>> ชีวิตผม ไม่รู้จะไปทางไหนจริงๆๆ มันแบบว่าเหนื่อยมากๆ <<

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย pomkiatisuk, 14 กรกฎาคม 2010.

1. pomkiatisuk

pomkiatisuk เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2006
    วันนี้ ผมไปไม่เป็นเลย มันแบบว่ามึน ชาไปหมดทั้งตัวถ้าใครไม่เจอกับตัวไม่รู้
    เริ่มเรื่องเลยครับ เมื่อคืนฝันว่า ตัวเองนั่งไปกับรถบัส บขส แบบต่างจังหวัดนะ ในฝันรถมันกระโดดขึ้นแนวตั้งเหมือนจะเจอเนินไรสักอย่าง กระโดดขึ้นสูงมากแบบในฝันนี้กลัวเลยหมุนเกลียวลงมาสู่พื้นอย่างปลอดภัย

เช้ามาดูทำนายฝัน หากใครฝันว่านั่งรถ เคยฝันแล้วเป็นจริงครับ คือต้องมีการเปลี่ยนงาน เอาแล้วไงใจเริ่มกังวล ไปทำงานมีพี่ ธกส โทรมาบอกให้ไปทำงานที่ จังหวัด.. เลือกได้แค่นี้แหละที่ๆอยากทำเต็ม เอาแล้วไง

หากเป็นคนอื่นได้งานแน่นอนต้องดีใจ แต่นี่ผมเพิ่งเข้า กรุงไทย ได้เกือบสองเดือน ไงเป็นอย่างงี้ โอ้ยผมแบบว่าไปไม่เป็นจริงๆๆ ต้องขอรบกวนคำแนะนำจากเพื่อนๆๆกัลยาณมิตร ช่วยผมด้วยนะ

ทั้งสองแห่งมีข้อดีข้อเสีย ที่ๆทำเป็นธนาคารที่ชอบที่สุด ทำงานพอใจแต่ปวดหัวเรื่องเป้า อีกที่เป็นธนาคารที่สวัสดิการดีมาก ทำได้ถึงแก่แต่ติดที่ภาพลักษณ์ไทยบ้านมาก ผมนี่ไปไม่เป็นจริงๆๆ ไม่อยากมีชีวิตอยู่แล้วเหนื่อยกายเหนื่อยใจจริงๆๆ ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอก ใครจะว่าผมก็ตามใจแต่ผมบอกได้เลยไม่เป็นผมไม่รู้ทุกข์ขนาดไหน

ยิ่งใครทำงาน ที่กรุงไทย และธกส ผมยิ่งต้องการคำแนะนำครับ กราบขอบพระคุณจริงๆ

ปวดหัว อยากร้องไห้ดังๆไม่อยากมีชีวิตอยู่เลยจริงๆ

2. pomkiatisuk

pomkiatisuk เป็นที่รู้จักกันดี

ผมบอกจากใจ ตอนนี้ผมมึนไปหมด ถ้าให้เวลาได้ศึกษากรุงไทย สักปีก็คงจะตอบได้ว่าผมจะอยู่หรือจะไป นี่ยังไม่ถึงสองเดือนมันทำใจยากมากจริงๆๆ กับการทิ้งธนาคารที่คนรุ่นใหม่ใฝ่ฝันเข้าทำงานอนาคตที่กรุงไทยจะรับพนักงานนอ้ยลงมากด้วย ถ้าไปแล้วไม่มีทางได้กลับแน่แต่หากไม่ไปตอนนี้ ธกส ก็ยากที่จะได้ทำ โอ้ยมันเป็นช่วงที่ลำบากที่สุดในชีวิตจริงๆๆๆ บุญบารมีของพระอาจารย์โต พรมรังษี โปรดเมตตาให้กระผมได้เห็นช่องทาง ทางไปในช่วงที่สำคัญที่สุดในชีวิตนี้ด้วยเถิด มีเวลาไม่มากครับ ธกส ให้เริ่ม 2 สิงหานี้ โอ้ย มันยากมากกับการตัดสินใจ

3. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    อันที่จริงแล้ว คำถามเหล่านี้นะ
    ไม่มีใครตอบได้ดีเท่ากับตัวพี่เองหรอกนะค๊า
    พี่ชอบที่ไหนละ ..

