คำสอนหลวงพ่อแบบ ง่ายๆนะ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย mahaasia, 4 เมษายน 2008.

1. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

และเมือ่บรรดาท่านทั้งหลายกำหนดลมหายใจเป็นอย่างงี้เป็นปกติอะไรที่ไหนมันจะเกิดขึ้นสิ่งที่มันจะเกิดก็คือฌาน สมาบัติ ตั้งใจกำหนดรู้ลมหายใจเข้าออกอยู่เสมอ นั่งอยู่ นอนอยู่ เดินอยู่ ทำงานอยู่ พูดอยู่หรือว่ากินอยู่ก็ไม่ยอมละกำหนดรู้ลมหายใจเข้าออกถ้าพอใจในคำภาวนาก็ภาวนาไปด้วยอย่างนี้ฌาน โลกีย์ จะบังเกิดขึ้นกับท่านในอันดับของฌาน 4 อย่างเลวที่สุดในระยะ 1 เดือน
    ทุกท่านจะทรงฌาน 4 หมดถ้าจะถามผมว่าผมรู้ได้อย่างไร ก็ต้องขอตอบว่าผมทำมาแล้ว และก็ทำในวันที่สามของการอุปสมบทในพระพุทธศาสนา ผมเองนี่แหละกับเพื่อนอีกสองคนเข้าถึงฌาน 4 ด้วยกันทั้งหมด แล้วพวกท่านจะมาเถียงว่าทำไม่ได้หนะมันเป็นไปไม่ได้เพราะผมทำมาแล้ว ที่ทำได้ก็ไม่ใช่ผู้วิเศษวิโส เพียงแต่เอา จริงเอาจังตามคำสอนของครูอาจารย์สอนเท่านั้น

จากหนังสือ คู่มือปฏบัติคู่วัดท่าซุง เล่ม 1

กราบขอขมานะครับถ้าหลวงพ่อจะด่าผมผมยอมให้ด่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มิถุนายน 2010
  2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p</O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p</O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com<O:p</O:p

<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

3. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    57
    สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา: