ท่านท้าวเวสสุวรรณ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย แรงศรัทธา, 29 พฤศจิกายน 2018.

1. แรงศรัทธา

แรงศรัทธา สมาชิกใหม่

28 พฤศจิกายน 2018
    สวัสดีค่ะ ดิฉันมีข้อสงสัยรบกวนผู้รู้เรื่องดังต่อไปนี้หน่อยค่ะ

1. อยากทราบวิธีที่ถูกต้องในการเชิญท่านท้าวเวสสุวรรณขึ้นหิ้งค่ะ
    2. อยากทราบการจัดลำดับหิ้งพระค่ะว่าระหว่าง พระพิฆเนศ กับ ท่านท้าวเวสสุวรรณ ลำดับไหนมาก่อนคะ

3. อยากทราบวิธีการบนบานท่านท้าวเวสสุวรรณที่ถูกต้องค่ะ เพราะหาในเน็ตแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าถูกไม๊ เนื่องจากดิฉันเคยบนบานท่านครั้งนึง นานมาแล้วค่ะซึ่งเป็นเรื่องเหลือเชื่อมาก แต่วิธีการต่างกับข้อมูลในเน็ตปัจจุบัน เพราะตอนนั้นข้อมูลที่ดิฉันหาได้คือ ต้องจุดธูปหลังจากเราบนบานเสร็จแล้ว ละก็ปักกลางแจ้ง แต่วิธีปัจจุบันมันไม่ใช่แบบนั้น รบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

2. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

1. จุดธูปบนหึ้งขออนุญาติพระก่อน แล้วแจ้งว่าขอเชิญท่านขึ้นหึ้ง

2. พระพิฆเนศประธานชั้นล่างสุด ท้าวเวสสุวรรณจะวางซ้ายหรือขวาก็ได้ครับ

3. ปักที่หึ้งได้เลยครับ เพราะหึ้งพระนี่คือที่รวมพลังของบ้าน

ปล.เพิ่งเห็นกระทู้