ขอเรื่องชี้แนะ ผู้ที่สัมผัสทางจิตได้

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย โอมสักการะ, 15 พฤษภาคม 2008.

1. โอมสักการะ

โอมสักการะ สมาชิก

15 พฤษภาคม 2008
    ด้วยตอนนี้ ญาติของกระผมได้เข้าโรงพยาบาล อยู่ในห้อง ไอซียูชื่อ วิทยา ลาโมเน ไม่ทราบว่าตอนนี้ เข้าได้มีจิตวิญาณ เหลือ อยู่หรือไม่ เพื่อการตัดสินใจว่า จะให้เขาได้ไปดี หรือ ว่าจะยือ เข้าไว้อยู่ ช่วยกรุณาชี้ทางให้ด้วยครับ ขอบคุณมาก

2. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    คุณโอมสักการะ ขอให้พิจารณาเรื่องนี้ ให้ถ่องแท้

http://palungjit.org/showthread.php?t=128166

และคุณนั้น เป็นผู้มีสัมผัส

3. โอมสักการะ

ขอบคุณ คุณ สิกขิม เทวาลัย ด้วยความตายมันเลี่ยงไม่ได้ แต่ด้วยความที่ญาติของผม ความจริง จะว่าญาติคงไม่ใช่ แต่เป็นทั้งอาจาย์ พี่ เคยให้คำปรึกษา และช่วยเหลือ ผู้คนมากมาย จนมีคนเรียกว่าอาจารย์ แต่เพราะในบรรดาลูกศิษย์ หลายท่านยังคงรับไม่ได้ของการจากไป ของท่าน ท่านได้หมดลมหายใจไปกว่า 20 นาทีก่อนถึงโรงพยาบาลแล้ว แต่ หมอก็สามารถป๊มและ ช่วยให้หายใจได้ด้วยเครื่อง ด้วยความเคารพ ในการรักษา ตัวผมเองด้วยปัญญาอันน้อยนิด คงไม่กล้าตัดสินใจ ในเรื่องนี้ได้ ด้วยตัวเอง แต่ก็มีคำตอบอยู่แล้ว เพียงแค่อยาก ให้แน่ใจ ในอีกระดับหนึงเท่านั้น ครับ เ

4. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
  5. โอซารัน

โอซารัน Active Member

ให้หมอยื้อจนถึงที่สุดอะคับ

เรื่องวิญญานก็ใช้ควบคู่กันไป อะ

หมดลมหายใจเคยมีฟื้นนะครับ เนื่องจากอ๊อกซิเจนในเซลล์ยังไม่ตายอะ

ขึ้นอยู่กับการกระตุ้น คับ

6. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ผมเสียคนที่ผมรักที่สุดไป วันนั้นผมดูสภาพท่าน ผมมีปัญญาร้อยแปด เพียงพอที่น่าจะทำให้ท่านกลับคืนมาได้ถ้าเราพยายามอย่างที่สุด

แต่ผม มองไปที่สังขารท่าน ผมมองไปที่ สภาวะของท่านหลังกลับคืนมา
    ผมมองไปที่ ความสลายไปของสังขารอันเป็นธรรมดา
    ผมมองมาที่ใจตัวเองว่า เราต้องการให้เขาอยู่ต่อ หรือ ว่าเขาต้องการอยู่ต่อ

ถ้าสภาพสังขารไม่เอื้ออำนวยแล้ว เราก็ต้องปล่อยไป
    ผมมองว่า การที่เขาได้ไปแล้ว เขาผ่านเวลาที่น่ากลัวที่สุดสำหรับชีวิตคนไปแล้ว ทำไมเราต้องดึงเขากลับมาเพื่อให้เขาต้องเผชิญมันรอบสองด้วย

เราต่างหากที่ อยากให้เขากลับมา ไม่ใช่เขาที่อยากกลับมา
    ทุกคนต้องเดินไปสู่จุดนั้นเหมือนกันหมด ถ้าเราข้ามผ่านประตูนั้นไปแล้ว และเป็นประตูีที่ทุกคน หวั่น มีหรืออยากจะกลับมา ทวนมัน ซ้ำสอง

