค่ 1. มีศีลห้าครบ เคารพพระรัตนตรัย 2.ทำงานให้ศาสนา
    3. อุทิศเงินและเวลาให้ศาสนกิจ 4.พยายามดำเนินชิวิตตามมรรคมีองค์8
    5. ศึกษาศาสนคัมภีร์และพระเวทย์เท่าที่มีเวลาในชีวิต 5.ศาสตร์อื่นอีก108ชนิดก็พอรู้ไว้ประดับตัว 6.ไม่เห็นแก่ตัว 7. พยายามให้ และ ให้ ตั้งแต่ ทรัพย์ กาย วาจา ใจ 8. ฉลาดและมีสติเข้าใว้ หากภัยมาเยือน 9.รู้จักประหยัด รู้จักใช้ รู้จักให้ รู้จักออม 10. กรรมฐาน40กอง ก็ต้องลองให้ครบ 11. กุศลกรรมบถ10 ก็ต้องพยายามรักษา 12. ไม่พยาบาท ชิงชัง มักมาก พูดมาก กินมาก โกรธมาก
    .........เฮ้อ... นอนดีกว่า...:VO

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คัมภีร์พระเวท นี่มันเป็นของพราหมณ์โบราณ ตอนนี้ตัวคำภีร์จริงๆมันคงสาบสูญไปแล้วหละครับ.

เนื้อหามันจะเป็นการทำพิธีบูชาเทพเจ้า พิธีบูชายัญ คาถาสวดของเทพเจ้าแต่ละองค์ วิชาอาคมไสยศาสตร์ .....เรียนได้ก็ไม่ได้หมายความว่าทำได้....ทำได้ก็ไม่ได้หมายความว่าทำได้จริง.....

คัมภีร์พระเวท

<!-- /firstHeading --><!-- bodyContent --><!-- tagline -->จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
    <!-- /tagline --><!-- subtitle -->
    <!-- /subtitle --><!-- jumpto -->ไปที่: ป้ายบอกทาง, ค้นหา
    <!-- /jumpto --><!-- bodytext -->[​IMG]
    คัมภีร์พระเวท (ภาษาสันสกฤต: वेद) โดยทั่วไปถือว่าเป็นคัมภีร์ในศาสนาพราหมณ์ฮินดู หากกล่าวโดยเฉพาะลงไป หมายถึง บทสวดต่างๆ ที่เกี่ยวกับความเชื่อของชาวอินโดอารยัน หรืออาจเรียกได้ว่าศาสนาพราหมณ์ฮินดู โดยมีการรวบรวมเป็นหมวดหมู่ในชั้นหลัง คำว่า “เวท” นั้น หมายถึง ความรู้ มาจากธาตุ “วิทฺ” (กริยา รู้) คัมภีร์พระเวท ประกอบด้วยคัมภีร์ 4 เล่ม ได้แก่ ฤคเวทใช้สวดสรรเสริญเทพเจ้า สามเวทใช้สำหรับสวดในพิธีกรรมถวายน้ำโสมแก่พระอินทร์และขับกล่อมเทพเจ้า ยชุรเวทว่าด้วยระเบียบวิธีในการประกอบพิธีบูชายันและบวงสรวงต่างๆ และ อาถรรพเวท ใช้เป็นที่รวบรวมคาถาอาคมหรือเวทมนตร์
    นักประวัติศาสตร์จำนวนมาก ถือว่า พระเวท เป็นส่วนที่เก่าที่สุดที่เหลืออยู่ สำหรับส่วนที่ใหม่สุดของพระเวท น่าจะมีอายุราวพุทธกาล และส่วนที่เก่าสุด ราว 1,000 ปีก่อนพุทธกาล แต่นักภารตวิทยาเชื่อว่า เนื้อหาของคัมภีร์เหล่านี้น่าจะได้มีการท่องจำกันมาก่อนการบันทึกเป็นเวลานานมากแล้ว ซึ่งมีหลักฐานจากลักษณะทางภาษา และปริบททางสังคมต่างๆ

3. center-in-center

center-in-center เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณอย่างสูง สำหรับข้อมูล และ คำแนะนำครับ

4. Phanudet

1
    ผมว่าคุณศึกษา ตำราทั้ง ๕ เล่มนี้ จดจำได้ ใช้ได้ ก็ไม่ธรรมดาแล้วครับ...

๑.คัมภีร์วิสุทธิมรรค
    ๒.คัมภีร์มิลินทปัญหา
    ๓.อภิธรรมมัถสังคหะ
    ๔.พุทธธรรม โดย พระพรหมคุณาภรณ์ (ป.อ. ประยุตโต)
    ๕.พระไตรปิฏก ฉบับ สำหรับประชาชน มมร.

หลังจากนั้นก็เอามาทำให้เกิดผล.....ถ้าชอบด้านฤทธิ์ อภิญญา นำสิ่งที่ศึกษามา และ หาครูบาอาจารย์สอน...ก็สบายแล้วครับ....วิทยาศาสตร์ทางจิตนี้มีอะไรอีกมากที่น่าค้นหา....ตัวคัมภีร์ ตามที่บอกไป ๕ เล่ม คุณก็เอาตัวรอดได้สบายแล้วครับ....

พระไตร ๔๕ เล่ม หนักเกินไป....แค่อ่าน พระไตรปิฏก ฉบับ สำหรับประชาชน ก็พอเข้าใจคล่าวๆของพระไตรทั้ง ๔๕ เล่มแล้วครับ....อ่านง่าย จำง่าย สงสัยค่อยหาในพระไตรหลัก....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2011
  5. Phanudet

1
    คุณทำไมไม่ไปเรียนหลักสูตร ป.บัณฑิต พระไตรปิฏกศึกษา ของ มจร. ไปเลยหละครับ.....เป็นที่ยอมรับด้วย....เผื่อในอนาคตได้ใช้ ถ้าต้องการศึกษามากอย่างนั้น....

http://www.mcu.ac.th/site/curriculum/Graduate_Diploma/Tipitaka_Studies.pdf

6. Phanudet

1
    ถ้าอยากเรียนด้านพระเวท(พุทธ) แนะนำสองท่านที่ถือว่าหาตัวจับยากและทำได้จริง ณ.ตอนนี้....แต่ไม่รับรองนะว่าท่านจะรับหรือไม่..

๑.หลวงปู่หงษ์ สุรินทร์ วิชาฝากเขมร
    ๒.หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง ปทุมธานี วิชาฝากมอญ

ลองไปถามท่านนะ คัมภีร์ปถมัง ท่านน่าจะทำได้แน่นอน สำคัญที่ว่าท่านจะสอนคุณหรือไม่เท่านั้นเอง....

7. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

คัมภีร์ปถมัง มีเคล็ดลับอยู่นิดเดียว
    ถ้าทำได้ ก็ได้ทั้งหมด ถ้าทำได้ตามเคล็ดแล้ว
    ที่เหลือก็แค่จำรูปแบบการเขียนการลง เคล็ดตัวเดียวกัน
    ลงแล้วยันต์ทุกตัวจะต้องเคลื่อนไหวไปมาได้
    เขียนบนกระดานชนวน แล้วตบ ยันต์จะวิ่งไปติดที่ประตู หรือที่ไหนๆก็ได้
    หรือจะทะลุกระดานลงโดนที่ไม่ต้องลบ ทำได้หมด ลองศึกษาดูคับ
    ผมลองทำมาหมดแล้ว สมัยนี้ มีคนทำได้อยู่บ้าง
    ถ้าดานวิชา มีคนเรียนเยอะมาก แต่ด้านผมสำเร็จจิงๆ
    ลบทะลุกระดาน ลบโยกย้าย หายากมากปัจจุบัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2011
  8. center-in-center

ขอบคุณ คุณDarkever มากๆครับ

ผมจะหากระดานชนวนได้ที่ไหนครับ
    ใช้ white board ได้รึเปล่าครับ

... ที่ว่า ตบแล้วยันต์วิ่งไปติดประตู แล้วถ้าเราจะนำยันต์กลับมาที่กระดานชนวนอีกครั้ง ต้องไปตบที่ประตูใช่รึเปล่าครับ (อันนี้ถามจริงๆ นะครับ).

9. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามแปลกจิงๆ ไม่เคยลอง
    ครั้งหนึ่ง จะต้องเจิมยันต์ที่โบสแล้วอยู่สูงมาก
    ก็เจิมที่กระดาน แล้วตบยันต์ไปแปะบนโบส
    แต่ไม่เคยเรียกกลับมาที่กระดาน ซะที

10. ไก่เหลืองหางขาว

ไก่เหลืองหางขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหาตำราชื่อตำรับพระเวทย์108ของอาจารย์อุรคินทร์ วิริยบูรณะ หรือ ตำราของปรมาจารย์ เทพย์ สาริกบุตร มาดูเป็นแนวทางก็ได้ครับ อย่างน้อยอ่านเป็นความรู้ก็ไม่เสียหาย และถ้าทำสำเร็จจริงๆแล้วตามตำราก็กล่าวว่าสามารถลงยันต์จนทะลุกระดานชนวนได้ครับ ถึงไม่ทะลุกระดาน ผงที่ลบมาเก็บไว้ที่เรียกว่าผงปถมังก็มีคุณประโยชน์มากมายครับ เช่น เอาไว้ทำพระผง เป็นต้น

11. center-in-center

:z2ขอขอบคุณ คุณไก่เหลืองหางขาว
    .. ตอนนี้ผมอ่านตำราพระเวท108 ของอาจารย์อุรคินทร์ ครับ
    ตำรานี้ ครึ่งเล่มแรกจะสอนเรื่องการลงนะ ครึ่งเล่มหลังจะเป็นการสรุปใจความสำคัญๆของบทสวดต่างๆ คาถาต่างๆ ประวัติและที่มาของบทสวดต่างๆ กสิณ กรรมฐาน40กอง เหมือนกับการนำพระสุตตันปิฎกและพระอภิธรรมะบางส่วน มาย่อไว้.. ก็มีประโยชน์ครับ.
    .....ป.ล. การตบยันตให้ทะลุกระดานชนวน อันนี้ผมคงยังทำไม่ได้ครับ
    แต่การตบกระดานชนวนให้ทะลุ อันนี้ง่ายกว่าครับ...:)

12. ไก่เหลืองหางขาว

ไก่เหลืองหางขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีครับ พยายามเข้านะครับ