คาถาปัดเป่าทุกข์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย bluebaby2, 20 มิถุนายน 2013.

1. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    หลวงพ่อวัดท่าซุง ท่านเรียนคาถาบทหนึ่งมาจากหลวงปู่จง วัดหน้าต่างนอก ท่านบอกว่าเอาไว้สำหรับคนที่กำลังกลัดกลุ้ม มีแต่ความทุกข์ มีแต่ความเศร้าในชีวิต ท่านบอกว่าให้ภาวนาคาถานี้ แล้วจะทำให้สิ่งทั้งหลายเหล่านั้นค่อย ๆ ลดน้อยถอยลงและหายไปจากชีวิตของเรา ตัวคาถาว่า “ทุกขัปปัตตา จะ นิททุกขา ภะยัปปัตตา จะ นิพภะยา โสกัปปัตตา จะ นิสโสกา โหนตุ สัพเพปิ ปาณิโน โหตุ สัพพะทา”

คาถาค่อนข้างจะยาว แต่ถ้าใครเคยสวดมนต์ทำวัตรเป็นประจำ จะรู้ว่าบทนี้แหละที่เวลาเจริญพุทธมนต์ พระภิกษุสงฆ์ใช้เป็นบทส่งเทวดากลับ เพียงแต่ต่อท้ายด้วย โหตุ สัพพะทา เท่านั้น ท่านให้ภาวนาไปเรื่อย ท่านบอกว่าความทุกข์ ความเศร้าหมองต่าง ๆ จะค่อยหมดไปจากใจของเราเอง

คำสอนหลวงพ่อเล็ก เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี

คาถาปัดเป่า ทุกข์ (จากหลวงพ่อฤาษีลิงดำ)

2. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ลองใช้ดูแล้วครับเห็นผลเร็วมาก แค่บริกรรมในใจไปเรื่อยๆ จากกลุ้มใจกลายเป็นโล่งใจ เบิกบานใจ

3. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    สวดอยู่ทุกวันครับ สวดมากๆเด้งคนไม่ดี(ตัวนำทุกข์ี)ออกไปได้ด้วย

4. Ve_Venich

Ve_Venich Active Member

อนุโมนาค่ะ จะลองเอาไปสวดดูนะค่ะ

5. ashitastudio

ashitastudio สมาชิกใหม่

สาธุครับ

6. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

สาธุครับ

7. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ท่านใดรู้สึกได้หลังสวดเสร็จให้สวดมงกุฏพระพุทธเจ้าต่อนะครับ พนมมือตรงหน้าผาก นะโม 3 จบ แล้วว่าคาถามงกุฏพระพุทธเจ้าครับ3-5 -9 จบแล้วแยกมือซ้ายไปทางซ้ายถึงหลังศีรษะ
    แยกมือขวาไปทางขวาถึงหลังศีรษะ แล้วกลับมาข้างหน้าในท่าพนมตรงหน้าผากอีกครั้ง นึกถึงพระพุทธเจ้า บุญ บารมี ของพระองค์ท่าน

ทำประจำความสุขปิติในชีวิตบังเกิด

เมื่อท่านรู้ว่าสุขบีงเกิดให้ฝึกขั้นต่อไปคือย้อนกลับไปที่สวดนะโม 3 จบแล้วสวดคาถามงกุฏพระพุทธเจ้านี้อีก แต่คราวนี้ให้ใช้ใจสุขนั้นสวดด้วย ถวายความสุขนั้นพร้อมคำบริกรรมนั้นแด่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทเจ้า อย่างนี้ประเสริฐสุดแล้วครับ

แท้จริงการสวดนี้นไม่ได้จะคาดขอความสุข
    แต่เราทำจนสุขแล้วเอาสุขนั้นถวายพระพุทธเจ้าครับอย่างนี้การบริกรรมจึงเป็นผลเป็นอานิสงส์ที่สุด

ทุกครั้งที่มีความสุขให้จำมาทำคาถามงกุฏพระพุทธเจ้าแบบที่กล่าวไปครับยามใดดูอารมณ์แล้วรู้ว่าทุกข์ให้สวดคาถาปัดเป่าทุกข์ เป็นหลักก่อน

หมายเหตุ; เคล็ดทางจิตนี้ใช้กับคาถาเงินล้านได้ครับ ใช้ทั่งความสุขและคำบริกรรมถวายแด่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า