ถ้าที่ๆพี่ชอบ มันทำให้พี่ปวดหัวเรื่องเป้า
    แต่ถ้าไม่คิดว่ามันน่าปวดหัว ลองเปลี่ยนความคิดเป็นการท้าทายความสามารถดูไหมละ
    อันที่จริงแล้ว ทำงานมีเป้าหมาย มีสิ่งท้าทายก็น่าสนุกดีนะ

ส่วนอีกสถานที่ ที่พี่บอกว่าสวัสดิการดี แต่ติดภาพที่ไทยบ้านไปหน่อย
    อันที่จริงสายตาคนนอกไม่ได้คิดแบบนั้นทั้งหมดหรอกนะค่ะ
    ..
    ทำงานที่ไหนก็ตาม
    แค่อยู่ในที่ๆๆเราเป็นสุข และ happyกับมันก็พอ
    อย่าไปยึดติดกับสายตาคนนอกมากก็ได้
    เพราะท้ายสุดแล้ว คนที่นั่ง และทำงาน ก็คือตัวพี่เองอยู่ดี

:z1

( Ps. เข้ามาตอนที่พี่ตั้งกระทู้ทุกที )

4. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    พี่ชอบธนาคาร หรือชอบตัวงานที่ทำละ

ถ้าชอบธนาคารมันก็ไม่ยากในการตัดสินใจเลย
    แต่ถ้าพี่ชอบงานที่ทำ ยิ่งง่ายใหญ่เลย
    เพราะงานที่ทำที่ไหนก็ได้ อิอิ !!

:z1

5. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ.........

6. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    ตอนนี้มีอะไรก็ทำไปก่อนเถอะค่ะ คนอื่นเค้าตกงานกันมากมาย เค้ายิ่งลำบากกว่าคุณอีก แต่คุณมีทางเลือก แต่ใจคุณไม่ยอมเลือก ค่อย ๆ ค่อย ๆ ทำไปก่อน เราเชื่อว่า พระอาจารย์โต พรมรังษี ท่านไม่ทิ้งของท่านหรอกค่ะ คุณมีงานทำ มีอาหารกิน มีบ้านอยู่ ลองมองออกไปข้างนอกสิ คนที่เค้าไม่มีบ้านอยุ่ต้องนอนข้างถนน คนที่เค้าต้องเก็บขวด เก็บขยะ ขายน่ะ ความจริงเค้าก็อาจอยากมาทำตำแหน่งนี้ มานั่งห้องแอร์นี้แบบคุณ แต่เค้าเลือกไม่ได้ เค้าเรียนมาไม่สูง เค้ายังไม่เคยร้องไห้ หรือคิดจะฆ่า ตัวตายต่อโชคชะตาตัวเอง กับคุณอ่ะ อายุยังน้อย แค่พลาดในสิ่งที่คาดหวังไป ถ้าทุกคนทำตามสิ่งที่มุ่งหวังได้หมด ป่านนี้คนรวยไม่เต็มประเทศหรือ นายกไม่มีเต็มบ้านเต็มเมืองหรือ เพราะฉะนันไปลองคิดเสียใหม่ แต่ถ้าไม่ถูกใจจริงๆทำไม่ไหว ไม่อยากทนแล้ว ก็ลาออกมาเสียเถอะค่ะ ถ้ามันถึงที่สุดแล้ว อนุโมทนาสาธุค่ะ

7. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ว่างั้นขนาดผมตกงานยังไม่คิดอยากมีชีวิตอยู่เลยนะเนี่ย แค่เลือกงาน 2 ที่ เขาไม่ได้ให้คุณไปประจำ 3 จังหวัดภาคใต้ซักหน่อย อันนั้นซิน่าเครียด เป็นผมเลือก ธกส นะเนี่ย ไม่เห็นจะบ้านอะไร คนมีความสามารถอยู่ที่ไหนก็ทำงานได้...คุณว่าไหม

