ตะกรุดหลวงพ่อพิธ วัดฆะมังจักพรรดิตะกรุดแห่งสยามประเทศ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 2 เมษายน 2008.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ตะกรุดหลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง

[FONT=courier new, courier, mono] เมื่อเอ่ยถึงเครื่องรางของขลังจะมีหลายประเภทด้วยกันแต่ที่โดดเด่นนิยมกันมาก ก็คือ

2. Vay

Vay Active Member

ผมได้ยินชื่อเสียงของหลวงพ่อพิธ วัดฆะมังมานานแล้ว
    แต่ยังไม่ทราบประวัติท่าน ผมชอบตะกรุดท่านมากเลย
    ไม่รู้จะมีโอกาสได้บูชาตะกรุดของท่านรึเปล่า

3. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    ตะกรุดของท่านนับวันนี้จะหายากปลอมก็เยอะ ผมเองเห็นว่าตะกรุดของพระอาจารย์ในพิจิตรรุ่นปัจจุบันนี้ก็พอจะใช้แทนกันได้ หากหาของหลวงพ่อพิธไม่ได้ก็แนะนำของหลวงพ่อเงินกตสาโณและหลวงพ่อจรัญครับพุทธคุณไม่ยิ่งหย่อนกว่ากันครับ

4. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    *-* หลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง เดิมทีท่านเป็นศิษย์เอกของหลวงพ่อเงิน แห่งวัดบางคลาน พระเกจิในตำนานโด่งดังของประเทศไทย หลวงพ่อพิธ นี้ท่านมีวิชาอาคมแก่กล้าถนัดและเชี่ยวชาญในด้านลงกระตุดโทน (ตระกรุดโทน) ยันต์คู่ชีวิต ซึ่งตระกรุดของท่านส่วนใหญ่มักมีแกนกลาง (อั่ว) เป็นทองเหลือง และแผ่นตระกรุดนั้นเป็นตระกั่วนมลบถม ซึ่งเป็นตระกรุดสายพิจิตรที่หายากและเป็นที่หวงแหนยิ่งนัก ภายหลังจากท่านได้มรณภาพทางวัดได้ทำการฌาปนกิจศพท่าน เป็นที่อัศจรรย์ว่าดวงตาทั้งสองข้างของท่านกับมิได้ไหม้ไฟแม้แต่น้อย ชาวบ้านเลยขนานนามท่านว่า "หลวงพ่อพิธ ตาไฟ"มาตั้งแน่นั้นมา ส่วนผู้ที่เชี่ยวชาญในการลงกระตุดโทนคู่ชีวิตที่ได้สืบสายวิชาจากท่านเห็นว่าจะมี หลวงพ่อเตียง แห่งวัดเขารูปช้าง ซึ่งกระตุดที่ท่านลงแกนกลาง (อั่ว) ที่พบเห็นส่วนใหญ่จะเป็นทองแดง และแผ่นยันต์จะเป็นตะกั่วคล้ายกับหลวงพ่อพิธซึ่งเป็นอาจารย์ทุกประการ ปัจจุบันตระกรุดคู่ชีวิตทั้งของหลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง และหลวงพ่อเตียง วัดเขารูปช้าง เป็นที่กล่าวขาษโจษจันในเรื่องความคงกระพันและแคล้วคลาดเป็นยิ่งนัก ถ้าท่านใดมีโอกาศเดินทางผ่านไปแถบ อ.หัวดง จ.พิจิตรก็เชิญไปกราบนมัสการรูปเหมือนของหลวงพ่อพิธได้ครับ *-* thaiput007@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2008
  5. joni_buddhist

203
    วันนี้นำภาพตะกรุดหลวงพ่อพิธและสายพิจิตรของผมที่ได้มาจากมาให้ชมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      815.7 KB
      เปิดดู:
      4,228
      ขนาดไฟล์:
      796.8 KB
      เปิดดู:
      1,638
      ขนาดไฟล์:
      815.7 KB
      เปิดดู:
      2,372
      ขนาดไฟล์:
      817.1 KB
      เปิดดู:
      2,166
  6. Vay

Vay Active Member

ทราบมาว่า ตะกรุดราคาหกหลักแล้ว ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ครับ

7. pommaibike

pommaibike เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ อยากมีชักชิ้นเก็บไว้บ้างครับ
    ผมชอบเหมือนกัน มีแต่ของหลวงปู่ศุข วัอปากคลอง
    กับ ตระกรุดไม้ครูของ หลวงปู่ภู วัดอินทร์ แต่ไม่ได้ใช้แล้ว

ขอเกิดชาตินี้ชาติสุดท้าย จะได้ไหมหนอ
    <!-- / message -->

8. Hugostars

Hugostars เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    เป็นบุญตาครับพี่ ขอบคุณสำหรับข้อมูลและความรู้ครับ สาธุฯ

9. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    จริงครับ
    ตะกรุดที่อยุ่หกหลักหรือเกินกว่ามีไม่มากครับ หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง หลวงพ่อกุน วัดพระนอน หลวงพ่อพิธ ปราบหงษาวดีของหลวงปู่ใจ ตะกรุดทองคำเจ้าคุณสนิท เเล้วก็มหาจักรพรรดิ์อาจารย์ เฮง ไพรวัลย์

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ของดีจริงๆครับ มีแต่ของลูกศิษย์

11. joni_buddhist

203
    แม้ไม่ใช่ของหลวงพ่อพิธหลวงพ่อเตียงหลวงพ่อภูวัดท่าฬ่อพุทธคุณก็เช่นเดียวกันครับ

