ถามเรื่องการตั้งหิ้งบูชาครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Vincenzo, 10 สิงหาคม 2008.

1. Vincenzo

Vincenzo สมาชิก

19 มิถุนายน 2008
    ถามเรื่องการตั้งหิ้งบูชาครับ อยากรู้ว่า

1.พระสยามเทวาธิราชกับท้าวเวสสุวรรณ ควรจะตั้งใครสูงกว่ากันครับ
    2.ผมตั้งพระพิฒเนศให้อยู่สูงกว่าองค์พ่อจตุคามรามเทพนี้ถูกรึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

2. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

พระพิฆเนศ ตั้งสูงกว่าองค์พ่อจตุคาม ถูกแล้วค่ะ

ส่วนพระมหากษัตริย์ โดยปกติจะแยกหิ้งออกไปอีกหิ้งนึงนะคะ แต่ถ้าไม่สะดวก จะจัดไว้หิ้งเดียวกัน ตรงนี้ pucca ไม่แน่ใจ เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบแล้วกันนะคะ

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะผิดพลาดได้

ถามเรื่องการตั้งหิ้งบูชาครับ อยากรู้ว่า

1.พระสยามเทวาธิราชกับท้าวเวสสุวรรณ ควรจะตั้งใครสูงกว่ากันครับ

ไว้เสมอกันก็ได้ครับ

แต่ ถ้าจะเอาใครสูงกว่า ก็ควรจะเป็น ท้าวเวสสุวรรณครับ

เพราะท่านกำเนิดมาก่อน

2.ผมตั้งพระพิฒเนศให้อยู่สูงกว่าองค์พ่อจตุคามรามเทพนี้ถูกรึเปล่าครับ

ควรให้องค์พระพิฆเนศวร์ สูงกว่า องค์จตุคามรามเทพ ครับ

ลองอ่านตาม Link ดูนะครับ

http://www.tewaracha.com/ceremonial-prathai.shtml

4. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วรูปเจ้าแม่กวนอิม ผมควรจะนำไปติดไว้ยังไงดีครับ ติดให้อยู่สูงกว่ารูปหลวงปู่แหวนหรือว่าติดให้ต่ำกว่าดี?

5. slavebuddha

slavebuddha Active Member

องค์จตุคามรามเทพ เป็นพระโพธิสัตว์ไม่ใช่หรอคับตั้งต่ำกว่าเทพจะดีหรอคับ

6. หนึ่ง898989

หนึ่ง898989 เป็นที่รู้จักกันดี

พระสยามเทวาธิราชเป็นเทพพระจำประเทศไทยควรจะตั้งหิ้งไหม่ไมร่วมกับใครครับ
    และท้าวสุววณืให้ตั้งไว้ที่ทางทิศเหนื่อครับและว่างไว้ที่โต้ะเตี้ยกว่าพระพิฆเนศ
    และพระพิมเนศให้วางไว้ที่ที่หิ้งข้างขวาครับ
    และจุตคาม ให้วางไว้ที่พื้นครับเพราะเป็นที่รักษาพระบรมสารีริกธาตุเท่านั้นครับ

7. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ของผมมีแค่พระพุทธเจ้าพระองค์เดียวเลยไม่ยุ่ง

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ความคิดของผมนะ..ขออภัยอย่างสูงถ้าผิดพลาด

ที่ต่ำกว่าเพราะ องค์จตุคามรามเทพท่านยังไม่ได้ ได้รับการรับรองจากพระพุทธองค์ว่าจะได้เป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไปครับ

แต่เพื่อความสบายใจ ควรจะไว้ในระดับเดียวกันครับ

9. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ความคิดเห็นของผมนะครับ...ผิดพลาดขออภัยอย่างสูง

พระแม่กวนอิมควรจะอยู่เสมอ หลวงปู่แหวนครับ

เพราะพระแม่กวนอิม ถ้าจำไม่ผิด พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านบอกว่า พระแม่กวนอิมท่านเข้านิพพานแล้ว

แต่จะให้ดี ไม่ควรจะอยู่สูงกว่า หลวงปู่แหวนครับ

10. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ

11. หนึ่ง898989

หนึ่ง898989 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ถูกต้องเทพเจ้าต่างหรือพระโพธิ์สตว์ต่างควรตั้งโต้แยกกันครับไมควรไปรวมพระพุทธุและพระสาวกครับ

12. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามความคิดของผมน่ะครับ
    พระบรมสารีริกธาตุสูงที่สุด
    จานั้นมาเป็นพระพุทธ
    พระโพธิ์สัตว์
    พระอรหันต์(อาจจะอยู่ที่เดียวกับพระโพธิสัตว์ก็ได้)
    เทพ (แล้วแต่บรรดาศักดิ์ของท่านด้วย)
    แล้วแต่จะติดนะครับ
    แต่สำหรับผมแล้วจัดแบบนี้

13. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ขออภัย คุณjanepatครับ

ผมไม่เห็นด้วย ตรงที่ พระโพธิสัตว์ จะวางสูงกว่า พระอรหันต์
    แต่เห็นด้วยที่จะวางในระดับเดี๋ยวกันหรือ ต่ำกว่า

ยกเว้น พระโพธิสัตว์ที่ได้รับการรับรองจากพระพุทธเจ้าว่าจะเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อ ๆ ไป
    จึงเหมาะสมที่จะอยู่สูงกว่าพระอรหันต์ ครับ

14. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    ดูแล้วที่มีตัวตนจริงๆก็มีแต่ท้าวเวสสุวรรณเพราะฉะนั้นท้าวเวสสุวรรณอยู่สูงสุด...
    โพธิสัตว์อยู่เหนือกว่าอรหันต์...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2008
  15. เจ้าชายสายลม

เจ้าชายสายลม สมาชิกใหม่

3 มิถุนายน 2008
    ที่บ้านผม จะมีพระพุทธรูปสูงสุด ต่อมาด้วยพระศิวะ พระแม่กาลี และก็เศียรปู่ฤษีบรมครูต่อมาก็จะเป็นพระพิคเนศวร ถัดลงมาเป็นหุ่นแม่นาคี ถัดลงมาก็จะเป็นพระสงฆ์(หลวงพ่อ หลวงปู่)ล่างลงมาก็จะเป็นน้องกุมารทั้งหลาย และล่างสุดจะเป็นพวกเครื่องรางของขลัง ข้างซ้ายเป็นอ่างนาคครับ

16. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    อยากรู้จัง

ทำไมจึงนำเอาพระอริยะสงฆ์ ตั้งบูชาต่ำกว่า เทพทั้งหลายเหล่านั้นครับ ?

17. ตามรอยเท้าพ่อ-แม่

ตามรอยเท้าพ่อ-แม่ Active Member

7 มิถุนายน 2008
    เอาความคิดผมเลยนะครับ สมมุติว่ามีโต๊ะหมู่อันเดียว
    พระพุทธ พระบรมสาริกธาตุ สูงสุด
    พระปัจเจกพุทธเจ้า พระปัจเจกธาตุ
    พระอรหันต์ พระธาตุ (เพราะพระธาตุเกิดจากพระอรหันต์อธิษฐานธาตุ)
    พระสงฆ์
    พระโพธิสัตว์ ต่าง ๆ (เพราะมีศีลน้อยกว่า ครับ ส่วนจะได้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตนั้นหรือไม่ ผมก็ไม่ทราบ แต่ที่รู้แน่ ๆ นั้น ทุกพระองค์เคราพและนอบน้อม ต่อพระรัตนตรัยครับ )
    เทพ เทวดา ทั้งหลาย
    เครื่องราง ของขลัง กุมาร หรือ อื่น ๆ หากแยกโต๊ะก็ควรจะแยกต่างหากนะครับ
    หากไม่เห็นด้วยยังงัย ก็โปรดชี้แนะด้วยครับ เพื่อจะเป็นประโยชน์กับบุคคลอื่น ด้วย ขออนุโมทนาสาธุ

18. DDS3334

DDS3334 เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ตั้งรวมกันก็ได้ถ้าไม่สะดวกแต่ให้ระดับความสูงต่างกันอย่างน้อย 1 cm.
    โดยมี 1.พระสมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าอยู่สูงสุดรองลงไปได้แก่
    2.พระปัจเจกพุทธเจ้า
    3.พระโพธิสัตย์ที่เข้านิพพานแล้ว
    4.พระอัครสาวก
    5.พระอรหันต์หรือพระสงฆ์ที่เข้านิพพานแล้ว
    6.พระโพธิสัตย์และพระสงฆ์ที่ยังไม่บรรลุอรหัตผล
    7.พระพรหมและเทวดาต่างๆ,พระฤาษี,แม่โพสพ,แม่พระธรณี
    8.เครื่องรางของขลัง
    9.นางกวัก,กุมารทอง
    นี่เป็นความเห็นส่วนตัวของกระผมคนเดียวครับหรือตามที่เห็นสมควร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2008
  19. Nexu

Nexu เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    ผมขอถามการจัดโต๊ะหมู่ด้วยคนนะครับ ไม่มีความรู้เรื่องพระพุทธรูปเลยครับ คิดว่าจัดผิดแน่เลย

พระพุทธรูป องค์สีเหลืองทอง องค์ใหญ่ ผมตั้งไว้ตรงกลางบนสุด ถูกรึป่าวครับ <<< เอ่อ ไม่แน่ใจว่า พระพุทธรูปอะไรอ่าครับ

รองลงมา ด้านขวามือ (หันทางเดียวกับ โต๊ะหมู่) พระแก้วมรกต กับพระพุทธรูปองค์เล็กหน่อย องค์สีดำ (องค์นี้ก็ไม่แน่ใจอะครับว่า พระพุทธรูปอะไร)

ด้านซ้ายมือ ระดับเท่ากับขวา พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่กับ กับ หลวงพ่อคูณ

ตรงกลาง รองลงมาจาก ซ้ายและขวา หลวงปู่แหวน

รองลงมาอีก ด้านขวา เป็นพวกของขลังต่างๆ ลูกประคำและอื่นๆ ส่วนด้านซ้าย เป็นพระพุทธชินราช องค์เล็กๆใส่กรอป

แล้วก็กระถางธูปล่างสุด

^
    เข้าใจว่า ตั้งผิดแน่ๆ ผมก็ไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลย เห็นเมื่อก่อน ยายเค้าตั้งไว้แบบนี้ ผมก็เปลี่ยนไม่เป็นซะด้วย พอมีพระพุทธรูปองค์ใหญ่สีเหลืองทอง มาผมเลยตั้งแบบนี้
    รบกวนผู้รู้ แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

20. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

1
    โต๊ะหมู่บูชาที่ห้องพระที่บ้าน
    ตอนจัดก็จัดวางตามสะดวก
    มองแล้วสบายตาเท่านั้นเองค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา: