จับได้ว่าสามีมีเมียน้อย

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ruxkonthai, 4 ตุลาคม 2007.

1. kit933

kit933 สมาชิก

15 กรกฎาคม 2010
    สายด่วนคลายเครียดสุขภาพจิตใจ โดยผู้เชี่ยวชาญทางจิตแพทย์<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    รับปรึกษาปัญหาชีวิตทุกรูปแบบที่เกี่ยวข้องกับการตัดสินใจในด้านต่างๆ พร้อมคำแนะนำดีๆในการตัดสินใจสำหรับคุณ<o:p></o:p>
    เช่น ปัญหา การงาน, ครอบครัว, ความรัก, การเรียน, เพื่อน, วัยรุ่น ฯลฯ<o:p></o:p>
    โทรมาปรึกษาเราซิครับ ที่คุณกิต มืออาชีพด้านการแก้ไขปัญหาส่วนตัวโดยเฉพาะ<o:p></o:p>
    0849433836 ช่วยสังคม 15 นาทีแรกปรึกษาฟรี!!!ไม่เสียค่าบริการใดๆทั้งสิ้น<o:p></o:p>
    หรือ http://arnus1980.plazathai.com<o:p></o:p>
    หรือ http://arnus1980.hi5.com/friend/p489373417--arnus_1980--html;jsessionid=A4D022BCCFD0A28BF5B6AA6E8187BDD2<o:p></o:p>
    hi5 : arnus1980.hi5.com <o:p></o:p>
    ปัญหาคืออะไร? จะตัดสินใจยังไง?<o:p></o:p>
    รู้ปัญหา แต่ไม่รู้จะทำยังไง?<o:p></o:p>
    ให้เราช่วยคุณซิครับ<o:p></o:p>
    โทรมาปรึกษาเราเลย เรายินดีให้บริการคุณ<o:p></o:p>
    โทร.0849433836 หรือ http://arnus1980.hi5.com/friend/p489373417--arnus_1980--html;jsessionid=A4D022BCCFD0A28BF5B6AA6E8187BDD2 hi5 : arnus1980.hi5.com
    <o:p> </o:p>
    ***หมายเหตุ การปรึกษาแล้วแต่ความสมัครใจ ไม่มีการบังคับใดๆทั้งสิ้น<o:p></o:p>
    - ปัญหาการงาน เช่น วิธีสัมภาษณ์ให้ได้งาน กลเม็ดเคล็ดลับวิธีการพูดที่คนไม่ผ่านเรื่องสัมภาษณ์งานควรรู้ พูดไม่เป็น พูดไม่เก่ง ไม่มีทักษะในการพูด เรามีวิธีสอนคุณ แล้วคุณจะรู้ว่าวิธีสัมภาษณ์ให้ได้งานไม่ยากอย่างที่คุณคิด<o:p></o:p>
