จิตมีกี่ดวง ...

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย ren, 1 ตุลาคม 2007.

1. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    กราบนมัสการ พระคุณเจ้า หลวงพี่เล็กที่เคารพ

หนูไปบ้านอนุเสาวรีย์มาครั้งก่อน หลวงพี่แจกแผ่นซีดี กรรมฐาน 40 หนูลองไปฝึกปฎิบัติ รู้สึกว่าดีมากคะ ครั้งแรกที่ทำ เหมือนว่าจะอารมรณ์ยังทำตามไม่ค่อยทันเท่าไร แต่จะพยายามต่อไปเรื่อยๆคะ อาทิตย์นี้ไม่แน่ใจว่าจะได้ไปกราบท่านอีกรึเปล่า จึงขอฝาก
    คำถาม เพื่อถามหลวงพี่ดังนี้คะ

1. การที่หลวงพี่บอกว่า หายใจเข้าภาพพระก็สว่าง หายใจออกภาพพระก็สว่าง หนูไม่เข้าใจว่า สว่างยังไงคะ หนูเริ่มทำองค์พระจะเป็นสีขาวสว่าง เหมือนขาวสะท้อนแสงแบบโอโม แต่ จับไป จับมา
    กลายเป็นแก้วไป บ้างทีก็จะเห็นเป็น รังสี คล้ายๆ กับสีรุ้ง แต่ว่า หนูก็ไม่สนใจนะคะ เหมือนที่หลวงพี่บอกว่า จะชัดไม่ชัด
    ไม่สำคัญ ยึดอารมณ์รู้เพียงว่านั้นเป็นองค์พระ แค่นี้พอ
    หนูเชื่อตามนั้น แล้วก็ปฎิบัติต่อ ก็ผ่านไปได้ด้วยดีคะ
    ถูกผิดยังไง รบกวนหลวงพี่เคราะห์เพื่อขวัญและกำลังใจใน
    การปฎิบัติต่อน่ะเจ้าคะ

2. จิตคนเรามีกี่ดวงคะ ... ? ? ?

อันนี้หนูสงสัยมานานแล้ว เนื่องด้วยมีเหตุดังนี้คะ

- ตามที่หนูเข้าใจคือ จิตเรามีดวงเดียว จิตเราซนมาก เหมือนลิง
    ไม่เคยอยู่นิ่ง ชอบส่งออกนอก ส่งออกไป
    กระทบ แล้วแปรเป็นอารมณ์ ..... ปรุงแต่ง ปรุงแล้ว ทุกข์

จิตดวงเดิมมีดวงเดียว เวลาเกิดเป็นคน จิตใส่เข้าไปในกาย
    เมื่อกายหมดสภาพ จิตออกจากกาย จะลงนรก
    ขึ้นสวรรค์ขึ้นอยู่กับว่า ถ้าเราเลวเมื่อมีชีวิต ชอบคิดและทำแต่เรื่อง
    ไม่ดี คบกิเลส จิตฟุ้งซ่าน แถมเบียดเบียน คนอื่น เบียดเบียน ตัว
    เอง จิตมันชินกับอารมณ์ ชั่ว ตายไปตกนรก

ตามทางที่ตถาคตทรงสอนตั้งแต่ครั้งโน้น .....
    หนูเกิดไม่ทัน แต่ได้รับการถ่ายทอด ผ่านหลวงพ่อ
    ผ่านหลวงพี่

อย่าเอาจิตไปคบกิเลส เอาจิตเกาะนิพพาน จิตอยู่กับพระอยู่
    กับความดี ทำให้ชิน ให้เป็นปกติ ชาตินี้ตายแล้วขอไปนิพพาน

แต่มี ...... บ้างข้อมูลที่ได้รับ มาทำให้เกิดความ สับสน มากคะ
    นั้นคือว่า จิตเรานั้น ที่จริงมีหลายดวง ... ดังนี้

สมุมตินะคะ ไม่ทราบว่าจะถูกจะผิดประการใด
    รบกวนหลวงพี่สงเคราะห์น่ะเจ้าคะ

เป็นไปได้ไหมคะ ที่จิตเราจะแยกออก มามีมากกว่า 1 ดวง
    เนื่องจากว่า จิตเราไปผูกกับความบางสิ่งบางอย่าง
    อธิบายง่ายๆ ว่า

