ทำบุญแบบครอบครัว

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย supatach, 17 มิถุนายน 2008.

1. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ผมมึครอบครัวแล้วมีลูกแล้ว ผมถือว่าเงินที่ผมเอาไปทำบุญเป็นเงินของทั้ง 3 คน เมื่อใดที่ผมทำบุญ ผมจะบอกกับลูกและภรรยาว่า ผมได้บริจาคเงิน ได้โอนเงิน ทำบุญเช่นนี้ เช่นนี้นะ ภรรยาผมก็ได้แต่บอก อืมมม หรือแค่แสดงการรับรู้ ไม่ได้กล่าวคำว่า อนุโมทนอะไร ส่วนลูกก็ยังเล็กอยู่ก็คงไม่ได้โต้ตอบอะไรได้
    ขอถามว่า ลูกและภรรยา จะได้บุญกุศลในส่วนที่ผมทำให้ไหมครับ หรือว่า ภรรยาผมต้องสละเงินเค้าเองในการทำบุญ ขอบคุณครับ

2. kaekai27

kaekai27 Active Member

อยากทราบคำตอบเหมือนกันค่ะ รอฟังๆ ด้วย