12. joni_buddhist

203
  13. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    มีอยู่ดอกหนึ่ง เหมือนรูปที่คุณลงมากเลยครับ ดอกที่ลงรักดำ ปิดทองน่ะครับ ของผมเป็นของ หลวงพ่อเต๋ วัดสามง่าม นครปฐม ชื่อ ตะกรุดพระเจ้าห้าพระองค์ ครับ ได้มากว่า ๒๐ ปี แล้ว ไปเอาที่วัด ตอนนั้นหลวงพ่อเต๋มรณภาพแล้ว เลยนำไปให้หลวงพ่อแย้ม ศิษย์เอก ประสิทธิ์ประสาทให้ นำรูปถ่ายมาให้ดูด้วย ถ่ายกลางคืน แสงไม่ค่อยดีนะครับ เอาไว้ถ้ามีโอกาสถ่ายกลางวัน อาจจะนำมาให้ดูใหม่ ดูกันชัด ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    *-* ตระกรุดพระเจ้า 5 พระองค์แบบนี้ก็เหมือนของอาป๊าของผมเลยครับ เคยถามท่านเหมือนกันท่านบอกว่าหลวงพ่อแย้มท่านลงอักขระเลขยันต์ตามสูตรที่เรียนมาและท่านให้ครูบาอาจารย์คือหลวงปู่เต๋เป็นผู้เสกซ้ำอีกทีครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

15. lekpluto

เอาไว้มีโอกาส จะเขียนเรื่องของหลวงพ่อเต๋ มาให้อ่านกัน วัตถุมงคลของท่านทุกรูปแบบ ใครมีอย่าเก็บไว้บนหิ้ง นำมาติดตัวเถอะครับ รับรองว่า "แจ๋ว" ไม่แพ้พระอาจารย์องค์อื่น ๆ เลย ไม่ได้เชียร์ เพราะไม่มีของของท่านมาขายให้ใคร แต่ประสบการณ์ที่ได้รับการบอกเล่ามาเนิ่นนาน พระของท่านนั้นไม่ใช่เด่นเรื่องเมตตา ค้าขายอย่างเดียว คงกระพัน มหาอุด ก็มีครบถ้วน ถึงกับได้ฉายาว่า

"ยิงใกล้ ไม่ออก ยิงออก ไม่ถูก ยิงถูก ไม่เข้า"

ที่เอวผมมีตะกรุด ๓ ห่วงของท่าน ยุคแรก ๆ ติดตัวอยู่เสมอ มีโอกาสคงได้นำภาพมาให้ชมกันครับ

16. joni_buddhist

203
    เห็นด้วยกะท่านอ.เล็กพระปิดตาท่านมหาลาภไม่แพ้ของวัดประดู่ฉิมพลีเลยครับที่วัดก็ยังมีอยู่500บาทแต่พุทธคุณเลยล้านครับพี่น้องหามาครอบครองบูชากันนะครับ

17. lekpluto

ที่วัดของหลวงพ่อเต๋ ยังมีพระปิดตาของท่านตกค้างอยู่อีกหรือนี่ ไม่ได้การซะแล้ว อย่างนี้ ต้องส่งมือปืนรีบไปบูชา ก่อนที่ของจะหมดซะก่อน ว่าแต่คุณ Joni แน่ใจนะครับว่า ทันหลวงพ่อเต๋ปลุกเสก

อ้อ มีข่าวดี ผมไปที่วัดดอนยายหอม กับ วัดกาหลง เมื่อมีนาคม ที่ผ่านมา ในช่วงที่ไปเมืองไทย ยังมีของหลวงพ่อเงินตกค้างอยู่ เข้าใจว่า ท่านอวยพร (พระครูสังฆรักษ์อวยพร) ศิษย์เอกหลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม คงไปค้นเจอมาจากกรุ หรือ ตกค้างในห้องเก็บของ เพราะที่ผมได้มานั้น มีคราบปลวก เป็นพระนางพญาเนื้อผงสีขาวครับ บูชาแค่ ๒๐๐ บาท เท่านั้น และนอกจากนั้น ผมยังบูชา พระปิดตาของหลวงพ่อแช่ม เนื้อผง มาด้วย ราคาแค่ ๑๐๐ บาทเอง

ใครสนใจ อยู่ไม่ไกล รีบไปด่วนนะครับ ของดีพระเกจิอาจารย์ที่ตกค้างน่ะ มีไม่มากนัก สำหรับวัดกาหลง ก็มีเหมือนกัน ทั้งเหรียญ และพระผง ราคาอยู่ในราว ๓๐๐ ถึง ๕๐๐ บาท ไปที่ศาลาที่ประดิษฐานโครงกระดูกที่เผาไม่ไหม้ของหลวงพ่อนะครับ ถ้าไปอีกที่ไม่มีให้บูชา

ท่านอวยพร ท่านเป็นพระที่เก่งแบบเงียบ ๆ ไม่เสียทีที่เป็นศิษย์มีครู ท่านทำตะกรุดเอาไว้ จารด้วยตัวท่านเองทุกดอก ราคาดอกละ ๕๐๐ บาท ผมยังบูชาเอาไว้เลยครับ สุดยอดแห่งเมตตา แคล้วคลาด และลาภผล เชียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2008
  18. ศรทอง

ศรทอง Active Member

19. ศรทอง

ศรทอง Active Member

หลวงพ่อพิธ พร้อมเชือก เนื้อฝาบาตรครับ

20. lekpluto

หายากครับ เนื้อทองแดง ไม่ค่อยพบเห็นบ่อยนัก เป็นบุญตาจริง ๆ ครับ