ความเห็นเกี่ยวกับการแจกพระธาตุ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย นายตถาตา, 16 กรกฎาคม 2010.

1. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นขออนุโมทนาจิตที่เป็นกุศลของคนที่แจกพระธาตุครับ สาธุ

พระธาตุ ใคร ๆก็อยากได้มาบูชาเพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัว ดังนั้นสาธุชนคนใจบุญที่มีพระธาตุงอกขึ้นมาก็อยากแบ่งพระธาตุให้กับกัลยามิตรซึ่งมีจิตอันเป็นกุศล ซึ่งก็พบบ่อยมากแทบจะทุกภาคเลยก็ว่าได้ การให้นี้เป็นมหาทานมหากุศลยิ่งนักครับ
    แต่ว่าการส่งพระธาตุนั้นโดยส่วนตัวผมเองคิดว่าไม่เหมาะสมที่ทำการจัดส่งทางไปรษณีย์ เพราะอะไร ก็เพราะว่าพระธาตุเป็นของสูง จะทำการส่งทางไปรษณีย์ซึ่งไปประปนกับของอะไรต่อมิอะไรนั้นเป็นการไม่ควรเลย ใจจริงอยากให้เน้นไปรับกับมือเองคิดว่าจะดีเสียกว่าครับ จริงอยู่ทุกท่านที่รอรับพระธาตุมีอยู่ทุกมุมโลกและก็นั้นอีกแหล่ะครับก็มีการแจกพระธาตุอยู่ทุกมุมโลกเช่นกัน อยากจะเน้นท่านผู้ใจบุญที่แจกพระธาตุตะหนักถึงข้อนี้ครับ พระธาตุนะครับไม่ใช่ของทั่ว ๆไปที่จะจัดส่งทางไปรษณีย์ทับๆซ้อน ๆอาจจะไปซ้อนกับกล่องผ้าอนามัยก็ได้ใครจะไปรู้ และอีกเรื่องครับ อยากให้พุทธบริษัทที่มีพระธาตุไว้บูชาแล้วจงพอในการครอบครองพระธาตุของท่าน บางท่านไม่รู้จักพอรับแล้วรับอีก เป็นการสั่งสมกิเลส พระธาตุองค์ไหน ๆก็พระธาตุของพระอรหันต์เจ้าเหมือนกัน อย่าสะสมเป็นคอลเลคชั่นทำนองว่าต้องมีขององค์โน้นองค์นี้เลยครับ ถ้าจิตของท่านเป็นแบบนี้ผมว่าจะมีกี่องค์มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับ ถึงจะมีพระธาตุแค่องค์เดียว แต่ถ้าท่านทำบุญกุศลถือศีลรักษาความดีแล้ว พระธาตุก็จะเสด็จเพิ่มขึ้นมาเองล่ะครับ ทำนองเดียวกันถ้าท่านไม่สามารถปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแล้วไซร์แม้นแต่พระธาตุก็ไม่อยากอยู่ด้วยจะค่อย ๆหายไปครับ รู้จักพอให้โอกาสท่านที่ยังไม่มีพระธาตุจริง ๆได้รับไว้บูชาน่าจะดีกว่าครับเป็นมุทิตาจิตด้วยครับ
    สุดท้ายก็ขอย้ำอีกครั้งครับว่าพระธาตุ สิ่งศักดิ์สิทธ์คู่บุญบารมี รักษากันให้ดีดีจะทำให้มีความสุขความเจริญยิ่ง ๆขึ้นไปครับ ขอกราบอนุโมทนาสาธุครับ

</EMBED>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2010
  2. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

[vdo]
    http://www.youtube.com/v/wz0feiutZgw&hl=en_US&fs=1">
    name="allowFullScreen" value="true"><EMBED type="text/html; charset=UTF-8" src="<a href=" target="_blank" href="http://www.youtube.com" www.youtube.com http:>http://www.youtube.com/v/wz0feiutZgw&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385">[/vdo]</EMBED></PARAM>
    </PARAM>
    </PARAM>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2010
  3. ต้นเทียน888

ต้นเทียน888 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นที่สุด อย่าหามาเพื่อความยากได้ และรู้จักพอประมาณ ให้ผู้อื่นมากๆๆเท่าที่จะให้ได้ และสิ่งนั้นจะสนองกลับมาหาเราเอง

4. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ด้วยครับ
    หลังจากการขอรับพระธาตุจากการส่งมาทางไปรษณีย์ก็ขอให้ตั้งจิตอธิฐานขอขมา และบอกเหตุผลต่อสิ่งศักดิ์ที่รักษาพระธาตุอยู่ ผมเชื่อว่าท่านเข้าใจและให้อภัยแน่นอน
    เพราะ ทั้งหมดขึ้นอยู่กับเจตนา เรามีเจตนาที่ดี
    เมตตาบารมี สาธุด้วยเทอญ...

