ช่วย

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย บัวใต้น้ำ, 13 ธันวาคม 2007.

1. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    เป็นกระทู้ที่คุณอี้ แทนคุณ ได้โพสลงในเวบบอร์ดพันทิพย์เพื่อให้ช่วยเหลือหนังเรื่องนี้ก่อนที่จะไม่มีโรงให้ฉาย อันนี้ลิงค์ไปอ่าน

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A6110521/A6110521.html

----------------------------------------------------
    ผม copy ข้อความที่ตั้งกระทู้มาให้อ่านน่ะครับ

ช่วย

2. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่ได้ไปดูเลย !!....ไม่ค่อยได้เข้าโรงหนังเลยเดี๋ยวนี้
    แต่น่าสนับสนุนนะ ทีมงานผู้สร้าง มีเจตนาดี เพื่อให้เยาวชน รุ่นหลังๆ รู้จักพุทธประวัติกันมากขึ้น โดยการสร้างเป็นภาพยนต์การ์ตูน เป็นแรงดึงดูดใจ เพราะเด็กๆก็มักจะชอบดูการ์ตูนอยู่แล้ว...

เด็กดูได้ ผู้ใหญ่ดูดี (แต่เรายังไม่ได้ไปดูเลย แหะๆ!..)

3. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

4. chotiwit

chotiwit เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ไปดูมาแล้วครับ ดีมากเลยนะ

5. table

table เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2006
    ผมเชื่อต้องดีแน่นอน ทั้ง แสง เสียง พากย์ สีสัน เนื้อหาถูกต้องแน่นอน

แต่ที่ติดใจนิดหนึ่งคือ ไม่น่าวาดพระพักตร์ของพระพุทธเจ้าเป็นรูปแบบการ์ตูนเหมือนพวกโอคาฮอนทัส เลย กลายเป็นแบบ หน้าคล้าย ๆ ผู้หญิงไป ไม่น่าเลื่อมใส ซึ่งจริง ๆ พระพุทธองค์มีพระรูปพระโฉมงดงาม ครบ 32 ประการมหาบุรุษ และท่านก็ทรงเผ่าพันธ์แขกขาวด้วย ซึ่งพระพักตร์ต้องงดงามคมคายจมูกโด่งได้รูป ( ขอตินิดหนึ่งนะ อย่าว่ากันเลยครับ )

6. s_thit

s_thit เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องช่วยๆ กันไปดูครับ ไม่อย่างงั้น ก็จะหาคนสร้างภาพยนต์ดีๆ แบบนี้ไม่มีอีก

7. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ไปดู ๆ ๆ
    ^^

8. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติก็ไม่ค่อยได้ไปดูหนังตามโรงภาพยนตร์อยู่แล้ว ผมไม่ค่อยชอบสถานที่ตั้งของโรงภาพยนตร์ เพราะส่วนมากตั้งอยู่ตามศูนย์การค้าซึ่งมีแต่สิ่งที่ทำให้กิเลสมันเฟื่องฟู
    สำหรับภาพยนตร์เรื่องนี้ผมเห็นว่ามีวัตถุประสงค์ที่ดีครับ แต่ผมมีความเห็นว่านำมานำเสนอทางทีวีน่าจะดีกว่า เพราะจะนำเสนอเยาวชนได้ทั่วถึงกว่าเพราะทีวีมีกันทุกครัวเรือน และสามารถนั่งชมกันได้ทั้งครอบครัว
    ปัจจุบันนี้ผมก็ยังไม่ได้ไปชมเช่นกัน รอซื้อ VCD มานั่งดูกับครอบครัวที่บ้านสะดวกกว่า

ผมขออนุโมทนาในกุศลจิตของผู้สร้าง
    สาาาาา...ธุ

9. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ไปดูมาแล้วครับ คนทั้ง โรง 10 คนพอดี เฮ้อ...นี่ไปดูเมื่อวันที่ 7 เองนะ.................

10. Charcha

Charcha เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2007
    ถ้าไม่มีภาษาไทยและไม่รู้ว่าคนไทยทำต้องคิดว่าเป็นการ์ตูนฝรั่งวาดแน่นอน อยากให้วาดฉีกแนวออกไปเป็นลักษณะเฉพาะ (ก็บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเป็นอย่างไร) แต่ถ้าดูรูปแล้วเอ๊ะใครทำอันนี้น่าสนใจ อีกอย่างเนื้อหาข้างในไม่บอกก็รู้ว่าต้องดีแน่นอน ขอเอาใจช่วยค่ะเพราะเป็นคนชอบทั้งดูและอ่านการ์ตูน

11. narapat

narapat เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ไปดูแล้วเนื้อหาดี ความตั้งใจของทีมงานสูงมาก อยากให้ตามโรงเรียนจัดให้เด็กได้ชมกัน หรือไม่อย่างนั้นจัดรอบพิเศษสำหรับเด็กนักเรียนไปเลยครับ

12. jiradet

jiradet เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    ผมไปดูมาแล้วครับ ดีมากเลย ช้วยบอกต่อ ๆ กันนะครับ หนังมีสาระดีมาก
    ขอเป็นกำลังใจทีมงานสร้างทุกคนครับผม

13. nalennun

nalennun เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับผู้สร้างด้วยคะ ที่พยายามทำจนสำเร็จ....คนไทยส่วนน้อยที่ยังไม่เห็นคุณค่าของศาสนา พระพุทธเจ้าท่านทรงตรัสรู้ ธรรม อันสูงสุด ขอเพียงท่านทั้งหลายเดินตามท่านให้ได้ ขอแค่รักษาศีล 5 ให้ได้ โลกเราก็จะสดใส สวยงามแล้วคะ และมีอีกข้อนึง จงทำแต่ความดีให้ได้มากที่สุดเท่าที่ชีวิตนึงจะทำได้นะคะ... (good)

14. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ผมยังไม่ได้ไปดูเลย ช่วงนี้เงินไม่ค่อยมีครับ แต่อยากไปดูมากๆ เห็นแค่ตัวอย่างผมน้ำตาคลอเลย ทำได้ดีมากครับ ดูแล้วเรื่องที่น่าทวงติงตัดไปได้เลย เห็นแล้วทำได้ซึมซาบเข้าไปในหัวใจเลย โดยเฉพาะเรื่องประโยคที่พระพุทธองค์ตรัส

15. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุค่ะ....ถ้าพรุ่งนี้ว่างจะไปดูค่ะ...ถ้าไปไม่ทันก็จะซื้อมาเก็บไว้ที่บ้านแน่นอนค่ะ

16. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ทำไมหน่วยงานทางรัฐบาลไม่ช่วยเหลือเลยครับ การ์ตูนดีมีคุณภาพ

เอกชนและรัฐบาล ควรจะช่วยกันสนับสนุนให้มากกว่านี้

17. Fullmoonman

Fullmoonman เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่บ้านไปดูมาแล้วพาเด็กไปดูด้วยบอกว่าดีมาก มาเล่าซะเป็นธรรมเป็นอยากจะบวช...ผมก็กะว่าจะไปดูวันศุกร์นี้ครับตั้งใจว่าจะอุดหนุนอยู่แล้ว..ตอนแรกคิดว่าเนื้อหาเราจะไม่คาดหวังนักเมื่อมีคนไปดูมาแล้วเล่าว่าดีก็ยิ่งดีใจครับ

18. KRITA

KRITA เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    ไปชมมาแล้วครับ พาหลานป.1ป.2ไปด้วย คนดูเต็มเลย (2 แถวหลังสุดเต็ม นอกนั้นว่างครับ ดูวันเสาร์ด้วย น่าเหนื่อยแทนจริง...) ช่วงแรกดำเนินเรื่องได้ดี น้ำ้ตาไหลอยู่ช่วงหนึ่ง ช่วงครื่งหลังๆผมรู้สึกว่าเนื้อหาไม่ค่อยปะติดปะต่อนักครับ
    แต่ก็ไม่เสียหายอะไร เสียดายที่ไม่มีตอนที่ทรงแสดงยมกปาฏิหาริย์ แล้วตอนที่เสด็้จลงมาจากดาวดึงส์หลังจากเทศน์โปรดพระพุทธมารดา
    (เปิดโลก)น่าจะทำได้ดีกว่านี้นะครับ ค่อนข้างเห็นด้วยกับการวาดรูปน่าจะให้ออกไปทางเอเชียและมีรายละเีอียดพิเศษ
    โดยเฉพาะพระพุทธองค์ จริงๆพระพุทธประวัติมีความน่าสนใจมีรายละเอียดลึกซึ้งและ
    เต็มไปด้วยความหมายเและฤทธิ์ปาฏิหาริย์เป็นอย่างยิ่ง ถ้าใครมีเวลามีทุนพอสามารถทำเป็นไตรภาคได้เลย
    สรุปแล้ว ยังไงก็ควรไปดูครับ เรื่องนี้ อนุโมทนากับคณะผู้สร้างทุกท่านครับ

19. ดับทุกข์

ดับทุกข์ Active Member

ไปดูไม่ได้ครับ เอาไว้รอซื้อเป็นDVDก็แล้วกันครับ สาธุ สาธุ สาธุ

20. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    สาธุ สาธุ

ทางออกอีกทางนอกจากจะต้องหาทางได้ออกทางรายการ tv แล้ว คือ vcd กับ dvd ที่คุณภาพสูงสุด dvd 9 ไปเลยราคาอาจที่จะสูงกว่านิดหน่อยแต่มีคนซื่อแน่ครับ ไหน ๆ ก็สามารถสร้างจนสำเร็จได้แล้วก็ให้เป็นมรดกตกทอดไว้ให้ลูกหลาน ในโลกนี้สืบไปเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2007