ข้างบ้านเอาขยะมาทิ้งหน้าบ้านเรา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย อยากหาย, 30 ตุลาคม 2012.

1. อยากหาย

อยากหาย สมาชิก

คือ บ้านของดิฉ้ันเป็นตึกแถว ตอนเย็น จะเอาขยะมาวางไว้่หน้าบ้าน (ตรงทางเท้านะคะ) แต่ตรงกับหน้าบ้านเราพอดี ทีนี้ ข้างบ้านเค้าก็มีที่ของเค้า ซึ่งเค้าก็เอาขยะมาทิ้งหน้าบ้านเค้าอยู่เป็นประจำอยู่แล้วเหมือนกัน แต่จู่ๆ พอเราปิดบ้านขึุ้นข้างบน มองออกมาที่หน้าต่าง เค้าก็เอาขยะของเค้ามารวมกับขยะของเรา แบบทิ้งๆขว้างๆด้วยนะคะ พอวั้นที่ 2 ก็เอาอีกแล้ว เอามาทิ้งรวมกับของเราอีกแล้ว ซึ่งตอนแรกที่เห็นอ่ะค่ะ (ที่เพิ่งกลับมาจากทำงาน) ก็ยังเห็นอยู่หน้าบ้านเค้าอยู่เลย พอเราปิดบ้านขึ้นบ้านหน่อยเดียว เค้าก็เอามาิวางรวมกับของเราอีกแล้ว

จะทำยังไงดีอ่ะ ค่ะ โทรไปถามเค้าตรงๆเลยได้ไหมคะ แต่ไม่อยากมีเรื่องอ่ะค่ะ แต่อยากถามเค้าเท่านีนเอง ว่าทำทำไม คิดว่า สมควรไม๊คะ หรือจะปล่อยเลยตามเลย ดี

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ควรทน และยังไม่ควรโทรนะครับ เพื่อนบ้านเปลี่ยนลำบาก ทางที่ดีหลีกเลี่ยงเรื่องบาดหมางกันดีกว่าครับ จะไปโกรธเกลียดใครข้างนอกพอว่า กลับมาบ้านควรจะสบายใจ ไม่ควรมาทะเลาะกับเืพื่อนบ้านอีก

ผมว่าลองย้ายถังขยะหรือกองขยะหน้าบ้านคุณเองออกไปดีกว่าครับ ทำให้หน้าบ้านตัวเองไม่มีขยะ ขยะของคุณคุณก็ใส่ถุงดำ แล้วก็เอาไปทิ้งรวมกับถังขยะใหญ่ๆ ของเทศบาลเองแทน

ปัดกวาดหน้าบ้านของคุณให้สะอาด พอไม่มีขยะหน้าบ้าน ลองดูว่าเพื่อนบ้านคุณยังจะมาทิ้งขยะหน้าบ้านคุณรึปล่าว ผมว่าน่าจะแก้ไขได้นะคับ ถ้ายังแก้ไม่ได้ค่อยหาวิธีิอื่นอีก