คุณแม่ทำสมาธิไม่ได้

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย vevo, 23 มีนาคม 2013.

1. vevo

vevo สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบนมัสการหลวงพี่เล็กเจ้าค่ะ

พอดีว่าคุณแม่ของหนู ตอนนี้ค่อนข้างมีอารมณ์ที่หงุดหงิดมาก ไม่ว่ามองอะไรก็หงุดหงิดและเครียดไปหมด เมื่อก่อนนี้เวลานอนต้องนอนปิดไฟ แต่เดี๋ยวนี้นอนปิดไฟไม่ได้ ต้องนอนเปิดๆไฟตลอดทั้งคืน เพราะเขาบอกว่ากลัว และหนูเคยให้ลองทำสมาธิแบบอาณาปาณาสติดู เขาทำไม่ได้ เขาไม่รับและไม่เข้าใจ (เป็นคนจีนค่ะ อายุ 70 ที่ไม่ค่อยเข้าใจภาษาไทยแบบยากๆ) ก็เลยไม่ทราบว่าจะต้องปรับ หรือใช้อุบายอะไรที่สามารถสงบอารมณ์ที่ขุ่นมัวลงได้บ้าง คุณแม่จะบ่นว่าไม่รู้จะหนีไปไหนดี ซึ่งถ้าตอบเขาไปว่าหนีไม่ได้หรอก มันเป็นธรรมดาของโลก เขาจะยิ่งไม่เข้าใจใหญ่
    ขอบคุณเจ้าค่ะ