ถามเรื่องมโนมยิทธิเต็มกำลังครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย porrawee, 13 พฤศจิกายน 2011.

1. porrawee

porrawee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามอะไรโง่ๆหน่อยนะครับ
    หากผมฝึกมโนฯเต็มกำลัง ถ้าหากผมสามารถขึ้นไปบนพระนิพพาน ไปอยู่ที่วิมานของตัวเองได้แล้ว ผมอยากทราบว่า ถ้าเราไม่อยากกลับเข้าร่าง เราสามารถขอพระพุทธเจ้าท่านอยู่ที่พระนิพพานเลยได้ไหมครับ
    วอนผู้ที่มีประสบการณ์ช่วยตอบด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขอตอบแบบโง่ๆ เหมือนกันนะครับ
    เอาไว้ฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังได้ ไปวิมานตัวเองได้
    แล้วค่อยขอพระพุทธเจ้า หาคำตอบด้วนตนเอง
    ดีกว่าไปถามคนอื่น ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่านเพื่อเป็นธรรมทาน

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่www.tangnipparn.com<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2011
  3. สน2550

สน2550 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุทั้งสองท่านครับทั้งผู้ถามและผู้ตอบ

4. buschannarong

buschannarong เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต ตอบนะครับ

มีอยู่ท่านนึงคือ ท่านท้าวมหาพรหมชินปัญจะระ

ท่านท้าวมหาพรหม ชินนะปัญจะระ ท่านเกิดในสมัยพุทธกาล ในครอบครัวตระกูลพราหมณ์ บิดาของท่านชื่อ มะติโตะ และมารดาของท่าน ชื่อยะถานา ในวัยเด็กท่านสังเกตเห็นนักบวชในสำนักองค์สมณโคดมท่านหนึ่งออกบิณฑบาตร ด้วยกิริยาสงบน่าเลื่อมใส ต่อมาจึงทราบว่าท่านผู้นั้นคือ พระโมขคัลลานะ อัครสาวกของพระพุทธเจ้า ท่านชินนะจึงเกิดความศรัทธาเลื่อมใส ออกบวชเป็นสามเณร ลูกศิษย์ของพระโมคคัลลานะ ตามประวัติกล่าวว่าท่านสำเร็จจิตเป็นพระอรหันต์ ตั้งแต่อยู่ในช่วงอายุ 7 ขวบ ต่อมาเมื่อท่านเจริญวัยขึ้นมีลักษณะรูปงามน่าศรัทธาทำให้หญิงสาวทั้งหลายเกิดขาดสติหลงใหล จนกระทั่งเมื่อท่านอายุ 23 ปี เกิดเหตุไม่คาดฝันขณะที่ท่านเดินบิณฑบาตรได้มีสตรีกระโดดเข้ากอดท่าน เหตุการณ์ในครั้งนี้ทำให้ท่านชินนะเกิดความสังเวชใจยิ่ง และเป็นเหตุให้ท่านอธิษฐานถอดจิต ละสังขารสู่พรหมโลก โดยไม่ได้เข้าสู่แดนอรหันต์

เห็นได้ว่าขนาดสำเร็จอรหันต์แล้ว แต่ออกจากขันธ์ 5 ก่อนกำหนดเลยไม่ได้ไปนิิพพานครับ

แต่ถ้าจะเป็นการอธิษฐานจิตแบบพระอรหันต์บางรูป
    ก็ปลงสังขารเลยครับว่าจะดับขันธ์ตอนอายุเท่าไร

เมื่อจะดับขันธ์แล้ว จิตจะต้องมุ่งสู่พระนิพพานโดยตรงเลยครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่าถ้ายังดำรงขันธ์อยู่ไม่น่าจะได้ครับ