ขอเล่าเรื่องวัดพระธรรมกายบ้าง

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ผ่านมา, 19 มกราคม 2005.

1. Hades

Hades เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    ตามเข้ามาอ่านจากกระทู้นี้ครับ "อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ เกี่ยวกับ วัดพระธรรมกาย ว่าคิดกันอย่างไร" เข้ามาอ่านแล้วก็ดีนะครับ ได้ฟังความเห็นหลายๆด้าน ไม่ใช่ด้านที่มีคนด่าอย่างเดียว

2. dhammashare

dhammashare เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2008
    จากพันทิพครับ

[SIZE=-1]Y6927126[/SIZE] ข้อเท็จจริงกรณีวัดพระธรรมกาย อ่านแล้วตาสว่าง เรื่องที่หลายๆท่านอาจยังไม่ทราบ <!-- [15] --> [​IMG]
    [SIZE=-1]Y6942447[/SIZE] หลวงพ่อฤาษีลิงดำให้ความเคารพต่อหลวงพ่อสดมาก แต่ไม่เคยกล่าวถึง “วัดพระธรรมกายเลย” ยกเว้นข้อความต่อไปนี้ <!-- [14] --> [​IMG]
    [SIZE=-1]Y5779543[/SIZE] ธรรม(กลาย) เพื่อ(มอมเมา)ประชาชน ฉบับพระรัตนตรัย(เป็นอัตตา) <!-- [12] --> [​IMG]
    [SIZE=-1]Y6632829[/SIZE] แท้จริงแล้ว “มหาลดาปสาธน์” ก็คือชุดเจ้าสาวของมหาอุบาสิกาวิสาขา <!-- [5] --> [​IMG]
    [SIZE=-1]Y5804013[/SIZE] เครื่องประดับชาวสวรรค์......เห็นแล้วต้องติดใจครับ<!-- [5] --> [​IMG]
    [SIZE=-1]Y6999073[/SIZE] สินเชื่อเพื่อการทำบุญ “ หล่อทองคำรูปเหมือนหลวงปู่ - พ ร ะ ม ง ค ล เ ท พ มุ นี ”[​IMG]
    [SIZE=-1]X5729877[/SIZE] มาพิสูจน์ทฤษฎีปัดระเบิด ด้วยหลักฟิสิกข์กันเถอะ{แตกประเด็นจาก X5726802}[​IMG]

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านบอกไว้ชัดเจนครับ ว่าเจ้้าสำนักเป็นยังไง
    โหลดฟังได้เลยครับ ลิงค์นี้

ถ้าฟังเนื้อๆ เริ่มที่ นาที่ที่ 3:50 นะครับ

http://www.luangpor.com/audio/SaveTheWorld/18_1B_Pakinaka.mp3

สำรอง 1
    KewlShare : Upload, Share & Earn Money with Your Files

สำรอง 2
    RapidShare: 1-CLICK Web hosting - Easy Filehosting

ใครใคร่ศึกษา การปฎิบัติธรรมจริงๆ
    ผมสนับสนุนให้ ศึกษาของจริงที่
    "วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ" นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2009
  3. anuchakpy