ทางที่ถูกคือ ทำกุศลและอุทิศไป อย่างดีที่สุด ถวายสังฆทาน รีบส่งบุญให้ท่านจะดีกว่า

ส่วนทางการแพทย์นั้น ก็ปล่อยตามที่แพทย์เห็นสมควร

7. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ถ้าจะให้ดูกันจริง ต้องไปดูที่ตัวเขาขอรับ ไม่ใช่อยู่ที่หนึ่งแบบมองไม่เห็นแล้วดู ไม่ได้ดอกขอรับ

แต่ถึงอย่างไรก็ตาม คุณควรเชื่อคำวินิจฉัยของแพทย์ผู้รักษา ขอรับ แต่ถ้าคุณไม่ค่อยเชื่อ ก็ขอเคลื่อนย้ายไปที่โรงพยาบาลที่คุณเชื่อ ก็ได้ครับ จะได้ทำให้คุณสบายใจขึ้น

อนึ่ง การดูว่ามีจิตวิญญาณ ยังอยู่หรือไม่นั้น ก็ต้องถอดอ๊อกซิเจนออก (ถ้าเขาใส่อ๊อกซิเจนอยู่) แล้วดูอาการทางกาย ถ้าถอดอ๊อกซิเจนออกแล้ว หัวใจเต้นช้าลง หายใจแผ่วลง แสดงว่า วิญญาณของเขาไม่อยู่ในร่างแล้วขอรับ
    ถ้าเขาไม่ใส่อ๊อกซิเจน แต่ยังหายใจอยู่ ก็แสดงว่า จิตวิญญาณ เขายังอยู่เพียงแต่เขาหลับไปเท่านั้น

8. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้สัมผัสทางจิต คงหาไม่ได้ง่ายๆ

ฟังหมอสรุปอาการก่อนค่ะ แล้วใช้ปัญญาพิจารณา

9. โอซารัน

โอซารัน Active Member

ชี้แจงยังงี้นะครับ ว่าต้องไปเสาะหานักพลังจิตเก่งๆสักคนอะครับ

เพราะเขาสามารถส่งคลื่นพลังจิตลงไปในคนป่วยได้ แต่ไม่เคยมีกรณี

หมดลมหายใจยังงี้มากนักครับ

10. โอมสักการะ

ขอบคุณทุกท่านที่เวียนมาตอบครับ ท่านเสียเมื่อคืนตอน ตีสองแล้วครับ สรรพสัตว์ หนีไม่พ้น เกิด แก่ เจ็บ ตาย ทั้งหมดทั้งสิ้นครับ

11. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ลองทำอย่างนี้นะคะ
    อาจารย์ของแสนสวาทเคยแนะนำให้ว่าทำอย่างนี้ค่ะ
    จุดธูป 32 ดอก วางโต๊ะกลางแจ้งเลย หน้ารูปปั้นขององค์ท้าวเวสสุวรรณ
    ถ้าไม่มี น่าจะไปที่ มีองค์ท่าน ไม่รู้ที่ไหนเหมือนกัน

ขอต่อท้าวเวสสุวรรณ
    ถ้าท่านผู้นี้ยังมีบุญบารมีอยู่ ขอต่อท้าวเวสสุวรรณ
    ให้ยืดอายุ ต่อคุณวิทยา ลาโมเน
    เพื่อให้ท่านได้ทำความดีเพิ่มเติม

อาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย และคาถาของท้าวเวสสุวรรณ

ลองดูค่ะ ถ้าชะตาเขายังไม่ถึงเวลาดับ อาจได้ผล
    ขอให้โชคดี

อ้าวเศร้า แสนสวาท ไม่ทันได้อ่านว่าท่านสิ้นแล้ว
    พออ่านกระทู้ก็รีบตอบไป
    เสียใจด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2008
  12. รักในหลวงครับ

รักในหลวงครับ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    เสียใจด้วยนะครับ

13. โอมสักการะ

ขอบคุณคุณแสนสวาทครับ