**ค้นพบ**แจกภาพวาดบูชาพระพุทธเจ้าเมื่อครั้งพุทธกาล(เปิดใหม่ครั้งที่3แล้ว หน้า13มีลิ๊งย้ายไปที่ใหม่)

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย คีตา, 5 กุมภาพันธ์ 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คีตา

คีตา เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    **ค้นพบ**แจกภาพวาดบูชาพระพุทธเจ้าเมื่อครั้งพุทธกาล(เปิดใหม่ครั้งที่3แล้ว หน้า13มีลิ๊งย้าย

แจ้งย้ายกระทู้ครับ ไปพบกัน ร่วมบุญ ได้ที่นี่เลยครับผม อนุโมทนา ขอเพื่อนสหายธรรมเจริญในธรรมด้วยเทอญ

ผมได้นำภาพวาดพระพุทธองค์จาก อ.ศักดา มาฝาก ครับ

Attach file ไว้ที่ด้านล่าง กดโหลดได้เลยครับ

กรอบเล็กๆด้านขวามือเป็นเรื่องราวในการได้ภาพนี้มา ปัญหาว่าเวลา zoom เข้า จะไม่ชัด ผมก็เลยถ่ายภาพเล่าที่มาที่ไป ในกรอบให้อีกไฟล์แยกต่างหากครับ

ขณะนี้วันที่ 27 กุมภาพันธ์ ได้ไฟล์ภาพแบบละเอียดของภาพสีมาให้ทุกท่านโหลดแล้วครับ

ที่มา : เกิดจาก ผมกับaries2947 นำภาพฯไปมอบถวายวัดของคุณหมอ( สมุนไพร)ที่ศรีสะเกษ แล้วท่านก็พูดว่า

"...ภาพจริงๆเป็นภาพสีนะ ผมเคยเห็นที่เจดีย์ชเวดากอง อยู่ในเขตที่เขากั้นห้ามไม่ให้ใครเข้าไป..."

ก็เลยไปติดต่อขอภาพสีกับโรงทานฯ แล้วนำมามอบให้กับเพื่อนๆในเวบไซค์เพื่อส่งต่อกันไป เป็นการเก็บเสบียงบุญของพวกเรากันด้วยครับ

ส่วนอีกภาพเป็น ภาพที่คุณ aries2947 ปรับแต่งเพื่อความคมชัดขึ้นมา เพื่อจุดประสงค์ในการนำไปใช้ที่ต่างๆกันครับ

ขอให้เพื่อนๆทุกท่านพิจารณาตามหลักกาลามสูตรด้วยเพราะเป็นความเชื่อส่วนตัว ส่วนบุคคล

หมายเหตุ : ขอทุกท่านพิจารณาภาพพระองค์ท่านด้วยพุทธานุสติ ด้วยใจที่ระลึกน้อมถึงคุณอันประเสริฐของพระพุทธองค์
    1.พระปัญญาธิคุณ หรึอแสงส่วาง ปัญญาอันหาประมาณมิใด้
    2.พระมหากรุณาธิคุณ หรึอแสงแห่งมหาเมตตา อันหาประมิใด้
    3.พระสุทธิคุณ หรึอแสงแห่งความบริสุทธุ์ ที่ห้วงน้ำใดๆไม่อาจแปดเปื้อน

หมายเหตุ2 : ต้องขอบพระคุณ คุณพี่มาลา ที่โรงทานของ อ.ศักดา ที่กรุณาแจ้งมาว่า ให้สามารถพิมพ์เพิ่มได้ แจกจ่ายไปให้ทั่ว ให้สิทธิเราและเพื่อนพุทธศาสนิกชนพิมพ์ได้เต็มที่

หมายเหตุ3 : ขอบพระคุณ และขออนุโมทนา เวบพลังจิต พี่ๆวังหน้า พี่ๆทุนนิธิสงเคราะห์สงฆ์อาพาธฯ พี่ศศิริยะ ที่เป็นสื่อ และให้ได้ลงในแจกจ่ายกระทู้นี้ ขอรับ

หมายเหตุ 4 : ต้องขอบคุณ และขออนุโมทนา กับพี่ ชวภณ ศ. เอ(aries2947) อิน(ONG) โต้ง(bundit_tong) ที่ให้การแนะนำ เสนอความคิด เรื่องการพิมพ์ครั้งนี้ด้วยครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

เรียน เพื่อนๆ สหายธรรม ทุกท่านครับ

เนื่องจากว่า กระทู้เดิม ***ค้นพบ*** พร้อม แจกภาพบูชา...พระสัมมาสัมพุทธเจ้า โดยจิตกรชาวพม่า เมื่อครั้งพุทธกาล *** พ.ศ. 8 *** ผม และ สหายธรรม คุณ เอ (aries2947) เมื่อคราวนั้นได้รับมาจำนวนน้อยมาก 100 แผ่น และส่งให้เพื่อนๆในเวบจำนวน 60 แผ่น จึงต้องเสียมารยาทในการปิดกระทู้ดังกล่าวก่อน