8. corelooy

corelooy Active Member

หาเวลาพัก แล้วไปนั่งสมาธิ พักกาย พักใจ

ได้ผลเกินกว่าการนอนหลับ การเที่ยวพักใดๆ

เป็นกำลังใจให้ แต่คงไปไม่ถึง ขอให้ทำตามที่บอก ก็พอครับ

เชื่อไหม ความเหนื่อยวัดที่ใจ ไม่ใช่วัดที่ไหนหรอก
    บอกแบบนี้ บอกไปก็ไม่มีประโยชน์ เพราะใจมันไม่เชื่อฟังเรา

ปฏิบัติจริงครับ แล้วมันจะเริ่มฟังเราเอง

ขอให้พบทางแท้ครับ

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ใจเย็นๆครับ จขกท ความฝันบางครั้งก็เป็นเเค่เพียงความฝันครับ เอาอย่างนี้สิครับ ลองใช้เทคนิกนี้ก็ได้นะครับ เวลาผมฝันร้าย ผมตื่นขึ้นมา ผมจะนึกว่า ฝันร้ายกลายเป็นดีเเล้วผมก็จะวางลงได้ครับ อย่าไปยึดติดครับ ยังไงลองโหลดหนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ใต้ comment ผมไปอ่านดูนะัครับ จะได้คิดอะไรได้อีกเยอะครับ ลองอ่านอันนี้ด้วยก็ดีครับเเล้วนําไปปฏิบัติครับ จะได้ไม่ฟุ้งซ่านครับ เจริญในธรรมครับ

ทำอย่างไรจึงจะไม่ฟุ้งซ่าน<!-- google_ad_section_end -->

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> <!-- google_ad_section_start -->
    ทำอย่างไรจึงจะไม่ฟุ้งซ่าน

ถาม ทำใจอย่างไรจึงจะคลายความฟุ้งซ่านได้

ตอบ ความจริงเรื่องของความฟุ้งซ่านเป็นเรื่องธรรมดาของคนมีกิเลส ขณะกิเลส<wbr>หรือ<wbr>บาปอกุศลเกิดขึ้นครั้งใด ขณะนั้นก็ถือว่าฟุ้งซ่านแล้ว เพราะอุทธัจจะอันเป็นสภาพของความฟุ้งซ่านไม่สงบเกิดร่วมด้วยทุกครั้ง

ในทางตรงกันข้าม ขณะใดที่จิตเป็นกุศล เป็นบุญ ขณะนั้นจิตย่อมปราศจาก<wbr>ความ<wbr>ฟุ้ง<wbr>ซ่าน เพราะฉะนั้นเมื่อไม่ต้องการให้จิตฟุ้งซ่าน เราก็ต้องทำกุศลอยู่เสมอไม่ว่าจะให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ช่วยเหลือกิจการงานที่ชอบ การอ่อนน้อมถ่อมตน การให้ส่วนบุญที่ทำแล้วแก่ผู้อื่น การอนุโมทนาบุญที่ผู้อื่นทำแล้ว การฟังธรรม การแสดงธรรม แม้การทำความเห็นให้ถูกต้องตรงก็เป็นกุศลทั้งนั้น การมีเมตตากรุณา เอื้อเอ็นดูแก่ผู้อื่นก็เป็นกุศล การอ่านหนังสือธรรมะก็เป็นกุศล กุศลนั้นมีมากมาย เมื่อเจริญกุศลอยู่ จิตก็ย่อมสงบจากกิเลสไม่ฟุ้งซ่าน แต่ถ้าจะละความฟุ้งซ่านให้เด็ดขาด ต้องเจริญมรรคจนบรรลุเป็นพระอรหันต์ เมื่อนั้นกิเลสทั้งมวลรวมทั้งความฟุ้งซ่านย่อมไม่เกิดอีกเลย
    <center>________________________________________</center>
    ที่มา อ้างอิง และแนะนำ :-
    พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๙ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๑
    สังยุตตนิกาย มหาวารวรรค
    อาหารสูตรhttp://84000.org/tipitaka/book/v.php?B=19&A=3082&Z=3189#526
    [๕๒๖] ดูกรภิกษุทั้งหลาย ก็อะไรเล่า เป็นอาหารให้อุทธัจจกุกกุจจะ ที่ยังไม่เกิดเกิดขึ้น หรือที่เกิดแล้ว ให้เจริญไพบูลย์ยิ่งขึ้น?
    ดูกรภิกษุทั้งหลาย ความไม่สงบใจมีอยู่ การกระทำให้มากซึ่งอโยนิโสมนสิการในความไม่สงบใจนั้น นี้เป็นอาหารให้อุทธัจจกุกกุจจะที่ยังไม่เกิด เกิดขึ้นหรือที่เกิดแล้ว ให้เจริญไพบูลย์ยิ่งขึ้น.