5. Peckpeck

Peckpeck เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับว่าได้มาแล้วให้ขอขมาก่อน
    แล้วตั้งใจบูชาให้ดีครับ
    สาธุ

6. rung_zero

rung_zero เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับ เป็นสิ่งที่ประเสริฐแล้ว ที่นำมาบอกให้ผู้มีจิตศรัทธาในองค์พระบรม
    สารีริกธาตุ พระอรหันต์ธาตุ พึงปฏิบัติไว้ สาธุ สาธุ สาธุ

7. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    จริงอย่างที่คุณว่า การที่จะส่งพระธาตุไปให้ใคร ผู้มอบก็ต้องทำการอโหสิกรรมให้ก่อนอยู่แล้วค่ะ เรื่องอย่างนี้พวกเราจะรู้กันดี ไม่ได้แจกแบบสุ่มสี่สุ่มห้า ไม่งั้นขาข้างหนึ่ง ก็เหยียบไปในอบายแล้วค่ะ เพราะไม่อย่างนั้นก็เป็นการปรามาสพระค่ะ ถ้าจะให้ผู้มอบ + ผู้รับ มารับถึงมือกัน ถ้าคิดเป็นเงิน คงมากโขเลยค่ะ การที่คนที่เค้าได้ไปแล้ว แล้วขออีก ขอให้คุณวางใจเป็นอุเบกขาค่ะ เพราะบางคนที่ขอไปเยอะๆ เค้าก็นำไปถวาย หรือบรรจุ ตามวัดต่างๆ เมื่อถึงเวลาเหมาะสม เพราะก่อนที่ผู้มอบทุกท่านจะส่งให้ใคร ได้มีการอธิษฐานจิตสำทับไว้ก่อนทุกท่านค่ะ คนไหนไม่เหมาะสม ท่านก็เสด็จกลับมาเองค่ะ คุณอย่าคิดมากไปหรือซีเรียสไปเลยค่ะ ขอบพระคุณในความหวังดีมาก ๆ ค่ะ

8. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยทุกประการ 55+

9. Tianluang

Tianluang เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2010

อนุโมทนาสาธุ เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

10. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    สาธุค่ะ

จริงๆแล้วเราก็เคยคิดว่าไม่เหมาะสมค่ะ แต่มานั่งคิดทบทวนอีกครั้งก็เห็นว่า ผู้รับย่อมเป็นผู้ปฎิบัติดีแล้วจึงประสงค์ไว้บูชา แต่บางท่านอยู่ไกลเกินกว่าจะมารับด้วยตัวเองได้ ก็น่าเห็นใจ เหนืออื่นใดเบื้องบนรู้วาระจิตทั้งผู้รับและผู้ให้ค่ะ เราได้มาตอนไปพม่าเยอะมากก็แจกไปเยอะเลยค่ะ ไม่คิดหวงเป็นส่วนตัว แต่จะพูดเสมอว่า ให้ไว้สักการะบูชาเพื่อความเป็นสิริมงคล แจกจ่ายใครต่อไม่หวง แต่อย่าหาผลประโยชน์ใส่ตนค่ะ

11. rung_zero

rung_zero เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาความคิดเห็นทุกท่าน ดีแล้ว ประเสริฐ แล้ว สาธุ สาธุ สาธุ

12. nantapong

nantapong เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    พระบรมสารีริกธาตุที่ผมได้รับจากคุณ nivee ผมได้นำไปถวายวัดบางส่วน

ตอนนี้เสด็จมาเพิ่มหลายองค์ครับ พระอาจารย์ท่านบอกว่าอัศจรรย์มากๆ

ผมมัวแต่ตื่นเต้น ก็เลยลืมถ่ายภาพมาให้ได้ชมพุทธบารมีกันเลยครับ

13. nantapong

nantapong เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    (deejai)สาธุ!!!!!!!!!! (deejai)

14. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าพึ่งท้อใจครับคุณ แม่น้องยู ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับ พระบรมธาตุจากคุณแม่ของน้องยู คุณไซ และเพื่อนๆอีกหลายๆคนครับ ทางไปรษณีย์ อยู่ที่
    เจตนา ของผู้ให้และผู้รับ ครับ และการปฏิบัติหลังจากที่ได้รับว่ามีความศรัทธามากน้อยแค่ไหน ถ้าผู้ได้รับแล้วปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ คุณก็จะได้บุญเพิ่มขึ้นอีกมากโข ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นอย่างนัี้นอยู่แล้วครับส่วนไปรษณีย์ เป็นช่องทางบุญครับ ...แจกต่อไปนะครับยังมีผู้รอรับอีกมากมาย..สาธุ

15. kratair

kratair เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010

ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดจากใจ และศรัทธา พระท่านเข้าใจค่ะ โมทนาบุญกับการให้ธรรมมะเป็นทานค่ะ นู๋เองก้อได้รับจากคุณยู และเจ๊ไซ้ เช่นกันค่ะ

16. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    555 คุณแม่อย่าหวั่นไหวไปเลยค่ะ ลูกพระพุทธเจ้าทุกคน ต้องจิตใจไม่สั่นไหว มุ่งมั่นในการทำความดี เพื่อสืบต่อพระพุทธศาสนาต่อไป ถึงแม้จะมีสิ่งใดมากระทบนิดหน่อย มันก็เป็นเพียงการลองใจ ในความมั่นคงของเรา ผู้มีสัญญาเดิมมา ผู้ใดไม่ทำ ผู้นั้นไม่รู้ค่ะ สู้ ๆ สู้ตาย คุณแม่น้องยู อิๆๆ

17. sutthida

sutthida เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    การแจกพระบรมสารีริกธาตุ 1 องค์อานิสงค์เทียบเท่าการสร้างพระประธาน ในพระบรมสารีริกธาตุแต่ละองค์มีเทวดาที่รักษาพระบรมสารีริกธาตุล้วนแล้วแต่เป็นเทวดาที่มีฤทธิ์มาก บางครั้งการเดินทางในถิ่นทุรกันดาร หรือวัดที่อยู่ห่างไกล ลำบากในการเดินทาง หรือวัดในต่างประเทศ เพื่อนชาวพุทธในต่างประเทศ การส่งทางไปรษณีย์ก็เป็นทางนึง
    ในการสร้างพุทธานุสสติค่ะ พุทธานุสสติกรรมฐานเป็นกรรมฐานที่ถึงพระนิพพานง่ายที่สุด เป็นการระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้า ในการแจกของเอเอเป็นวรรณะสีแดง (พระโลหิตธาตุ) ทุกครั้งที่เอเอนึกถึงพระบรมสารีริกธาตุที่แจก เอเอจะนึกถึงก่อนที่พระพุทธเจ้าท่านจะทรงตรัสรู้ ที่ใต้ต้นโพธิ์ที่ท่านอธิษฐานไว้ว่า แม้เนื้อและเลือดในสรีระเราจะแห้งเหือดไปหมดสิ้น จะเหลือแต่หนัง เอ็น กระดูกก็ตามที หากเรายังไม่บรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณ ก็จักไม่ทำลายบัลลังก์นี้” คือ จะไม่ลุกจากที่เด็ดขาด เอเอใช้สิ่งนี้เตือนสติตนเองอยู่เสมอไม่ให้ท้อค่ะ

18. wisaruth

wisaruth เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งและอยากให้ทั้งผู้แจกและผู้รับคิดและปฎิบัติได้อย่างท่านเพราะพระบรมสารีริกธาตุถ้าทำได้ดีก็ได้บารมีสูง ถ้าทำผิด ก็ตกนรก 1 พุทธันดร ขนาดเกษา อัฐิ พ่อแม่ครูบาอาจารย์ เรายังต้องใส่ผอบแล้วนี่พระบรมสารีริกธาตุนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2010
  19. wattikorn

wattikorn Active Member

12 สิงหาคม 2010
    ถ้าทำด้วยจิตใจบริสุทธิ์ คิดว่าไม่น่าเป็นอะไรนะครับ ถ้าจะเป็นทางทำให้มีคนได้บูชาพระธาตุมากๆและแพร่หลาย ช่วยทำให้เพิ่มคนตั้งมั่นในศีลธรรมให้มากขึ้นครับ

20. kenchiro16

kenchiro16 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    อย่าเสียใจไปเลยครับ คุณ nivee

ดูที่เจตนา ผมว่าคุณทำดีที่สุดแล้ว

เป็นกำลังใจให้หมั่นสรางกุศลต่อไปครับ