2 สัปดาห์ผ่านมา หลังจากที่โทรฯ ไปคุยที่โรงทานฯแล้วได้รับทราบมาว่า มีการอนุญาตให้พิมพ์เพิ่ม ได้เลย
    โดยหากเพื่อนๆ สหายธรรม ต้องการภาพพระพุทธองค์ เพื่อ
    นำไปบูชา หรือ นำไปเป็นต้นแบบพิมพ์เพื่อแจกจ่ายตามวัด โรงเรียน เรือนจำ ฯลฯ
    แจ้งที่อยู่ที่จะให้จัดส่งได้เลยนะครับ หากไม่สะดวกส่งทาง PM ก็ได้ครับ

ผมขออนุญาต รบกวน สหายธรรมเพียงแค่ว่า
    -หากมีงานบุญของ อ.ศักดา ผมขอวิสาสะ เก็บรายชื่อ ทุกท่าน ไว้แจ้งทาง pm นะครับ
    -ภาพพระพุทธองค์นี้ ผมให้ครูบาอาจารย์ 4 ท่านตรวจสอบแล้ว เป็นภาพวาดของพระองค์ท่านจริงๆ(ขอความกรุณา ใช้วิจารณญาณส่วนตัวในข้อนี้ครับ ผมอาจโกหกก็ได้ครับ) หากได้รับไปแล้ว ขอทุกท่านพิจารณาด้วยครับ ขอบพระคุณมากจริงๆครับ
    -ขอไม่ให้มีการซื้อขาย หรือ แลกเปลี่ยนครับ [​IMG] ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ต้องขอเช่นนี้ ข้อนี้ขอทุกท่านพิจารณาด้วยครับ ขอบพระคุณมากอีกครั้งครับ
    - ที่สำคัญคือ ผมสามารถส่งให้วันละ 5-6-7 ฉบับเท่านั้นต่อวัน แต่ให้สัจจะสัญญาว่าจะส่งให้ทุกท่านให้ครบให้ได้ครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

ขอคุณพระบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    ขอคุณพระบารมีของพระธรรมคำสั่งสอน
    ขอคุณพระบารมีของพระอริยะสงฆ์ทุกๆองค์

ดลบันดาลบุญนี้ ส่งให้ ข้าพเจ้า aries2947 ONG bundit_tong ชวภณ ศ. น้องต้นกล้า ผู้ร่วมชมภาพฯทุกท่าน ผู้ร่วมสาธุ อนุโมทนาทุกท่าน ด้วยจิตยินดี

ให้พวกเรา ท่านและบุคคลในครอบครัวของทุกท่าน เทพเทวดาที่ดูแลรักษารวมถึงเจ้ากรรมนายเวร มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ใจเข้มแข็ง ปลอดทุกข์ ปลอดโศก ปลอดโรค ปลอดภัย เพื่อกายบริสุทธิ์ จิตบริสุทธิ์ ซึ่งเป็นหนทางเบื้องต้นในการเจริญพระกรรมฐานที่ก้าวหน้าขึ้น มีหิริโอตัปปะ รักษาศีล5 ไม่เบียดเบียนซึ่งกันและกัน ขอเจ้ากรรมนายเวรโปรดอโหสิกรรมด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2009
  2. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ครับ

เรื่องจริงป่าวมิอาจทราบได้

แต่ดูงดงามมากครับ

3. รัตนภูมินทร์

รัตนภูมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
  4. nitikon

nitikon เป็นที่รู้จักกันดี

http://www.panaruk.th.gs/
    ผมทำไว้ให้อาจารย์ศักดาและศิษย์ กำลังจัดทำเพื่อเข้าพบปะครับผม ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ที่นี่นิดนึงครับ

5. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
  6. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    ได้รับแล้วนะครับคุณคีตา แต่พระที่ส่งมาให้แตกครับ

อนุโมทนา

7. กองทัพเทพ

กองทัพเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า พระองค์นั้น ซึ่งเป็นผู้ไกลจากกิเลส ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง

8. ศักยิ์กมล

ศักยิ์กมล เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาครับ
    ต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับได้รับภาพแล้วครับและอาราธนาขึ้นหิ้งแล้วครับ แต่เสียดายพระเครื่องบูชาที่ให้มาด้วยน่าจะหักตอนขนส่งของไปรษณีย์

9. chanunt

chanunt เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เช่นกันครับ พระหัก 2 ท่อนเลยเสียดายมาก

