ขอนมัสการหลวงพี่ช่วยตอบปัญหาค่ะว่าดิฉันนั่งสมาธิผิดทางรึปล่าวค่ะ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย mild_seabreeze, 11 เมษายน 2013.

1. mild_seabreeze

mild_seabreeze สมาชิก

11 กรกฎาคม 2012
    ขณะที่นั่งวิปัสสนาเหตุใดเมื่อฝึกจิตบ่อยๆนั้นเมื่อนั่งสมาธินั้นมีเสียงอะไรหล่นขณะที่ไม่ได้ตั้งใจฟังเพราะดูสภาวะพองยุบอยู่นั้น มักรู้สึกว่าเหมือนหูนั้นระดิกทุกทีที่ได้ยินเสียงอย่างฉับพลัน จึงนึกว่ายินหนอทัน เเต่ไม่เข้าใจทำไมถึงหูมันกระดิกค่ะUoU กลัวว่าจะปฎิบัติผิดทางช่วยเเนะนำทีค่ะว่าต้องทำอย่างไรต่อไป

***หนูนั่งสมาธิผิดทางรึปล่าวค่ะ ทำไมเมื่อนั่งเสียงเพียงนิดเดียวมากระทบนั้นทำให้หูกระดิกค่ะ '