    - ปัญหาที่ทำงาน เช่น ปัญหาเพื่อนในที่ทำงาน ผู้ร่วมงานเกเร ผู้ร่วมงานวายร้าย ผู้ร่วมงานขี้อิจฉาริษยา จะรับมือกับพวกเหลือขอพวกนี้อย่างไรโดยเราไม่เดือดร้อน ทำอย่างไรให้ผู้ร่วมงานรัก ผู้ร่วมงานไม่คบเพราะเหตุใด คุยไม่เก่ง วิธีสร้างมนุษยสัมพันธ์กับเพื่อนร่วมงาน ทำให้เขาสนใจที่จะคุยกับเรา <o:p></o:p>
    - ปัญหาครอบครัว เช่น ครอบครัวแตกแยก พ่อ แม่ ลูก พี่น้อง มีปัญหาทะเลาะเบาะแว้งกัน ไม่ลงรอยกัน ความคิดเห็นไม่ตรงกัน ขัดแย้งกันอย่างรุนแรง ปัญหาเกี่ยวกับเรื่องส่วนตัวภายในครอบครัวทุกเรื่อง ฯลฯ<o:p></o:p>
    - ปัญหาความรัก เช่น ต้องการรู้ว่าคนที่คบอยู่คิดอย่างไรกับเรา จริงใจ จริงจังกับเราในระดับแค่ไหน การกระทำอย่างนี้ของฝ่ายตรงข้ามสื่อความหมายหรือหมายความว่าอย่างไร คนที่คบอยู่มีพฤติกรรมและนิสัยเป็นเช่นไร ทะเลาะกับแฟนหรือคนรัก จะมีวิธีการแก้ไขและรับมืออย่างไรเพื่อให้คืนดีกันหรือรับมือกับนิสัยแย่ๆของเขาได้อย่างไร ความรักไม่ลงรอย มือที่สามจะรับมือและจัดการอย่างไรกับมือที่สาม ฯลฯ<o:p></o:p>
    - ปัญหาการเรียน เช่น เรียนไม่ดี เกรดตก ปัญหาเรียนไม่เข้าใจ กลเม็ดเคล็ดลับในการจำหรือการเรียนอย่างมีความสุขและจดจำได้ง่ายขึ้น เรียนแบบชิวชิวก็สอบผ่านได้ <o:p></o:p>
    - ปัญหาเพื่อน เช่น ปัญหาเพื่อนในที่เรียนและที่ทำงาน เพื่อนเกเร เพื่อนวายร้าย เพื่อนขี้อิจฉาริษยา จะรับมือกับพวกเด็กเหลือขอพวกนี้อย่างไรโดยเราไม่เดือดร้อน ทำอย่างไรให้เพื่อนรัก ทำอย่างไรให้เพื่อนคบ ไม่มีเพื่อน เพื่อนไม่คบเพราะเหตุใด คุยไม่เก่ง วิธีสร้างมนุษยสัมพันธ์กับเพื่อน ทำให้เพื่อนสนใจ <o:p></o:p>
    - ปัญหาวัยรุ่น เช่น ผู้ใหญ่ไม่เข้าใจ ปิดกั้น วัยรุ่นวุ่นรัก ไม่ลงรอยกับเพื่อน พ่อ แม่ พี่ น้อง คนรอบข้าง วิธีการแก้ปัญหาของวัยรุ่น<o:p></o:p>