10. แสงธรรมนำทาง

แสงธรรมนำทาง สมาชิกใหม่

สวัสดีคับพี่

วันนี้ผมได้รับภาพพระพุทธเจ้า พร้อมด้วยพระพิมเนื้อดินแล้วคับ
    ไม่ทราบว่าเป็นพระอะไรหรอคับ..พุทคุณเด่นด้านใดคับ
    ขออนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยคับ

11. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคเจ้า พระองค์นั้น ซึ่งเป็นผู้ไกลจากกิเลส ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง
    <!-- / message -->

12. คีตา

คุณน้อง แสงธรรมนำทาง ครับ เป็นพระของพี่ประเสริฐครับ ดูรายละเอียดได้ที่นี่ครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=98178&page=67

กราบ ขออภัย คุณ Looksure คุณ Sakkamol คุณ moowasin ครับ คิดว่าห่อดีแล้ว ตอนแรกผมซื้อกล่องมาเยอะมาก พอเอามาใส่กลายเป็นว่าใส่ไม่ได้พระใหญ่เกินไป เลยต้องใช้กันกระแทกเอาครับ ต้องขอโทษมากๆเลยครับ

แต่ลองดูเนื้ออาจเห็นอะไรดีๆก็ได้นะครับ

ที่ผมตัดสินใจส่งพระกรุนี้ก็เพราะครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าต่อจากปีนี้จะมีเรื่องแปลกๆที่ไม่เคยเห็นจากนี้ไปจนตลอดสิบปีเลยทีเดียว ท่านบอกว่าองค์นี้ก็ใช้ได้ ป้องกันดี เจตนาผมก็เลยคิดว่าให้ทุกท่านป้องกันตัวไว้น่ะครับ

หากต้องการเพิ่ม ลองติดต่อพี่ประเสริฐดูครับที่นี่ครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=98178&page=26

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2009
  13. คีตา

ครับผม จริงอย่างที่ท่านทั้งสองกล่าวครับ

เช่นกันกับครูบาอาจารย์ ที่ผมเคารพนับถือ ท่านกล่าวไว้ว่า

"...จริงหรือไม่จริง ขนาดเอาไม้มาแกะก็ยังมีอานุภาพ...หากเอาภาพไปเผยแพร่ แต่ต้องเลือกคนนะ คนที่เขาสวดมนต์ไหว้พระ เราจะมีกุศลแรง บารมีแรงมาก..."

แล้วการเอาพระไปสะเดาะห์เคราะห์ตามวัดนี่เป็นเรื่องจริงเหรอครับ ....?

"..จริง ถูกต้อง ภาพนี้ก็เหมือนกัน..เคยมีคนป่วยคนนึงมาหานะ ไม่มีเงิน หมอไม่รับรักษาแล้ว เขาวาดภาพพระพุทธองค์ไปถวายวัดต่างๆ จนตอนนี้ร่างกายแข็งแรงแล้ว..."

ขอรบกวนเพื่อนสหายธรรมใช้วิจารญาณกับคำกล่าวข้างต้นขอรับ

14. ถาวโร(ถา-วะ-โร)

ถาวโร(ถา-วะ-โร) เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    อนุโมทนาครับ
    ได้รับแล้วครับ พระอยู่ในสภาพสมบูรณ์ครับ

15. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เจริญพรคุณโยม

อาตมาได้รับภาพพร้อมพระเรียบร้อยแล้วอาตมาขออนุโมทนาบุญกับคุณโยมด้วยจร้า

สาธุ อนุโมทนามิ

16. mommaamgirl

mommaamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับภาพแล้วค่ะ ท่านงดงามมากเอาภาพมาติดบูชาไว้ที่ตู้พระบรมสารีริกธาตุที่บ้าน

พอกราบแล้วเห็นภาพก็เหมือนได้พบพระพุทธเจ้า เหมือนเฝ้าพระพุทธเจ้าอยู่ที่บ้าน

ต้องอนุโมทนาด้วยทีเดียวค่ะ

ส่วนพระที่ส่งมอบมาให้ด้วยนั้น พ่อเขาดูเขาก็ว่าเป็นพระกรุ พระเก่า แต่แปลกที่มีกลิ่นหอม

จังยังกพระใหม่ เอาไปอบกำยานหรืออะไรมาหรือเปล่า พอดีพ่อเขาสงสัย

เรื่องการใช้ก็ให้บูชาเอาไว้กันภัยติดตัวใช่ไหมคะ ถ้าอยากจะเอาภาพไปพิมพ์เองบ้างเพื่อ