ตอนแรกจิตมีดวงเดียว แต่ไอ้ดวงเดียวนี้แหละที่ ส่งไปกระทบโน้นนี้
    เดวรักอันนี้เกลียดอันนี้ แล้วส่งกลับมาก็ทุกข์

แต่ในกรณีนี้ จิตที่ส่งออกไป จากดวงใหญ่ ส่งไปกระทบ แล้วบังเอิญว่า เป็นเรื่องที่ผูกพันมากๆๆ

เท่านั้นยังไม่พอ เจ้าของจิตดวงนั้นยังผ่านการฝึกจิต แบบสมถะ นั้นคือมีกำลังจิต แล้วกลาย เลยไปว่า เกิดเป็นจิตอีกดวงเหมือนดังดวงลูก
    ที่ออกมาจากดวงใหญ่ และผูกพันอยู่กับเรื่องนั้น ๆ โดยเฉพาะ แม้ดวงใหญ่จะไปเกิดแล้ว แต่ภาคที่เป็นดวงเล็กก็ยังไปไหนไม่ได้ ยังติดกับ
    สิ่งนั้น ๆ อยู่

...................

เลยสงสัยค่ะ ว่า เป็นไปได้ไหม แล้ว อันที่จริง จิตเรานั้นมีกี่ดวง สามารถ แบ่งภาค ออกไปกลายเป็นหลายๆ ดวงดังเรื่องที่หนูสวสัยรึเปล่า

รึหากว่าเป็นอย่างนั้น เราจะมีส่วนในการช่วยเหลือจิตที่ยังคงผูกพันนั้นได้คลายได้ปล่อยวางได้ รึไม่

ขอบพระคุณ หลวงพี่มากคะ
    .....................

โบว์

2. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ได้ไปกราบหลวงพี่มาแย้วจ๊ะ

หลวงพี่ยิ้มให้แล้วถามว่า ทางนี้มีอะไรจะถามไหมจ๊ะ

เขินๆ อยู่สักพัก ....ก็ แอ้มๆ ถามหลวงพี่ว่า

หลวงพี่ค่ะ จิตมีกี่ดวง

หลวงพี่ตอบว่า ...

จิตมีดวงเดียวจ๊ะ ที่ที่เขาเขียนว่า มีเยอะ นั้น เป็นอารมร์ที่จิต
    ส่งออกไป จิตในอดีต เมื่อเขามาเกิดแล้ว เป็นอันว่าจบ คะ

ใจที่ผูกที่รักกับอะไร นั้นจะถูกบันทึกเป็นความจำคะ ชาตินี้เกิดมาก็จะ ผูกพัน กับสิ่งนั้นๆ อีก

ส่วน เวลาเราย้อนอดีต เราเห็นอะไรก็ตาม มันเป็น ทีวี คะ
    เป็นเรื่องเล่า มันไม่แปลกที่บ้างครั้งเราดูทีวีจะอินไปกับหนัง
    หัวเราะร้องไห้ เมื่อละครจบคือ จบ ดูทีวีแล้วย้อนมาดูตัว
    การย้อนอดีตชาติก็เหมือนกัน

ย้อนอดีตเพื่อให้รู้เท่าทัน ว่าบัจจุบันเป็นอย่างไร

รักกันแทบตาย สุดท้าย ก็ต้องพรากจากกัน ไม่พรากเป็นก็พรากตาย

เกิดแล้วตาย ตายแล้วเกิด

ดังนั้น การพลัดพรากจากของรักเป็นเรื่องปกติเราจะ
    ไม่พลัดจากของรักเลยเป็นไปไม่ได้

3. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    หลวงพี่ยังเมตตาอธิบายถึงการที่มีผู้เชื่อว่าหลวงปู่ดู่
    เป็นการแบ่งภาคของหลวงปู่ทวดนั้น

ความจริงคือหลวงปู่ทวดท่านมาสงเคราะห์

4. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนาค่ะ กำลังสงสัยในเรื่องนี้อยู่พอดี ทั้งเรื่องจิต และหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่... กระจ่างแล้วค่ะ สาธุ สาธุ สาธู