ต้องทำยังไงถึงจะเป็นคนรอบคอบ?

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Pongsak_npr, 2 กุมภาพันธ์ 2021.

1. Pongsak_npr

Pongsak_npr สมาชิกใหม่

ผมรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนไม่รอบคอบครับ ทำงานหรือสอบก็มักจะลืมหน้าลืมหลัง ด้วยความที่เป็นแบบนี้ทำให้ผมเสียโอกาสหลายๆอย่างที่ควรจะได้ ทำให้ผมรู้สึกเครียดมากที่ตัวเองเป็นแบบนี้ ผมอยากจะรีบแก้นิสัยนี้ให้ได้เพื่อที่จะไม่เป็นปัญหากับการทำสิ่งต่างๆในอนาคต

แต่ก็แอบคิดว่าเป็นเพราะเราเป็นคนไม่ละเอียดรึเปล่า?

ปัญหานี้การทำสมาธิจะช่วยได้หรือเปล่าครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ

2. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กตัญญูเป็นปัจจัยให้เรานั้นไม่เป็นผู้ลืมหน้าลืมหลัง

ความกตัญญูสาระและรายละเอียดไม่ได้อยู่ที่ตรงดับ
    แต่สาระและรายละเอียดอยู่ช่วงก่อนดับและหลังดับไปแล้ว

บรรพบุรุษและครูอาจารย์ ท่านต่างๆเหล่านี้มีสาระคุณความดีอะไร
    เมื่อเข้าถึงคุณความดี บลาๆๆ ย่อมเกิดมุทิตาจิต
    เมื่อล่วงลับดับไปแล้วก็ไม่หลงลืม อุทิศส่วนกุศลให้
    การสืบต่อระหว่าง อดีตและอนาคตย่อมเกิดความเชื่อมโยงกัน

มุทิตาจิต เป็นจิต ณ ขณะปัจจุบัน
    ปัจจุบันจิตที่ไม่หลงหน้าลืมหลังย่อมมีมุทิตาจิตเป็นองค์ประกอบ

มุทิตาจิต อยู่ตรงข้ามกับ ลบหลู่ ดูหมิ่น ริษยา โดยตรง
    ซึ่ง ลบหลู่ ดูหมิ่น ริษยา เป็นปัจจัยให้เลอะเลือน
    ดิสเครดิตผู้อื่น หลงๆลืมๆที่มาเรื่องราวบลาๆๆ
    หลงตัวเองว่าเป็นผู้รู้เห็นอะไรได้ด้วยตัวเองไม่ต้องพึ่งพาใครทั้งนั้น
    ขโมยความดีความชอบผู้อื่นมาเป็นของตัวเอง
    ซึ่งทำให้เกิดการหลงไปสร้างอัตตามากขึ้นเรื่อยๆ

ซึ่งตรงข้ามกับมุทิตาจิตที่ยิ่งเข้าถึงคุณความดีที่ยิ่งๆขึ้น
    ก็ยิ่งคลี่คลายความเป็นอัตตา ตัวตน ไปโดยลำดับ

มีมุทิตาจิตก็มีสมาธิที่เป็นพรหมวิหาร 4 อยู่แล้ว

พรหมวิหาร 4 เป็นการดำเนินตรงข้ามกับ โทสะ
    โกรธเป็นการขาดสติ
    ปกติ มีสติไม่หลงลืม ที่หลงลืมเพราะขาดสติ
    ลบหลู่ ดูหมิ่น ริษยา ก็เป็นองค์ประกอบของโทสะ

3. Pongsak_npr

Pongsak_npr สมาชิกใหม่

ที่ท่านจะสื่อคือให้ลดความโมโหร้าย ลดความโกรธเพราะทำให้ขาดสติ ไม่ดูถูก ริษยาผู้อื่น กตัญญูต่อครูบาอาจารย์ใช่ไหมครับ

* หลังจากไปค้นหาคำว่ามุทิตาจิต มาผมอ๋อเลยครับ
    จริงอย่างคุณพูด ผมขอสารภาพตรงนี้ว่าผม เป็นคนขี้อิจฉาคนหนึ่ง เพราะพยายามเท่าไหร่รู้สึกจะผิดหวังตลอดเหมือนสมองผมไม่สามารถต่อยอดเหมือนคนปกติทั่วไป ผมไม่สามารถคิดวิเคราะห์อะไรซับซ้อนได้มากนัก ยกตัวอย่าง ผมถ่ายทอดความรู้ให้กับเพื่อนยังเงี้ย เขาสามารถเอาความรู้ไปต่อยอดไปสอบได้คะแนนดีๆ ทั้งที่ฐานความรู้พอๆกัน แต่ผมสอบได้น้อยกว่าทั้งที่เป็นคนสอนเพื่อน ก็รู้สึกแย่อยู่ในใจลึกๆ

จะบอกว่าผมเป็นคนขี้อิจฉาก็ได้ครับ ผมยอมรับ

จะพยายามมีมุทิตาจิตให้มากขึ้นครับ