ถ้าพ่อแม่ ผิดศีลข้อ 3 จะล่นมาถึงลูกไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย auy2006, 11 เมษายน 2008.

1. auy2006

auy2006 สมาชิกใหม่

21 กันยายน 2007
    ถ้าพ่อ แม่ ผิดศีลข้อ 3 แล้วลูก เกิด มาเป็น กระเทย ผลกรรมมาจากพ่อแม่ ไหม ค่ะ

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เป็นกรรมของลูกเองแท้ๆ ไม่ทำกรรมมา ไฉนเลยจะได้รับผลกรรม
    แต่ถ้าไปโทษพ่อแม่ ก็คงต้องรับกรรมต่อไปอีกนานครับ

ขออนุโมทนา

3. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    กรรมเกิดกับผู้กระทำ ผู้กระทำจึงได้รับผลของการกระทำ แต่ลูกต้องระวังไม่คิดอกุศลกับพ่อแม่จะเป็นบาปกับตัวเอง และตั้งใจทำความดีกุศลผลบุญจะได้ทำให้พบกับสิ่ งดีๆ
    ถ้าพ่อ แม่ ผิดศีลข้อ 3 แล้วลูก เกิด มาเป็น กระเทย ผลกรรมมาจากพ่อแม่ ไหม ค่ะ
    กรรมเก่าของตัวลูกเองครับ

4. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกผมจะเคยอ่านผ่านตามาครับ พระท่านว่าเป็นกรรมของลูกที่ติดตัวมา มีโอกาศเกิดในท้องบุคคลที่ทำผิดศีลมากกว่าบุคคลที่เป็นคนดี ท่านพูดถึงในกรณีที่ว่าเกิดมาพิการนะครับ

แต่ในกรณีที่เป็นกระเทยนี่ ในมุมมองของผม ผมไม่อยากคิดไปถึงเรื่องกรรมเรื่องเวร เด็กที่เกิดมาใหม่ๆ จะเป็นกระเทยเลยนี่ ผมว่าคงไม่ใช่ นี่ไม่รวมถึงกรณีที่เกิดมาแบบมีสองเพศนะครับ เรื่องฮอร์โมนนี่ก็คงเป็นส่วนหนึ่ง แต่ไม่น่ามีผลมาก ดูอย่างผู้ชายทั่วไป บางคนหนวดดก บางคนมีน้อยหรือไม่มีเลย ก็มีผลจากฮอร์โมน แต่เขาก็เป็นผู้ชายปกติ เรื่องกระเทยนี่น่าจะเกิดจากการเลี้ยงดู สิ่งแวดล้อมตอนที่เขาโตขึ้นมากกว่า เป็นมุมมองส่วนตัวนะครับ

5. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมจัดสรรค นะครับ
    กรรมหลักๆคือ คนเป็นลูก ทำกรรม มาก่อน
    กรรม พ่อ-แม่ ส่งต่อ ให้มาเจอกันเอง ^^

6. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคน พุทธ ต้องเชื่อเรื่อง กรรม นะ
    สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
    เรื่อง กระเทย นี้ เป็นเรื่อง กรรม แน่ๆๆๆๆ 1000 %
    หาอ่านของ หลวงพ่อจรัญ วัดอัพวัน ประกอบดูได้

7. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

จะลองหาดูในเวปครับ

8. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    แยก 2 มุมมอง

1. กรรมของลูกเอง เกิดเป็นกระเทย
    2. กรรมของพ่อและแม่เอง มีลูกเกิดมาเป็นกระเทย

ลูกเป็นกระเทยคงไม่ใช่เพราะพ่อแม่ทำหรอก แต่พ่อแม่คงไปทำกรรมอะไรบางอย่างร่วมกันทำให้แทนที่จะได้ลูกชายหรือลูกสาว กลับได้ลูก "ชาว" หรือ "ฉาว" แทน อิอิ

9. Ball ^_^

Ball ^_^ Active Member

กรรมแน่นอน 100% ครับ
    กรรมของลูกผิดศีลข้อ 3 เลยต้องเกิดมาเป็นคนผิดเพศ เพื่อชดใช้เศษกรรม ทั้งกระเทย เกย์ ทอม ดี้ ถ้ารักษาศีล 8 ประพฤติพรหมจรรย์อาจพอแก้ไขได้
    กรรมของพ่อแม่ที่ต้องมีลูกผิดเพศ อันนี้ไม่รู้ไปทำกรรมอะไรถึงมีลูกผิดเพศ

กรรมพันธุ์ = กรรม + พันธุ์ แปลว่า มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์
    คิดไปคิดมาจะเห็นว่าคนโบราณนี่ตั้งใจหาคำมาเปรียบเทียบดีนะ ^_^

10. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณ od 2499

11. ngern42

ngern42 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ลูกที่เกิดมาเป็นกระเทยเป็นผลกรรมของตัวลูกเองที่ทำผิดศีลข้อ ๓ มาแต่อดีตชาติ
    ส่วนพ่อแม่ที่ได้ลูกเป็นกระเทยก็เป็นเศษกรรม แล้วกรรมก็ดึงดูดลูกที่มีกรรมผิดศีลข้อ ๓ ให้มาเกิดเป็นลูก คือ พ่อแม่ได้รับความทุกข์ใจและอับอายคนอื่น ส่วนผลกรรมที่พ่อแม่ได้กระทำผิดศีลข้อ ๓ ในชาติปัจจุบันก็ต้องไปรับกรรมอีกในภพชาติต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2008