ขอถามเรื่องเวรกรรมหน่อยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Nippara_Anadta, 4 ธันวาคม 2008.

1. Nippara_Anadta

Nippara_Anadta สมาชิก

26 กรกฎาคม 2008
    ถ้าสมมติว่ามีคนเคยนำพวงมาลัยของวัดไปไปขาย (พวงมาลัยพวงใหญ่ที่ไหว้พระประธาน) กรรมนั้นสามารถจะตกนรกได้รึเปล่าครับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ลงอเวจีแน่นอน ถ้าไม่ชำระหนี้สงฆ์<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    เข้ามาอ่านครับ ผมว่าบาปนะ เเต่ถ้าเราทําโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ มันน่าจะผ่อนปรนกันได้ ยังไงก็เวลาอธิษฐานก็บอกพระพุทธรูปด้วยครับว่า เราผิดไปเเล้ว ทําโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ เเละมีโอกาส ก็หมั่นทําบุญอุทิศให้ศาสนาเรา น่าจะเเก้ได้นะ เพราะยังไง ถ้าคนที่ทําไม่รู้ ผมว่า ท่านจะให้อภัยครับ

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

เปรียบเทียบ ของที่พระฉัน กับ พวงมาลัย ดูครับ

เอามาโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์

5. gundam008

gundam008 สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2009
    ขอถามหน่อยครับ

คือว่าผมเป็นชายโสด ไปเที่ยวโสเภณีมา โดยเค้าได้สำเร็จความใคร่ให้ผมด้วยปาก ส่วนผมไม่ได้มีอะไรกับเค้า พอเสร็จกิจแล้วก็กลับ ผมอยากถามว่าที่ผมมาเที่ยวโสภเณีแบบนี้ ผมปาบมั้ยครับ

6. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    คุณเป็นชายโสด ไม่ได้ขอเงินผู้ปกครองใช้

คุณผู้หญิงขายบริการฯ ถ้าเป็นโสด พ่อแม่อนุญาติ ก็ไม่ผิด ไม่บาป

คุณผู้หญิงขายบริการฯ มีสามีแล้ว สามีอนุญาติ ก็ไม่ผิด ไม่บาป

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">กาเมสุ มิจฉาจารา เวรมณี เจตนาเป็นเครื่องงดเว้นจากการประพฤติผิดในกาม
    บุคคลต้องห้ามสำหรับฝ่ายชาย คือ
    (๑) ภรรยาคนอื่น
    (๒) ผู้หญิงที่ยังอยู่ในความอุปการะของผู้อื่น (ต้องพึ่งพาอาศัยผู้อื่นอยู่)
    (๓) ผู้หญิงที่จารีตต้องห้าม (แม่ ย่า ยาย พี่สาว น้องสาว ลูกสาว ชี หญิงผู้เยาว์)

บุคคลที่ต้องห้ามสำหรับฝ่ายหญิง คือ
    (๑) สามีคนอื่น
    (๒) ชายจารีตต้องห้าม (พ่อ ปู่ ตา พี่ชาย น้องชาย ลูกชาย พระภิกษุ สามเณร
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ข้อมูลเพิ่มเติม

http://palungjit.org/threads/ถามผู้รู้-ว่า-ขายตัว-ผิดศีล-ข้อ-กาเมรึเปล่า-บาป-รึเปล่า.128135/

.