2. พญาปักษา

พญาปักษา สมาชิก

17 สิงหาคม 2010
    พูดง่ายทำอยากมันเป็นเรื่องของกรรมกรรมจริงจริง

3. พญาปักษา

พญาปักษา สมาชิก

17 สิงหาคม 2010
    อยู่คนเดียวระวังความคิดอยู่ท่ามกลางหมู่มิตรระวังวาจาเพื่อนร่วมชะตามีมากนะไม่มีคุณคนเดียวอย่าเศร้าเลยแล้วกรรมจะผ่านไปชาติที่แล้วคงทำเขาไว้ต้องขออโหสิเจอกันชาติเดียวนะได้แต่ตั่งจิตตั่งใจว่าขอให้มันผ่านมันหลุดพ้นเร็วๆๆนะเราก็เจอปัญหาอยู่

4. fonsa

fonsa สมาชิก

จงเป็นกระเป๋าเปิดรับสิ่งที่ดีๆเข้ามาในชีวิต..อยู่กับลูกดีกว่าค่ะใครทำแบบไหนก็จะได้รับแบบนั้นไม่ว่าช้าหรือเร็วทำดีย่อมได้ดีแน่นอนค่ะเป็นกำลังใจให้และอนุโมทนาค่ะ

5. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    อยู่แล้วไม่มีความสุขก็เลิกเหอะ จะทนให้เจ็บช้ำน้ำใจกันทำไม
    ถ้าเราอยู่กับลูกแล้วมีความสุขก็ถือว่ามีชัยไปมากกว่าครึ่งแล้ว ลูกยังไงก็เป็นเลือดเนื้อเชื้อไขจากเรา แต่สามีเมื่อเลิกแล้วก็เป็นแค่บุคคลหนึ่ง คุณสามารถอยู่โดยไม่ต้องพึ่งพาเค้าได้มั้ย(ไม่ได้ยุให้เลิกน่ะค่ะ เป็นความเห็นส่วนตัว)
    ถึงเป็นคู่รักกันไม่ได้ แต่อาจเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันได้น่ะค่ะ อโหสิต่อกันให้มากๆค่ะ จะได้ไม่ต้องตามกันไปในชาติต่อๆไปอีก ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนค่ะ ขอให้คุณโชคดี และผ่านวิกฤตในครั้งนี้ไปได้ด้วยดีค่ะ

6. fonsa

fonsa สมาชิก

คนเราจะคิดได้ต่อเมื่อได้เจอกับตัวเองทำดีเข้าไว้..ทำดีย่อมได้ดั่งที่พระพุทธเจ้าตรัวไว้ค่ะขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

7. Killeen

Killeen Active Member

จับได้ว่าสามีมีเมียน้อย
    เท่าที่อ่าน คุณเป็นคนมีความคิดดีอยู่แล้ว ขออวยพรให้คุณโชคดีครับ

8. ครุฑโธ

ครุฑโธ สมาชิกใหม่

3 กุมภาพันธ์ 2011
    เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ลองพิจารณาดูค่ะว่าเราเลิกรักเค้าได้มั๊ย ถ้ายังเลิกรักไม่ได้ก็ค่อยๆถอยออกมาอย่างช้าๆค่ะเราก็จะได้ไม่เจ็บมากค่ะ.....เชื่อมั่นในตัวเองคิดเสมอว่าเราเข้มแข็ง
    ทุกอย่างอยู่ที่ใจค่ะ เดี๋ยวนี้ผู้หญิงเก่งค่ะทำงานเลี้ยงตัวเอง และลูกได้สบายๆค่ะ เรื่องอย่างนี้ทำใจลำบากแต่ก็ไม่ยากเกินกว่าจะทำค่ะ (สู้ สู้ค่ะ)

9. i dreamed a dream

i dreamed a dream สมาชิกใหม่

ตบมัน........................

10. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ^
    ^
    ^

โหดจังเลยตัวเอ๊งงงงงงงงงงงงงง
    ตบเลยหรออ !!

11. รอยตะวัน

รอยตะวัน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    ชีวิตคู่ไม่เลิกร้างกันไปก็ต้องตายจากกัน ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด เป็นกำลังใจให้นะคะ

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ที่อำเภอ....
    เมียหลวงใช้คัตเตอร์กรีดหลังเมียน้อย เย็บร้อยกว่าเข็ม
    และขู่ไม่ให้แจ้งความ พยาบาลก็เอาด้วย(เพราะเห็นใจเมียหลวง ไม่แจ้งความ)
    เช้ามา มีข่าวลือว่าเมียน้อยตาย
    เป็นเรื่องเลยค่ะ ตำรวจวิ่งวุ่นทั้งโรงพัก

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กรณีของคุณ ไม่ทราบว่าป่านนี้เหตุการณ์คลี่คลายไปแล้วหรือยัง
    เรื่องแบบนี้ เราต้องใจเย็นๆ(แม้ใจจะเดือดปุดๆ แทบจะฉีกอกเมียน้อย แทบจะฆ่าสามีตัวดี(ที่จริงร้าย))
    แต่โชคดี ที่คุณมีสติ ไม่รักจนหลง ไม่เปลี่ยนความรักเป็นความโกรธ เกลียด และแค้น เพราะถ้าเป็นแบบนั้น จะทำให้เรื่องต่างๆเลวร้ายไปเรื่อยๆ
    ขอให้คุณพบทางออกที่ดีและเหมาะสมที่สุดในการแก้ปัญหาโลกแตกนี้นะคะ

