จิตออกขณะหลับรึเปล่าช่วยวิเคราะห์ทีครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ยอแซฟ, 23 มกราคม 2010.

1. ยอแซฟ

ยอแซฟ สมาชิกใหม่

คือผมเป็นคนชอบนั่งสมาธิก่อนนอนคับ ทำมาบ่อยครั้ง แต่มาช่วงหลังก็ขาดไปบ้าง เรื่องทีผมจะเล่ามีอยู่ว่า ขณะที่ผมหลับนั้น เกิดอาการเหมือนจิตหลุดออกมาบางครั้งแยกแยะไม่ออกระหว่างความเป็นจริงกับสภาวะที่จิตหลุด มันเหมือนกับว่าผมตื่นขึ้นมาแล้วในห้องของตัวเอง แล้วสามารถเดินไปเดินมาได้ครับ บางครั้งได้ยินเสียงแปลกๆจะว่าฝันก็ไม่ใช่เพราะทุกอย่างนั้นชัดเจนมาก มันเหมือนกับตัวผมเบามากมีครั้งนึงเกิดลักษณะเช่นนี้เดินไปที่ระเบียงทะลุออกมาได้นึกว่าตัววเองจะตกแต่กลับค่อยๆลอยลงมา ถ้าจะเรียกว่าความฝันคงไม่ใช่เพราะสติครบถ้วนบริบูรณ์ทุกอย่างครับ หรือบางครั้งก็ออกมาแบบที่ยังเห็นตัวเองหลับอยู่ก็มี ตอนช่วงแรกๆที่เป็นนั้นผมรู้สึกกลัว แต่หลังผมเริ่มตั้งสติและพยายามจะลองไปให้ไกลขึ้นจากห้องตัวเอง ก็สามารถทำได้ครับถ้าจิตใจไม่วอกแวกซะก่อน ถ้าเกิดความกังวลว่าจะกลับมาไม่ได้ขึ้นมาเมื่อไหร่ มันจะเหมือนกับเรากำลังจะเป็นลมหน้ามืดและค่อยๆล้มลง กลับมาตื่นที่ร่างเราทุกที

เหตุการณ์แบบนี้ปกติหรือเปล่าครับและเกิดจากสิ่งใด

2. unix_family

unix_family เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ใช่แล้วครับ จิตออกมาตอนหลับ ถูกต้องตรงเผง

3. unix_family

unix_family เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    อันนี้จิตกับกายแยกกัน ครับ ปรกติ สำหรับคนปฎิบัติทั่วไป ครับ ไม่แปลก