ถ้าผู้ชายมีแฟนอยู่แล้ว แต่มาเจอคนที่ใช่กว่าคุณจะเลือกคบกันใครค่ะ เพราะเธอก็ดีทั้งคู่

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย แพรว, 6 กุมภาพันธ์ 2005.

1. แพรว

แพรว เป็นที่รู้จักกันดี

น้องแป้ง (ผู้ชายนะครับ)
    อันนี้ตัดสินใจลำบากนะครับ คงต้องใช้เวลาในการตัดสินใจ คงจะไม่เก็บไว้เผื่อเลือกหรอกครับ ถ้าคิดว่าคนไหนใช่ ก็จะเลือกคนนั้นทันที ถ้ารู้จักกันมานาน รู้ถึงนิสัยใจคอนะ รับลองคงเลือกไม่ผิดครับ

john mixx ,
    เรื่องนี้ ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ตอบยากมากที่สุดเลยเพราะ ผู้หญิงแต่ละคนย่อมมีนิสัยที่แตกต่างกันและมีส่วนที่ดีไม่เหมือนกัน ซึ่งอาจทำให้ผู้ชายอย่างเราอาจเผลอตัวไปบ้าง แต่สุดท้ายเราต้องเลือกแฟนของเราก่อนที่สุด เว้นแต่นิสัยของทั้งคู่จะเริ่มเปลี่ยนไปจนเกิดความแตกต่างกันขึ้น

วุฒิพงษ์
    ถ้าเกิดเป็นอย่างนั้นจิงๆ เราก็ต้อง เลือก คนที่มาก่อนเพราะว่าเรารักคนนี้ก่อน ส่วนคนหลังนั้นมาที่หลัง แม้ว่าคนหลังนั้นจะดีแค่ไหนก็ตาม

ป๋อง (Sane)
    ถ้าจะให้เลือก ก็เลือกคบคนที่เราคบด้วยแล้วมีความสุข ควงไปไหนไม่อาย แล้วจะให้เลือกคนที่ใช่จริงๆ แนะนำให้ดูดวงเลยจะได้รู้งัย ว่าคนไหนจริงของเรา (แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคล)

adisorn chaisan
    ก็คิดยากอ่ะคับ ไม่รู้จะทำไง แต่คงจารู้สึกผิดแน่นอนเลย แต่ผมคิดว่าอยากจะอยู่กับคนเก่าดีกว่า เพราะว่าเราคงจารู้ใจเรามากกว่า คับ เพราะคนใหม่ถ้ารู้ว่าดีกว่า แสดงว่าคบกันมาแล้ว ถ้าในแง่ที่คบกันมาแล้วดูใจไปแล้วแสดงว่าชายคนนี้เลือกที่จาคบคนใหม่คับ

ชยานน์
    เลือกคบคนที่มาก่อนสิครับ
    เพราะให้เกียรติที่เค้ามาก่อน
    ถ้าคนเก่าเค้าไม่ได้ทำอะไรให้ผมผิดใจ
    ผมก็เลือกคนเก่าครับ
    คนใหม่อาจจะแค่อารมณ์ชั่ววูบ

nat khankhate
    ผมเลือกที่จะเลือกแฟนผมครับเพราะว่าความรักที่มีให้กันมามันก้น่าจะทำให้ตัดสินใจได้ว่าจะเลือกใคร คนใหม่แน่นอนว่าอะไรใหม่ๆ ก็ตามมาต้องเรียนรู้กันและกันใหม่ แต่กับแฟนนั้นเราเข้าใจกันดีและสามารถปรึกษา พูดคุยได้ทุกเรื่อง มีความห่วงใยให้กันเสมอ ถ้าผมเลือกคนใหม่โดยที่คนเก่านั้นไม่ได้ทำให้เราเสียใจหรือปวดใจเลย ผมว่าผู้ชายคนนั้นไม่ได้รักแฟนตัวเองเลยตรงข้ามกับมองแฟนตัวเองเป็นแค่ผู้หญิงทั่วไปดีๆ นี่เอง

วุฒิ
    เจอคนที่ใช่กว่า แต่กับคนรักเก่ายังสวีตกันดีอยู่ ก็คบคนเดิมต่อไป เพราะไม่อยากให้คนเดิมเสียใจ และ เราต้องเสียเวลามาคบหากับคนใหม่อีก

กิตติศักดิ์
    ผมจะเลือกคนที่ใช่กว่า เพราะว่าใช่กว่า แต่ก้อไม่เลิกกับคนเก่า เพราะกลัวเขาจะเสียใจ ให้เขาเป็นคนตัดสินใจเอง

อินทัช
    ถ้า 2ขวัญ (คนเจ้าชู้ หรือ หลายใจ) ก็อาจชอบทั้งคู่ แต่มันก็ไม่ดีนะ เพราะเราก็มีคนรักอยู่แล้ว จะหลบๆ ซ่อนๆทำไม !
    ถ้าคนรักจับได้ก็ยิ่งไม่ดีเข้าไปใหญ่ เพราะถ้าเรารักคนรักของเรา แน่นอน เราต้องไม่ยอมให้เธอเสียน้ำตา (แม้แต่หยดเดียว )

aum
    เราไม่ใช่ผู้ชาย แต่เราเคยเจอเรื่องนี้กับตัวเหมือนกัน
    เราเป็นคนที่ใช่แต่มาทีหลัง แต่เราแก้ปัญหาโดยไม่เอาผู้ชายคนนั้น เราไม่สนว่าเขารู้สึกอย่างไร ผู้หญิงของเขาเคยมาขอร้องให้เราเลิก แต่เราไม่เลิกกับเขาเพราะเธอนะแต่เราจบทุกอย่างเพราะเรารักตัวเอง ผู้ชายที่เขามีแฟนอยู่แล้ว แต่มาเจออีกคนที่ใช่กว่า มั่นใจได้เหรอว่าเขาจะไม่มีอีกคนที่ใช่กว่าเธอ คิดเอาเอง...

2. khunsri1972

khunsri1972 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ยากไงละค่ะ ก็ควบเลยและใช้ศาสตร์และศิลป์เล็กน้อยให้อยู่อย่างสงบ

3. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    เหตุ---สมัยนี้เลยมีกิ๊กกันล้นเมือง

ผล----แล้วชาติหน้าผู้หญิงก็จะมาบ่นว่า ทำไมเกย์มันล้นเมืองว้า

4. ploy

ploy เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่อปกติค่ะ

5. mansum007

mansum007 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    เลือกคนที่เรารัก และคนที่ทำให้เรารักได้ครับ ^^