14. gute Gedanke

gute Gedanke Active Member

ไม่ทราบว่าปัญหาคลี่คลายพอทนได้หรือยัง มีคนแนะนำมากดีค่ะ ขอส่งกำลังใจมาด้วยนะคะ เข้าใจอย่างเรียกว่าสุดซึ้งทีเดียวเพราะเราเองก็ได้รับความทุกข์ด้วยเรื่องคนข้างตัวแล้วเคยบอกว่าแนบใจเราคนเดียวนี่แหละ ตอนนี้ไปแนบใจและแนบตัวกับอีกคนไปแล้ว เอาไปแอบไว้ตั้งนานให้เราทนลำบากประหยัดเอาเงินมาให้เขาอยู่ดีมีสุข เลี้ยงลูกให้เขาได้กินดีอยู่ดีใช้ของดีๆ แต่งงานใหม่ไปเรียบร้อยทิ้งให้เราใช้หนี้สี่อย่าง เพราะรักมากไงยกให้เรา เป็นชื่อเราคนเดียว เพลินดีค่ะ ทำงานได้เงินเดือนเข้าแบ๊งค์ใช้หนี้ไง เราก็ต้องลดความอ้วนโดยอัตโนมัติ ไม่มีสำนักลดน้ำหนักที่ไหนชนะเราได้เลยแหละจะบอกให้ ก็ทนกินขนมปังปิ้งหนึ่งแผ่นกับแยม ดื่มชา คือน้ำร้อนๆให้มากๆไว้เพราะกลืนอย่างอื่นไม่ลง ถ้าไม่ทำอย่างนี้ก็ไม่มีแรงทำงาน ไหนจะอายคน อดทนไม่บอกใคร นี่แค่ย่อๆละกันใช้เวลานานหน่อยแต่เรามาบอกคุณได้วันนี้ก็นับว่าเราทำข้อสอบได้ ตอนนี้ก็อ้วนท้วนตามปกติ กินได้ นอนหลับสบายๆ ในที่สุดนี้มีวิธีแก้ทุกข์ หรือทนให้เห็นทุกข์ได้ อยู่กับทุกข์แบบธรรมดาหน่อยนึงได้คือ
    ๑.เราอภัยให้เขาซะ อภัยไม่ง่ายหรอก แต่เราบอกว่ายกถวายพระพุทธเจ้า พอจะโกรธก็ไม่ได้ละนะ เพราะเราคนสวดมนต์แปลได้ คือรู้ความหมาย และไปอ่าน ความหลุดพ้น ของคุณหมอสมศักดิ์ สืบสงวน ฟังหลวงพ่อวัดท่าซุงเทศน์ และฟัง อ่าน สวดมนต์ นั่งสมาธิ ทำทุกอย่างที่ดีทั้งหมด แล้วก็ขอขมาพระให้หนัก เผลอคิด เผลอพูด ต้องดึงใจมาที่พระ
    ๒.สำรวจตัวเองว่าศีลห้าเราครบไหม ทำอะไรผิดพลาด และทุกครั้งที่ลืมตาตื่นพยายามนึกทำแต่ความดีถวายพระ ขอขมาพระ แผ่เมตตา ทำตามหลวงพ่อและพระสอนน่ะ ไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากเกินความสามารถของทุกคนรวมทั้งคุณด้วยค่ะ สอบตกมั่ง ได้มั่งก็พยายามนะคะ
    ๓. ถ้าทำอะไรไปแล้วคือสิ่งไม่ดีก็ลืมๆไปก่อน นึกถึงแต่ดีๆ ตั้งใจใหม่
    ที่พระท่านสอนว่า สัพพะ ปาปัสสะ อะกะระณัง คือไม่ทำบาป ไม่ทำอกุศลทั้งหมด
    กุสสะลัสสู ปะสัมปะทา ทำแต่ความดี ทำแต่กุศล
    สะจิตตะ ปะริโยทะปะณัง ทำจิตให้ผ่องใส อันนี้สำคัญค่ะ พระและเทวดาท่านสงเคราะห์เราง่ายถ้าเราทำจิตดี ไม่ต้องอ้อนวอนท่านมากท่านก็เมตตา คุณคงบอกว่าทำจิตผ่องใสยากมาก แต่เชื่อเรานะคะคุณทำได้ เราทำได้คุณก็ต้องทำได้จริงๆค่ะ
    พยายามทำค่ะ ในโลกนี้มีแต่ทุกข์ มากน้อยก็ทุกข์ แล้วทุกคนก็คิดแต่ว่าตัวเองทุกข์มากมายมหาศาล แน่นอนว่าเราก็เช่นนั้น วันนี้เรามาบอกคุณได้ เพราะพอจะเดินได้โดยไม่ต้องเหลียวหาคนนำหรือคนเคียงข้าง ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน หนทางมีเสมออย่าท้อค่ะ กรรมนั้นเราทำมาเอง กฎแห่งกรรมเที่ยงเสมอ ถูกคนถูกที่เสมอ คนอื่นก็มีกรรมคนละแบบ คนละนิดคนละหน่อย ก็สะสมกันมา เอาใจช่วยให้คุณพบทางสว่างนะคะ

15. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    เข้ามาดู ครับ ขอให้มีเมตตา

16. Beebe007

Beebe007 สมาชิกใหม่

23 สิงหาคม 2011
    ปัญหานี้เป็นเหมือนกันเกือบตายเลยทีเดียว

สามีกับเราทำงานคนละที่ สามีอยู่ศรีราชาชลบุรี เราทำงาน กทม แรกๆก็ไม่เป็นคนแบบนี้นะ แต่พอแยกกันทำงานคนละที่ก็เป็น คนเจ้าชู้มากๆๆ มีแต่ผู้หญิงมาชอบเค้า บางทีโทรมาหาเราเลย แต่พอเราเล่าให้เค้าฟังเค้าไม่เชื่อเรา เราเครียดขนาดแท้งลูกสองคน ทะเลาะ อาละวาด(แบบของเรานะคือโทรหาหรือบางทีขับรถไปรอหน้าโรงงานให้เค้าออกมาคุยกันแต่ไม่เคยเสียงดังต่อหน้าใครนะ) ร้องไห้จนแทบบ้า ลูกก็เครียดมากๆๆ พอผ่านไปสักพักเราเริ่มทำใจได้ว่าจะไปเจ้าชู้ที่ไหนไม่ว่า ขอแค่ยังดียังให้เงินยังรักเราบ้างก็พอ ตอนปีใหม่ปี 54ที่ผ่านมาเราไปเชียงใหม่บ้านเค้า ก็ไม่ทะเลาะกันดีกันแล้วเราคิดว่าต่อไปจะทำให้ดีๆเค้าก็ดีมากๆพอเราไม่ทะเลาะกับเค้า ดันมามีเรื่องอีกเค้ามาบอกว่าจะกลับบ้านมีเรื่องจะคุยด้วย เมื่อ 5 กพ. 54 พอมาเค้าก้อบอกว่า ทำสาวท้องต้องรับผิดชอบ ขอเลิก เราก็ยอมนะไปตกลงเรื่องทรัพย์สินที่โรงพักไว้พร้อมค่าเลี้ยงดูด้วย ยังไม่วายผู้หญิงคนนั้นโทรหาเราโทรตามผัว โทรมาเล่าเรื่องใต้สะดือให้เราฟัง พอเราบอกสามีเค้าไม่เชื่อเราว่าผู้หญิงคนนั้นจะทำแบบนั้นได้ เค้าเป็นคนดี (สามีเราบอก) เรานะเจ็บแทบตายยังไม่พอคุณแม่สามีโทรมาด่าเราอีกให้เลิกซะ เค้ามีครอบครัวใหม่แล้ว เชื่อไหมช็อคเข้าโรงพยาบาล ร้องไห้ แทบบ้า ขับรถไม่มีสติดถูกชนเดินไม่ได้ ต้องฝึกเดินใหม่ อยู่ตั้งห้าเดือน ลูกสาวไม่พูดกับใครเป็นเดือน เวลาสามีโทรมาถามว่าจ่ายค่าอะไรต่อมิไรยังก็โกหกว่าสบายดี ไม่อยากให้เค้ามาสงสารแล้วก็ดูถูก แต่ในใจนะแถบบ้าอยากให้เค้าพูดดีๆถามว่าเจ็บไหมปวดไหมบ้าง (แต่มันเป็นไปไม่ได้) แต่พอมาถึงวันนี้ แล้วก็ต้องขอบคุณ ธรรมะ ที่ทำให้เราเข้มแข็ง มีสติไม่คิดมาก (แต่ก็ยอมรับนะว่านึกถึงทีไรยังร้องไห้อยู่เลยแต่ไม่นานไม่มากแล้ว) มันสาหัสมากๆๆสำหรับลูกผู้หญิงคนหนึ่ง ถ้าเกิดว่าใครคิดว่าแย่ลองอ่านดูแล้วก็ลุกขึ้นมาเข้มแข็งให้ได้นะค่ะ เป็นกำลังใจให้มากๆๆๆ เลย หรืออยากคุยก็ได้นะค่ะ