แจกนี่ ต้องใช้ไฟล์ที่แนบไว้หรือเปล่าแล้วจะได้ตามขนาดจริงที่ส่งมาให้หรือเปล่าคะ

17. คีตา

ครับคุณ mommaamgirl ผมเกรงว่าไฟล์ที่แนบให้นี้ จะไม่ชัดมากนะครับ ลองดูก็ได้ครับเผื่อจะใช้ได้ แต่ผมลองพิมพ์จากไฟล์นั้นดูแล้วใช้ได้ทีเดียว

เป็นเพราะว่าทางออฟเซ็ตรับไปพิมพ์นั้น จริงๆเขามีไฟล์ละเอียดกว่านั้น แต่เขาไม่ให้ครับ ส่วนเครื่องแสกนธรรมดาก็ใช้ไม่ได้เพราะเครื่องเล็กเกินไปครับ

น่ากลัวว่าคุณ mommaamgirl สั่งพิมพ์จากต้นฉบับจะชัดกว่าครับ [​IMG]

18. mommaamgirl

mommaamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วอันไหนอ่ะค่ะ เอาภาพที่ได้รับไปให้โรงพิมพ์น่ะเหรอคะ แต่ภาพมันยับ ๆ อ่ะ เนื่องจากการส่งไปรษณีย์น่ะค่ะ แค่อาจจะมีเกณฑ์ว่าต้องผ่าตัดขาเนื่องจากอุบัติเหตุอยากจะพิมพ์แจกเพื่อสะเดาะเคราะห์ให้แม่ค่ะ แนะนำทีค่ะ ทำไงดี

19. คีตา

เรียน เพื่อนๆ สหายธรรม ทุกท่านครับ

เนื่องจากว่า กระทู้เดิม ***ค้นพบ*** พร้อม แจกภาพบูชา...พระสัมมาสัมพุทธเจ้า โดยจิตกรชาวพม่า เมื่อครั้งพุทธกาล *** พ.ศ. 8 *** ผม และ สหายธรรม คุณ เอ (aries2947) เมื่อคราวนั้นได้รับมาจำนวนน้อยมาก 100 แผ่น และส่งให้เพื่อนๆในเวบจำนวน 60 แผ่น จึงต้องเสียมารยาทในการปิดกระทู้ดังกล่าวก่อน

2 สัปดาห์ผ่านมา หลังจากที่โทรฯ ไปคุยที่โรงทานฯแล้วได้รับทราบมาว่า มีการอนุญาตให้พิมพ์เพิ่ม ได้เลย
    โดย

หากเพื่อนๆ สหายธรรม ต้องการภาพพระพุทธองค์ เพื่อ
    1. ไปบูชา
    2. ไปเป็นต้นแบบพิมพ์เพื่อแจกจ่ายตามวัด โรงเรียน ฯลฯ
    หรือ
    3. นำไปแสกนแจกจ่ายเพื่อบูชาตามinternet (หากได้ไฟล์ภาพละเอียด คีตา กับ aries2947 ขอด้วยคนครับ)

ผมขออนุญาต สหายธรรมเพียงแค่ว่า
    -ลงที่อยู่ที่จะให้ส่งให้ครับ
    -หากมีงานบุญของ อ.ศักดา ผมขอวิสาสะ เก็บรายชื่อ ทุกท่าน ไว้แจ้งทาง pm นะครับ
    -ภาพพระพุทธองค์นี้ ผมให้ครูบาอาจารย์ 4 ท่านตรวจสอบแล้ว เป็นภาพวาดของพระองค์ท่านจริงๆ(ขอความกรุณา ใช้วิจารณญาณส่วนตัวในข้อนี้ครับ ผมอาจโกหกก็ได้ครับ) หากได้รับไปแล้ว ขอทุกท่านพิจารณาด้วยครับ ขอบพระคุณมากจริงๆครับ
    -ขอไม่ให้มีการซื้อขาย หรือ แลกเปลี่ยนครับ [​IMG] ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ต้องขอเช่นนี้ ข้อนี้ขอทุกท่านพิจารณาด้วยครับ ขอบพระคุณมากอีกครั้งครับ
    - ที่สำคัญคือ ผมสามารถส่งให้วันละ 5-6-7 ฉบับเท่านั้นต่อวัน แต่ให้สัจจะสัญญาว่าจะส่งให้ทุกท่านให้ครบให้ได้ครับ

20. คีตา

ผมจะส่งให้ใหม่วันนี้นะครับ

ที่อยู่ผมมีแล้วครับ

สาธุ อนุโมทนา กับกุศลในครั้งนี้ด้วยครับ ขอให้คุณแม่แข็งแรงเร็วๆนะครับ (อย่าทานของแสลงนะครับ ลองปรึกษาเรื่องของแสลงที่นี่ดูนะครับ ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2009
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้