ความเห็นส่วนตัว ตายแล้วไปไหน ลงนรก? ขึ้นสวรรค์?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Donquixote, 10 มกราคม 2020.

?
  1. ไม่ได้ไปไหนว่างเปล่าทุกอย่าง

1 vote(s)
    33.3%
  2. ไป ลงนรก ขึ้นสวรรค์

2 vote(s)
    66.7%
  1. Donquixote

Donquixote ชีวิตเราเอง อย่าให้ใครกำหนด

มุมมอง คำถามว่าตายแล้วไปไหน ? ลงนรก? ขึ้นสวรรค์?
    ในมุมมองผมนะครับ(แค่มุมมองผมจริงๆไม่เกี่ยวกับใคร) ในความคิดผมว่าไม่ได้ไปไหนเลย แค่การตายคือการดับสูญ ไม่รับรู้อะไรทั้งสิ้น ลองคิดเล่นๆนะครับ เหมือนว่าเราหลับลึกๆไม่ฝันไม่อะไรซักพักก็รู้สึกตัว นี่เหละในช่วงเวลาอันที่ไม่รู้สึกตัวนั้นเหละ เป็นเวลาของการคำว่าตาย ที่ไม่รู้สึกนึกคิดอะไรทั้งสิ้น การตายคือระบบการทำงานของร่างกายหยุดทำงาน เช่นหัวใจ สมอง ฯลฯ ไม่มีเลือดหรือ ออกซิเจนไปเลี้ยงร่างกาย ร่างกายเราเลยเน่าหรือเสีย ไปในที่สุด ทุกศาสนาเลยไม่นิยมเก็บใว้ต้องทำลายทิ้งเช่น การเผา หรือการฝัง ยกตัวอย่าง หากเราเอา เป็ดสดๆที่เพิ่งโดนเชือดมา มันก็ยังสดอยู่ใช่ไหมครับ ลองทิ้งตาก ลมตากแดดใว้ 2-3 วันสิ กลิ่นก็เริ่มมา เริ่มเน่าเริ่มเสีย เราจะเอามากินไหมละ คงไม่ ต้องทำลาย เอาไปทิ้ง ไปฝัง ก็ไม่ต่างกับมนุษย์เราเลยที่เป็นสิ่งมีชีวิตเหมือนกัน...

นรกล่ะ? ผมว่ามีจริง เป็นคำเรียก และ คำที่สร้างขึ้นมาเพื่อให้มนุษย์ฉุดคิดว่า สิ่งที่ดี สิ่งที่ผิดเท่านั้น แต่นรกสำหรับผมที่บอกว่าตายไปต้องตกนรก 555+ ไม่จำเป็นต้องตายหรอก มนุษย์เงินเดือนเงินหมดตั้งแต่ต้นเดือนกลางเดือน ก็สามารถเรียกว่า นรกได้แล้ว การกินที่ลำบาก การเป็นอยู่ที่ลำบาก ฯลฯ นี่เหละ นรกที่แท้จริง

สวรรค์ มันก็เป็นคำเรียก คำที่สร้างขึ้นมา ให้ตรงกันข้ามกับนรกให้มีความแตกต่าง เช่น หากคุณทำไม่ดี คุณต้องตกนรกนะ หากคุณทำดีคุณได้ขึ้นสวรรค์นะ ก็เท่านั้นเอง ทำไมผมคิดแบบนี้ใช่ไหมครับ มีหลักฐานให้ผมดูไหมรูปภาพหรืออะไรว่ามันมีอยู่จริง หรือเพียงคำกล่าว คำบอก คำสอน เฉยๆ แต่ถ้ามันเป็นเรื่องจริงละ? ทำไมพระเจ้าหรือผู้ที่มีอำนาจไม่ ส่องโปรเจคเตอร์ ให้มนุษย์ดูเลย ออกมาบอกให้รู้ว่า มันเรื่องจริงนะ ถ้าทำไม่ดี มันเป็นอย่างนี้จริวๆนะ ถ้าทำดีจะเป็นแบบนี้จริงๆนะ รับรองคนดีทั้งโลกครับ ไม่มีใครกล้าทำไม่ดีแน่ๆ ความสงบสุขจะมีกันทุกครัวเรือน ออกไปไหนไม่ต้องล๊อกบ้าน ขับรถไปไหนไม่ต้องกลัวหาย ที่ผมมาเล่าความรู้สึกนี้ไม่ได้ให้เกิดความแตกแยกในความคิดหรือทำให้ใครต้องเสียหายนะครับ มันเป็นความคิดที่มีเหตุและผลของผมเท่านั้นเองไม่เกี่ยวกับใคร และไม่ได้เพื่ออะไร อยากจะแชร์ เหตุและผลกันครับ ว่าท่านๆ ทั้งหลายคิดเห็นยังไง (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ)