anuchakpy Active Member

14 ธันวาคม 2011
    เรื่องวิชาปราบมาร
    ผมเห็นมีคนพูดกันบ่อยนะครับ สงสัยเหมือนกันว่าการทำศึกมันง่ายขนาดนั้นเชียวหรือ ผมดูจากหลักความเป็นจริง ก่อนที่เราจะปราบเขา ควรจะปราบกิเลสในตัวให้ได้ก่อน(ต้องขั้นอรหัตผลจริงๆ ศูนย์จากกิเลส) ตราบใดกิเลสในตัวยังไม่หมด คิดจะไปทำวิชารบล่ะก็เรียบร้อยโรงเรียนไทย ผมไม่ได้สบประมาทใครนะครับ ผมพูดตามหลักวิชารบจริงๆ การรบทางโลกยังแบ่งกันเป็นหน่วยๆ มีทั้งหน่วยรบ หน่วยช่วยรบ หน่วยสนับสนุน ฯลฯ แล้วทางธรรมล่ะ? การรบต้องรบเป็นทีม จะรบกับพญามารนั้นไม่ใช่เรื่องหมูๆ เผลอๆ คุณจะโดนเขาปราบเอาซะก่อนถ้าคุณฉายเดี่ยว ลองคิดดูนะครับ สมมุติว่าผมอยู่ฝ่ายมาร ผมเองก็ไม่ให้คุณกินผมง่ายๆหรอก ฝ่ายมารก็เก่งเหมือนกัน ไม่เคยได้ยินวิชามารหรอ ในสมัยนี้ก็ยังใช้กันมากมาย ถ้าสังเกตุให้ดีแล้วจะถึงบางอ้อ ผมเองเป็นทหารเวลาฝึกการรบ ผมจะคิดว่าตัวเองเป็นฝ่ายตรงข้ามแล้วจ้องเล่นงานฝ่ายตัวเอง เพื่อค้นหาแนวทางการรบให้รบชนะฝ่ายตรงข้าม มันมีแผนซ้อนแผนมากมาย...........นัก
    คิดง่ายๆนะ แค่ตอนนี้เรายังมาทะเลาะกัน ยังใส่ร้ายป้ายสีกัน ยังคิดว่าของตัวเองถูก ของคนอื่นผิด แล้วแบบนี้ยังคิดที่จะรบกับใครเขา
    ที่สำคัญ.....คนที่ได้ธรรมกาย.....เวลาอีกฝ่ายเค้าจะรบด้วยเขาคงไม่ส่งคนธรรมดามารบกับคุณหรอก จริงไหม????
    เพราะฉนั้น เรามารวบรวมกำลังรบด้วยการเป็นกัลยาณมิตรชวนคนมาให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนากันให้มากที่สุด เพื่อเป็นกำลังสนับสนุนการรบให้กับชุดทำวิชา จะดีไหม ถ้าโลกเรามีคนดีมากเท่าไร เราก็มีโอกาสชนะมากเท่านั้น

4. anuchakpy

anuchakpy Active Member

14 ธันวาคม 2011
    พระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ หรือพระเกจิอาจารย์ทุกท่าน เราจะรู้ได้อย่างไรว่าท่านดีจริง????? ส่วนใหญ่แล้วท่านจะมีคุณวิเศษ อย่างเช่นวิชาสาม เป็นต้น ยิ่งเราเป็นลูกศิษย์ใกล้ชิดท่าน เราจะได้รับรู้เรื่องราวต่างๆกับตัวเราเอง ยังมีอะไรอีกมากมายที่เหนือความคาดเดาอีกมาก ยังมีสิ่งอัศจรรย์อีกเยอะ ลองค้นหาดูนะครับ แล้วลองใช้สติปัญญาในการพิจารณาให้ดีๆ ถ้าได้รู้ได้เห็นคุณธรรมของท่านแล้ว รับรอง ไม่เสียชาติเกิด เรื่องนี่สนุกครับผมชอบ
    ผมเองเป็นคนที่ไม่กล่าวร้ายกับพระสงฆ์ ไม่ว่าท่านจะดีหรือไม่ เพราะอย่างน้อยท่านก็บวชเป็นพระ อีกอย่างเขามีระบบคณะสงฆ์กำกับอยู่แล้ว สิ่งหนึ่งที่ผมอยากฝากกับทุกท่าน คือ อยากให้ท่านมองตัวเองให้มากๆ ดูในกระจกก็ได้ ดูสิว่าเราดีหรือยัง ถ้าดี ดีได้แค่ไหน ที่สำคัญดีพอที่จะว่าร้ายคนอื่นหรือเปล่า ถ้าเรายังว่าร้ายคนอื่นได้ ก็ให้กลับไปดูตัวเองในกระจกอีกครั้ง...