ถามเรื่องการเพ่งกสิณ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Ton_Ton, 6 กุมภาพันธ์ 2009.

1. Ton_Ton

Ton_Ton เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหากว่าภาพกสิณไฟที่เพ่งนี่ตัวไฟพัดไหวๆด้วย อันนี้จะเป็นการเจริญ เตโชกสิณ กับ วาโยกสิณพร้อมกันหรือเปล่ากันหรือเปล่าครับ

2. mozard002

mozard002 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ครับ ถ้าจะฝึกกสินก็เลือกเอาสักอย่างครับ
    แล้วเวลาฝึกกสินไฟก็ไม่ควรให้เปลวไฟมันไหวไปมาด้วยครับ เพราะจะทำให้จำภาพกสินได้ยากและสมาธิก็รวมตัวยากสำหรับคนฝึกใหม่ๆ

ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่รีบร้อนไปไหนลองเล่นกสินสีไปก่อนก็ได้ครับง่ายกว่ากันหลาย
    แต่ต้องเตือนไว้ก่อนนะครับว่านิมิตที่ใช้ฝึกกสินนั้นเป็นเพียงเครื่องมือที่องค์พระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านใช้เพื่อเตรียมความพร้อมของจิตเท่านั้น อย่าได้ยึดติดเห็นเป็นของสำคัญจนลืมเนื้อแท้ของศาสนาไป

3. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

กสิณ หรอครับ หลักง่ายก่อนเริ่มกสิณ นะครับถ้าเคยทำสมาธิโดยการจับลมหายใจ จนถึงฌาณได้จนลมหายใจสั้น หรือเบา จนเกือบไม่หายใจ

ให้เราจำอารมณ์ฌาณนั้นไว้ หลังจากนั้น ให้เราจำภาพกสิณ ที่เราต้องการจะฝึก เช่น ภาพพระพุทธรูปที่เราชอบ

พอเราดูแล้วเราจำได้ ให้เรานึกภาพพระพุทธรูปขึ้นมาให้จิต ควบคู่ไปกับการจับลมสบาย ทีนี้ในระหว่างที่จับภาพพระพุทธรูปอยู่

ให้ทรงภาพนั้นให้นานที่สุด แล้วดูว่า พระพุทธรูปในจิต ใสสว่าง ขึ้นไหม ถ้าสว่างขึ้น อารมณ์จิตขณะนั้น เป็นเช่นไร

ที่แนะนำนี้ เป็นวิธีคร่าวๆ ง่ายๆ ให้ไปลองฝึกดูนะครับ เรียกว่านิมิตกสิณ ไม่ต้องเพ่งโดยใช้ตาเนื้อ

แล้วดูว่าการใช้นิมิตกสิณนี้ สามารถทำให้เราเข้าถึงสมาธิได้หรือไม่ ลองดูึครับ