เรื่องเด่น จะพูดลาของที่ถวายหน้าหิ้งอย่างไรและกินต่อได้มั้ย

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย keeandpor, 8 มีนาคม 2008.

1. keeandpor

keeandpor Active Member

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เซ่นไหว้1 พลังจิต.jpg

----------------------

เพิ่งได้บูชาแม่นางกวัก แต่ยังสงสัยว่า เวลาถวายอาหารแล้ว จะเก็บลงจากหิ้งต้อ
    งกล่าวลาอย่างไร และอาหารกับน้ำแดงที่ถวายไปนั้นต้องนำไปทิ้งหรือกินต่อ ถ้าต้องทิ้ง ต้องไปทิ้งยังไง สงสัยจริง ๆ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีปฏิบัติด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2017
  2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    1
    ลาของไหว้

อาหารไหว้ของสูงรูปเคารพแม้แต่น้ำที่ใช้บูชาพระหรืออาหารขนมที่ยังสามารถนำมาทานต่อน้ำก็ประพรมบ้านสินค้าถือเป็นของมงคลได้คำลาของไหว้
    ถ้าว่าบาลี
    ตั้งนะโม 3 จบ แล้วว่า....
    "เสสังมังคลัง ยาจามิ"
    ว่าเป็นไทยก็มีผลดุจกัน
    "ลูกขอส่วนที่เหลืออันเป็นมงคล เพื่อยังประโยชน์เพื่อความสุขความเจริญ แก่ลูกด้วยเจ้าประคูณ..."

3. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆไหวว้เเละก็หยิบมาเลย มะได้พูดอะไรยาวๆเลยจะเปงไรมั้ยหนอทำประจำ

4. maratorn

maratorn สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2008
    กินต่อได้นะถ้าคุณไม่ถือของ เพราะของที่ถวายไปแล้วถือว่าเป็นสิ่งสกปรก เรียกอีกอย่างว่าของเดน ถ้าไม่ถือของก็กินได้ แต่ถ้าถือของก็มายถึงเราไปกินของเดน

5. suwinai

suwinai เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    ตามด้านบนเลยครับ ผม

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    กินไปเถอะครับ ทิ้งไปก็เป็นขยะซะเปล่า ช่วยกันอนุรักษ์ธรรมชาติครับ

7. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ลามารับประทาน เราก็บอกท่านว่าขอให้กลายเป็นอาหารทิพย์ เป็นยาทิพย์ รักษาโรค และเป็นสิริมงคลแก่ผู้รับประทานอ่ะคับ

8. ไตรสิกขา

ไตรสิกขา สมาชิกใหม่

ขอให้ทำตามพระศุภกิจ ปภัสสโร ที่ท่านกล่าวข้างต้น ท่านกล่าวได้ถูกต้องตามที่ปรากฏในพระไตรปิฏก ค่ะ กราบสาธุ สาธุ สาธุ กับท่าน พระศุภกิจ ปภัสสโร ที่เมตตาแนะนำในสิ่งที่ถูกต้องค่ะ

9. Pattarakorn2010

Pattarakorn2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2014
    ผมบอกว่า ลูกขอลาของเซ่นไหว้ นำมารับประทานเพื่อความเป็นศิริมงคลนะครับ สาธุ แล้วก็หยิบลงมาเลย เพราะถ้าไม่ลา มดมันจะไปลาให้เราเอง บางศาลเห็นตั้งไว้จนบูดขึ้นราก็มี