2. Donquixote

Donquixote ชีวิตเราเอง อย่าให้ใครกำหนด

และฝากอีกนิด ชีวิตเรามีชีวิตเดียว ใช้ให้มันคุ้ม เราเองเท่านั้นที่สามารถกำหนดชีวิตได้ไม่มีใครมากำหนด ลิขิตหรือบังคับเรา ไม่ต้องอ้างบุญกรรม สร้างคุณทดแทนพ่อแม่เยอะๆครับ ถ้าคิดว่าการทำบุญก็ทำกับพ่อแม่เรานี่เหละดีสุด เค้าได้กิน ได้อิ่ม ได้มีความสุข เมื่อเราทำให้ท่านมีความสุขสบายเมื่อไหร่คุณเก่งที่สุดแล้ว

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ศึกษาศาสนาพุทธ บวชเรียน จะได้เข้าใจอะไรมากขึ้น นะครับ

4. สุดทางธรรม

สุดทางธรรม สมาชิก

10 กันยายน 2011
    ย้อนกลับไปสัก4-50ปี ถ้ามีคนไปบอกว่าอีกหน่อย คนจะคุยเห็นหน้ากันได้แม้จะอยู่ไกลกันคนละฟากโลก ก็คงไม่มีไครเชื่อ โดนหาว่าบ้าแน่ๆ คนไม่เคยรู้ไม่เคยเห็นก็บอกว่าไม่มี สวรรค์นรกก็คืออนาคตของคน ตายไปก็ได้รู้ได้เห็นเองว่าจะได้ไปทางไหน แต่ถ้าอยากได้รู้ได้เห็นก่อนตายก็มีทางต้องฝึกเจริญวิปัสนา อยากเห็นพระอาทิตย์ขึ้นบนยอดเขาภูกระดึง แต่ขี้เกียจเดินขึ้นไป กี่ชาติก็คงไม่ได้เห็น

5. somkid

somkid สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2018
    คนเราควรอยู่ด้วยความไม่ประมาทครับ มีจริง ไม่มีจริง ไม่มีใครยืนยันกับคุณได้ แต่ทำดีไว้ก่อนครับ ถ้ามีจริงเราจะได้ไม่เสียใจ ถ้าไม่มีจริง ตอนมีชีวิตอยู่ก็จะมีแต่มิตร ตายไปก็จะมีคนคิดถึง ดีกว่าทำชั่วแล้วมีแต่ศัตรู ตายไปมีแต่คนสาปแช่งนะครับ

6. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

นรก สวรรค์ มีจริงครับ

7. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    นรก สวรรค์ มีจริงครับไม่ว่าคุณจะเชื่อหรือไม่ก็ตาม ตายไปก็ไปตามกรรมของตัวเองเลยครับทั้งกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม การไม่ยอมเชื่อเรื่องนรก สวรรค์ มันไม่ได้ทำให้คุณหลีกหนีพ้นไปได้ ยังไงก็ต้องเจอครับ

8. Justnobody

Justnobody สมาชิก

ความรู้เรื่องความตายในทางวิทยาศาสตร์มันต่างกับพุทธศาสนาครับ นักวิทยาศาสตร์จำนวนมากเป็นพวก materialist ไม่เชื่อเรื่องจิตวิญญาณ ฉะนั้นพวกกฎทฤษฎีของพวกเขาจึงปฏิเสธความมีอยู่ของจิต แต่มีตัวอย่างในชีวิตจริงที่จะปฏิเสธเรื่องความมีอยู่จริงของจิตไม่ได้ นั่นคือคนเป็นโรคจิต ถ้าไม่มีจิตพวกนั้นจะเป็นโรคจิตได้ยังไงจริงไหมครับ?

9. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

- เมื่อเห็นเดรัจฉาน มีจริง นรกย่อมมีจริง
    - ทำไมถึงไม่เห็นนรก ทำไมถึงไม่เห็นสวรรค์ คนจะได้ทำความดี
    - ตนเป็นที่พึงแห่งตน คนๆนึงเกิดตายหลายภพชาติ มีเจ้ากรรมนายเวร เยอะแยะ เพราะฉนั้นเมื่อถึงภพชาติที่ต้องเกิดเป็นมนุษย์ ต้องทำความดี หมั่นศึกษาความจริงของมนุษย์ว่าเกิดมาเพื่ออะไร
    - ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว เป็นความจริงของจักรวาลครับ
    - ทำดียังไม่ได้ดี ทำชั่วยังไม่ได้ชั่ว เพราะมีกรรมเก่าส่งผลครับ

10. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาง่ายๆ นะ จขกท

คุณ จำเพื่อน ที่เรียนด้วยกันมา
    ได้ทั้งหมดไหม

หรือ เอาที่สนิทๆ แนบแน่นใน
    แต่ละชั้นปี ที่ เปลี่ยนผันไป
    จำได้หมดไหม

ยังคอยเวียนกลับไปทักทาย
    ฉุดรั้ง ให้คิด ให้ทำ ตามสิ่ง
    ที่ตนเหน "เท่านี้ใช่ อย่างอื่นเปล่า"
    ไหม......ทั้งๆที่ ชุดความคิด
    "เท่านี้ใช่ อย่างอื่นเปล่า" นั้นๆ
    ก้ สุดยอด ดุจเสพสวรรคิ์

ดังนั้น สวรรคิ์ในปัจจุบัน ที่คุณ
    เหนว่า นี่แหละใช่ เปนอุบายให้
    คนทำดี แต่ แม้นแต่คุณเอง
    ก้ไม่เคย ย้อนกลับไปหาเพื่อน
    เพื่อ บอกกล่าวสิ่งที่คุณเหนว่า
    "เท่านี้ใช่ อย่างอื่นเปล่า"

ประสาอะไร กับ สวรรคิ์ที่อาจจะมี
    จริง เวลาใครไปแล้ว ก้ไม่กลับมา
    บอกคนข้างหลัง เพื่อนเก่า สักคน

กรณี ทุกข์ หรือ เปรียบปัจจุบันเปน
    นาหญ้าขึ้นรก แรกๆ อาจจะ ฟูมฟาย
    ตะเกียดตะกายไปหาเพื่อน พ่อแม่
    แต่ ถ้าทำบ่อยๆ ทุกครั้ง จนเพื่อน
    มันหาว่า งอมือ งอเท้า ...ส่วนใหญ่
    แล้ว ก้จะ พอใจอยู่กับการ ดิ้นรน
    กัดฟันสู้ ทุกข์ นั้นโดยลำพัง ไม่ไป
    โทษใคร ไม่ต้องลากใครต่อใคร
    มารับรู้ ร่วมผล.......

ดังนั้น สัตว์ในนาหญ้าขึ้นรก เขาก้
    เสพทุกข์โดยลำพัง ไม่กลับมาบอก
    เหมือนกัน มีคุณธรรมกว่าคนในโลก
    ที่มีความเหนผิด ก้ ยังอุตสาห์ขยันบอก
    ให้ผู้อื่นรับรู้

สรุป นาหญ้าขึ้นรก แล สวรรคิ์ จะมี
    หรือไม่ การเดินโดยลำพัง ก้ ยัง
    คงเปน กิจเดียว รสเดียว จะอยู่
    ในสภาพเหมือนอยู่ในนาหญ้าขึ้นรก
    หรือ เบา สงบ ดั่งอยู่ในสรวงสวรรคิ์
    ก้สามารถ ยกขึ้นสู่ การเหนทาง
    ของคนเดินไปคนเดียว มีสติตั้ง
    มั่นไม่หวั่นไหวไปใน สิ่งอันชักชวน
    ให้เขวจาก กายใดๆก้ดี เวทนาก้ดี
    ความวิจิตรก้ดี หรือ ชุดความคิดใดๆ

ย่อมเหน อมตะธรรม ได้ ไม่ยาก