พจนานุกรมพุทธศาสตร์ ฉบับประมวลธรรม
    พระพรหมคุณาภรณ์ (ป.อ. ปยุตฺโต)
    คำว่า บุญกิริยาวัตถุ 3 และบุญกิริยาวัตถุ 10http://84000.org/tipitaka /dic/d_seek.php?text=บุญกิริยาวัตถุ
    คำว่า สังโยชน์ 10http://84000.org/tipitaka /dic/d_seek.php?text=สังโยชน์_10

http://84000.org/tipitaka/book/nana.php?q=15

http://palungjit.org/threads/ทำอย่างไรจึงจะไม่ฟุ้งซ่าน.150376/

10. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ถ้าคุณรู้จักคำว่า พอเพียงคุณจะไม่รู้จักคำว่าทุกข์
    คนรวยนี่ไม่ใช่มีเงินหมื่นล้านแสนล้าน
    แม้มีเงิน 100 ก็รวยได้มันขึ้นอยู่กับความพอใจของเรานี่
    ถ้ายังไม่หยุดกิเลศในใจ คุณก็วิ่งตามความทุกข์อยู่แบบนี้แหละ

11. Deejang

Deejang เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    งานผมเมื่อวันก่อน เข้าไปช่วยเด็กพี่น้อง 3 คน อยู่ตามลำพังไม่มีพ่อแม่ แม้แต่เงินจะกินจะไปเรียนยังไม่มีเลย อยู่กันตามมีตามเกิด ถ้าเป็นคุณจะทำยังไง

12. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    เอ้ย พวกเรารุนแรงกันไปหรือเปล่า เดี๋ยวเค้าฆ่าตัวตายมาจริงๆ จะบาปน้า...

13. win006

win006 Active Member

คิดมากไปนะครับ แย่กว่าเรามีอีกเยอะ ดีกว่าเรามีอีกมาก พอใจในสิ่งที่มี ยินดีในสิ่งที่ได้นะครับ สุขทุกข์อยู่ที่ใจ ค่อยๆคิด ค่อยทำไปครับปัญหามีไว้ให้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้ทุกข์ เป็นกำลังใจให้ครับ

14. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ไซแระนำ 55+ อย่าคิดมากนะครับ กว่าจะได้เกิดมาเป็นมนุษย์ช่างแสนยากเย็นงานดีๆๆไม่ได้หาซื้อได้ตามห้างสรรพสินค้านะครับ ค่อยๆเลือก

15. บูชาพุทธ

บูชาพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2010
    ดิฉันก็กำลังทุกข์มากเรื่องงาน หลังจากตกงานมา 8 เดือน ก็มาได้งานที่นี่ ทำมาประมาณ 7 เดือนแล้วค่ะ แต่เหมือนทำอะไรก็ผิดไปหมด โดนเจ้านายด่าตลอด ทั้ง ๆ ที่พยายามทำดีแค่ไหน คิดดีทำดีกับทุกคน ทั้งเจ้านายและเพื่อนร่วมงาน แต่เขากลับไม่เห็นความดี มีเรื่องอะไรก็โดนอยู่คนเดียว ร้องไห้บ่อยมาก คือเราคิดดีหวังดีกับเขาแต่เขากลับไม่เห็น ไม่รับรู้ เข้าใจผิดแบบไม่ฟังคำอธิบายด้วย รู้สึกอึดอัดมาก อยากจะลาออก แต่ไม่มีที่ไป กลัวตกงานอีก
    คุณยังดีที่มีทางเลือก แต่ดิฉันไม่มีทางเลือกเลย อยากออกจากงานแทบบ้าแต่ก็ไม่มีที่ไป กลัวตกงาน ทำได้แค่ต้องทนให้ถึงที่สุด และถึงแม้จะอึดอัดและกดดันแค่ไหน ก็ไม่เคยคิดอยากตายเลย การได้เกิดเป็นมนุษย์นับว่าเป็นบุญที่สุดสำหรับดิฉัน ท้อได้แต่อย่าถอยนะคะ สู้สู้ค่ะ ดิฉันก็จะสู้ต่อไปเหมือนกัน จะพยายามทำงานที่นี่ให้นานที่สุด เท่าที่จะทนได้

16. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นนะสิค่ะ ภัทรยังไม่เห็นเลยว่าคุณต้องทุกข์อะไร ไม่ใช่คุณไม่มีงานทำอย่างงั้นน่าจะทุกข์ นี่คุณมีงานให้เลือกตั้งสองงาน ใช่ คุณบอกว่าใครไม่มาเป็นคุณไม่รู้ ภัทรถ้ามีงานสองงานมาให้เลือก ภัทรเลือก 1. ที่เราถนัด 2. ที่เราชอบ 3.ที่สะดวกสบายไม่ไกลเกินไป 4.สภาพบรรยากาศสถาณที่ทำงานน่าทำ

คุณอาจจะไม่ได้ทำในสิ่งที่คุณฝัน ณ ตอนนี้ แต่ไม่ใช่ว่าในอนาคตฝันคุณจะมาไม่ถึง ทุกอย่างขึ้นอยู่กับโอกาศ จังหวะ และ เวลา คุณอย่าไปเร่งอะไรมันเลยค่ะ ปล่อยให้มันเป็นธรรมชาติของมัน ยอมรับ และก็ทำใจกับสิ่งที่เข้ามาในชีวิต มีคนอีก หลายแสน หลายล้านคนอยากได้งานทำ ถ้าคุณอยากจะฆ่าตัวตายเพราะมีงานสองงานให้คุณเลือก คุณก็ช่วยสละงานของคุณให้คนที่เขาไม่เลือกงานทำดีกว่าค่ะ ทำงานอะไรก็ได้ งานสุจริต งานที่เขาจ่ายเงินให้เราไม่ได้ทำฟรี ความชอบ ความไม่ชอบ บางครั้งมนุษย์เรามันก็ต้องมีฝืนกันบ้าง

เอาง่ายๆคุณดูภัทรนะ ภัทรไม่เคยคิดว่าตัวเองจะมาอยู่ในวงล้อมสังคมเกย์ อยู่กับกลุ่มเกย์ทุกวัน แล้วเราเป็นผู้หญิงคนเดียว ถามว่าเรามีทางเลือกไหม ตอนนั้นตกงาน ก็เลยไม่เลือก ไม่ได้สนใจภาพพจน์ ภาพลักษณ์ สนใจแต่ปากท้องตัวเอง แล้วก็แม่ แรกๆก็เครียดว่า เฮ้ย เรามาทำไรอยู่ทีสถาณที่อโคจร แต่พอทำๆๆไป เอ้อ มันก็สนุกดี ลูกน้องมากมาย มีสุข มีทุกข์ปะปนกันไป มันอยู่ที่ความพอใจของเราอยู่ตรงไหน ภัทรพอใจแค่ขอให้มีเงินเดือนเลี้ยงดูแม่ อย่างอื่นจะยังไงก็ช่าง แล้วคิดว่างานเราที่ไหน ก็ได้เพราะเราคนมีความสามารถ เมื่อเรามีความสามารถเราทำงานตรงไหนเรา็ก็ทำได้หมด บวกความตั้งใจจริงเข้าไปหน่อย งานยากก็เป็นงานง่าย งานที่ไม่ชอบหรือรังเกียจ ก็ทำให้เรามีความสุขได้

