ถึงคุณ...physigmund foid และคุณ dota

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย อาโลกสิณัง, 10 มกราคม 2010.

1. อาโลกสิณัง

อาโลกสิณัง Active Member

14 พฤศจิกายน 2009
    เผอิญไปเจอที่คุณโพสต์ไว้ในห้องวิทยาศาสตร์ทางจิตน่ะ
    แล้วหลายคนกระแนะกระแหนคุณซะเพียบน่ะ
    สำหรับผม อาโลกสิณัง
    ผมไม่เคยอ่านคัมภีร์ของคุณที่คุณโพสต์เอามาลง
    แต่เนื้อหาที่คุณโพสต์มาเนี่ย
    ประสบการณ์เดียวกับที่ผมปฏิบัติเป๊ะๆ เลยนะ
    ผมไม่ชอบฝึกแนววิปัสสนา ปัญญาวิมุติ หรอกนะ เพราะไม่ค่อยตรงกับตำราส่วนใหญ่ มีที่ผมเห็นสอดคล้องต้องกันในคำอธิบายกับประสบการณ์ในการปฏิบัติน่ะ ก็มีสายของพระอาจารย์พุธ ฐานิโย สายหลวงปู่เสาร์ กันตสีโล น่ะคับ
    ตรงกับประสบการณ์ในการฝึก
    สายท่านอาจารย์พุธ ไม่ได้สอนกสิน แต่ผมฝึกตามแบบของผม แล้วบังเอิญไปตรงกับที่ท่านอธิบายตามประสาฉบับประสบการณ์ล้วนๆแล้วเนี่ย ฝึกกสิณได้เลย ไม่ยากนะครับ คุณ dota ถ้ารู้เคล็ดลับ คุณหาอ่านได้เลยที่เว็บของหลวงพ่อพุธ ครับ หาในกูเกิล ดูก็ได้ครับ ประสบการณ์ของนักปฏิบัติในสายที่วิตก วิจาร วิจิกิจฉา ปนกันจนแยกไม่ออกว่า ตำราทำไมพูดอย่างนึง ประสบการณ์เป็นอีกอย่างนึง ถามผู้เชี่ยวชาญก็งง ตอบเราไม่ค่อยถูก เนี่ย เยอะนะครับ หลวงพ่อพุธแก้ให้ได้ครับ ข้อปฏิบัติไม่มากแต่ผลลัพธ์ที่ได้เนี่ย คุ้มคับ
    และที่ผมบอกคุณ dota ว่าจะมีคนแนะนำคุณเองเนี่ย ไม่ใช่ตัวคุณเองครับ แต่เป็นอาจารย์ท่านนึงครับ ยังไม่ถึงเวลาของคุณครับ คุณมีครูบาอาจารย์ของคุณเองตะหากครับ พูดมากกว่านี้เดี๋ยวจะหาว่า บ้า ไปมากกว่านี้ครับ เอาเท่านี้ก็แล้วกันครับ
    ผมว่า คุณ physigmund foid เนี่ย เป็นอีกแนวทางที่ เจ๋ง ดี ครับ เป็นคำอธิบายของนักปฏิบัติ ไม่ใช่คำอธิบายของพวกนักอ่าน นักคิด
    ใครที่ยังแยกเรื่องที่คุณหยิบยกมาไม่ออก ระหว่าง ฟุ้งซ่าน กับ อาการกริยาจิต ไม่ออกเนี่ย
    ก็จะกระแนะกระแหน ไปเรื่อยน่ะครับ
    ผมชอบลองของครับ ในนี้มันชื่อสมมติทั้งนั้น ใครอ่านแล้วมีกระตุกเนี่ย ติดกับทั้งเพล่ะครับ

2. Jera

Jera เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่ให้คำเเนะนำ....