ขอถามเกี่ยวกับ สมเด็จพระอาจารย์โต หน่อยครับ

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 23 กันยายน 2011.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    พระอาจารย์โต ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ใช่ไหมครับ

แล้ว ถ่า ใช่ ท่านบรรลุ อรหันต์ เปล่าครับ

ถ้า คนที่ ปราถนา จะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตนั้น ถ้าบรรลุ เป็นพระอรหันต์เลย

ก็เป็นพระพุทธเจ้าไม่ได้ใช่ไหมครับ ?

2. wayokasin

wayokasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2010
    ตอบ: ใช่ครับ พระโพธิสัตว์ คือผู้บำเพ็ญเป็นพุทธะ ในอนาคต พระโพธิสัตว์จะต้องถึงอรหัตผล ได้ ก็ต่อเมื่อดำรงฐานะเป็นพระพุทธเจ้าเท่านั้น จึงจะเข้าสู่กระแสนิพพานได้ ถ้ายังไม่เป็นพระพุทธะ ถึงจะบำเพ็ญอย่างยิ่งยวด ลำบากแค่ไหน ก็ ไม่สามารถเข้าอรหัตผลได้ ส่วนใหญ่ยังไม่ปรารถนาจะนิพพาน เพราะ ถ้าจิตเข้ากระแส นิพพาน ก็ ลงมาช่วยสัตว์โลกไม่ได้อีก ไปนิพานได้ แต่ท่านไม่ยอมไป เพราะท่านเมตตาสัตว์โลก.....บางองค์รอไม่ไหว ก็ ขอนิพพานชาตินี้เลย ก็ มี เพราะบารมีท่านเยอะสามารถเปลี่ยนคำอธิฐานได้
    ทั้งนี้ก็แล้วแต่ท่านนะครับ พระอวโรกิเตศวรโพธิสัตว์ ท่านอธิฐานว่า ถ้าสัตว์โลกยังได้รับทุกข์อยู่ในวัฏตะ เราจะยังไม่ มาเป็นพระพุทธะเจ้า พระกษิตครรภ์ โพธิสัตว์ ท่านอธิฐานว่า ถ้านรกยังไม่ว่าง ยังมีสรรพสัตว์ ต้องทรมารในนรก เราจะยังไม่ขอสำเร็จ พุทธภูมิ
    :cool: :cool: :cool:

3. chatch-p

chatch-p Active Member

เห็นด้วยกับคุณBAE1982ครับ ครูบาอาจารย์ท่านบอกว่าพระโพธิสัตว์ ท่านมีหลายระดับ บางท่านยังเป็นสัตว์เดรัจฉาน บางท่านเป็นมนุษย์ปุถุชน บางท่านได้ถึงระดับอนาคามี เพียงแต่ท่านจะไม่เข้านิพพาน เพราะปรารถนาจะเป็นพระพุทธเจ้า ขนคนเข้านิพพานกับท่านด้วย ท่านจะรู้เฉพาะตนท่านครับ

4. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    นี่คือต้อง บรรลุ พระอรหัน เหรอครับ หรือยังไง ช่วย บอกทีครับ

5. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

พระศรีอริยะเมตไตรย ที่จะมาสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าองค์ต่อไป ขณะนี้อยู่สวรรค์ชั้นดุสิต ก็สำเร็จพระอรหันต์ กับองค์สมณโคดมไง

ตำราของมนุษย์เอาแน่นอนอะไรไม่ได้หรอก โดนเฉพาะของไทย ชอบตัดแต่งเติมเสริม อวดรู้กว่าอาจารย์เสมอๆ ฟังไว้เล่นๆได้ อย่ายึดว่าถูกผิดเลย ตามแบบ ตามใจฉันคือไทยแท้

6. thontho

thontho เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว ลืมตอบไป.....สมเด็จโต ท่านกำลังบำเพ็ญพระโพธิสัตว์ ยังไม่ยอมสำเร็จพระอรหันต์ เพื่อต้องการช่วยมนุษย์ เพราะถ้าจะให้สำเร็จอรหันต์ต้องเลิกยุ่งกับมนุษย์ ถ้าไม่เลิกยุ่งก็ไม่สำเร็จอรหันต์ (กิเลสมันไม่หมด).....ฉนั้น ไม่ใช่เรื่องดีนักที่ใครสำเร็จอรหันต์เพราะเขาจะเลิกช่วยแล้ว เหมือนคนบ้าไม่สนใจใคร เรียกว่า เอาตัวรอดเป็นยอดดี พวกเทวดาเขาไม่ค่อยยกย่องเพราะเอาตัวรอด แต่พวกบำเพ็ญพระโพธิสัตว์ เทวดายกย่องมาก เพราะทนลำบากเพื่อช่วยสัตว์โลก

แต่ถ้าใครเกิดมีวาสนาเจอพระอรหันต์เข้า ซึ่งส่วนมากอยู่ในป่าลึกและซ่อนเร้น หลบหลีกมนุษย์เพราะจะนำกิเลสมาสู่ท่านและกลัวมนุษย์จะเกิดบาป เห็นท่านเป็นคนบ้าเพราะการไม่ติดยึดสิ่งใดๆ ท่านก็ยินดีแสดงธรรมเพื่อการหลุดพ้นของสัตว์โลก....แสดงว่าที่เห็นกันแทบทุกวันในเมืองน่ะ จะเป็นอรหันต์หรือเปล่า คิดกันเองนะ

7. elfgy

elfgy สมาชิกใหม่

องค์สมเด็จพุฒจารย์โตท่านเป็นพระโพธิสัตว์ที่ได้รับพุทธพยากรณ์จากพระพุทธเจ้าว่าตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในกัปต่อไปหลังพระเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้ามีพระนามว่าพระรามสัมมาสัมพุทธเจ้า

8. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

ยังไม่แน่ชัดนะครับว่า หลวงพ่อโตเป็นอรหันต์ แล้วยังเป็นพระโพธิสัตว์ ท่านเกิดมีผู้รู้จริงท่านได้ไขเฉลยข้อข้องใจได้จักเป็นกุศลยิ่ง