อย่าลืมนะค่ะ ถ้าคุณยังคิดไม่ได้ว่าจะเลือกงานไหน แล้วยังเครียดยังกลุ้มอยู่ และยังคิดจะฆ่าตัวตาย ก็ขอเถอะค่ะ ทำความดีก่อนลาจากไป ด้วยการเอางานให้คนอื่นเขาทำด้วยนะ 5555 ล้อเล่นนะ ห้ามตายจริงละ นี่คุณการเกิดเป็นมนุษย์มันไม่ใช่เรื่องง่ายดายเลยนะ กว่าจะเกิดมาได้ยากเย็นแสนเข็ญ คุณจะทิ้งโอกาศดีๆไปแล้วไปเกิดเป็นอะไรที่ทุกข์ยิ่งกว่าการเกิดเป็นมนุษย์ หรือค่ะ

คิดบวกๆ คิดดีๆ แล้วคุณจะได้คำตอบเอง เป็นกำลังใจให้ค่ะ พอใจในสิ่งที่ตนเองมี และได้ อยู่แบบพอเพียง ขอบคุณจักรวาลทุกวันที่ยังส่งงานมาให้เราได้มีงานทำ ดีกว่าไม่มีงานทำแล้วตอนนั้นคุณจะนั่งโอดครวญหนักกว่านี้นะค่ะ ไม่ได้แรงนะ แต่ตรงๆๆ หากไม่เป็นที่ถูกใจ ก็ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

17. panaone99

panaone99 เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนเราตอนใกล้จบ ม.3 ไม่รู้จะไปทางไหน ซ้ายเรียนต่อสายอาชีพ ขวาเรียนต่อสายสามัญ ไม่รู้จะไปทางไหน เรารู้สึกเหมือนยืนอยู่บนทางแยก สับสนไปหมด สุดท้ายพี่ชายให้เรียนต่อสายสามัญ เราไปไม่รอด พี่ใช้เส้นให้เราอยู่ห้องคิงส์ โอ้ย กดดันมากมาย เลยลาออก หยุดเรียน ระหว่างหยุดเราเรียนภาษาอังกฤษกับวิชาพิมพ์ดีด แล้วมาต่อสายอาชีพ คุณจขกท ค่ะ เราว่าคุณหยุดพักความคิดสักพัก หลับตา ปล่อยสบายๆ ปล่อยวาง รอดูสถานการณ์ก่อนดีไหม และเมื่อคุณตัดสินใจแล้วว่าจะไปอยู่ที่ไหน คุณต้องยอมรับผลของการตัดสินใจ ขอให้โชคดีค่ะ

18. Mccarthney

Mccarthney เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    เอาอย่างงี้ผมเนี้ยแหละทำงานอยุ่กรุงไทย สังกัด สนง.ใหญ่

ถ้าคุณไม่อยากหาเป้าก็ผลักดันตัวเอง เข้ามาทำสนง.ใหญ่สิ แค่นี้เอง

ผมถามคุณกลับบ้างน่ะ มีงานทำ แล้วเครียด กับเครียดแล้วไม่ีมีงานทำ เลือกอันไหน

19. พรรณนา

พรรณนา เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2009
    ณ ตอนนี้อยากอยู่กับหัวใจตัวเองบ้าง
    อยากรู้จักการเจริญภาวนา ให้ได้ยินเสียงใจตัวเองมันร้องเรียกบ้าง
    ไม่น่าเชื่อว่าจะมีความคิดคล้ายกันนะคุณ corelooy

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2010
  20. pomkiatisuk

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ผมไม่ได้คิดฆ่าตัวตายเด้อ แต่คิดว่าไม่อยากมีชีวิต ความหมายคือไม่อยากเกิดมาเป็นมนุษย์ ที่ต้องทนทุกข์ ดิ้นรน ดังเช่นที่ว่าความเกิดก็เป็นทุกข์ ความไม่สบายกาย ไม่สบายใจ ความคับแค้นใจ ก็เป็นทุกข์ ผมศรัทธาพระพุทธเจ้า พระอาจารย์โต เชื่อเรื่องกฎแห่งกรรม ผมไม่คิดอย่างที่หลายๆคนเข้าใจเลยนะ ไม่อยากมีชีวิตก็คือไม่อยากมีชีวิต ไม่ใช่อยากฆ่าตัวตายสักหน่อย เห้อ นิพพานคือทางออกแห่งทุกข์