17. Mayybe

Mayybe สมาชิก

18 สิงหาคม 2011
    คุณ Beebe เก่งมากเลยค่ะ อ่านแล้วอึ้งและทึ่งมาก แต่ก็ทำให้รู้ว่า นั่นไง..ซักวัน ญ. อย่างเราต้องผ่านมันไปได้ เราตอนนี้จดทะเบียนแต่ไม่มีลูกด้วยกันแต่เค้าเจ้าชู้มาก ซักวันเราต้องโดนบ้างแน่ๆ ครั้นจะปล่อยให้ตัวเองท้องก็กลัวลำบากทั้งแม่ ปมด้อยกับเด็กด้วยค่ะ ได้แต่ทำบุญกุศลให้มาก ไม่อยากเจอหนักๆกว่านี้ แค่นี้ก็แย่มากเเล้วค่ะ ..ขอให้พบเจอแต่สิ่งดีๆๆในชีวิตนะคะ สาธุฯ

18. Mayybe

Mayybe สมาชิก

18 สิงหาคม 2011

pig_cryyคุณ MBNY คะ ..อยากอ่านเรื่องนี้ต่อให้จบอ่ะคะ นึกว่าเอาบุญ รบกวนช่วยไปโพสท์ไว้ให้ อ่านหน่อยได้ไม๊คะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

19. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

24/11/11 จับได้ว่าสามีมีชู้ ดิฉันกลุ้มอยู่เป็นวัน ร้องให้ไร้สาระก็เป็นวัน แต่ตอนนี้จะไม่เป็นอย่างนั้นแล้ว เพราะเราไม่ได้เป็นคนสร้างทุกข์นั้น คนอื่นสร้าง จะไปทุกข์ทำไม ทำหน้าที่ตัวเองให้ดีที่สุด อย่าให้เขาสมใจ ที่เราได้ทุกข์ ที่เสียไปคิดเสียว่า กรรมเก่า เขามาเอาคืน ใช้ในชาตินี้ให้หมด ชาติหน้าไม่มาเจออีก สาธุ วันนี้ทำใจได้แล้ว 26/11/11
    ย้ำ ทุกข์ได้ อย่าทุกข์นาน มันไม่เกิดผลดีแก่เรา อย่าสีแกลบต่อไปเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2011
  20. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าลืม เราศึกษาธรรมมะ มาก็มาก ไม่มีอะไรแน่นอน ทุกอย่าง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป สุขมันก็อยู่กับเราไม่นาน ทุกข์ก็เหมือนกัน มันอยู่กับเราไม่นานหรอก ทำตัวเองให้ดี มีคุณค่า อย่าทำร้ายตัวเองอีกเลย อย่าซ้ำเติมตัวเองอีกเลย นะเพื่อนๆ