ขอถามเกี่ยวกับการแผ่เมตตาหน่อยครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย barcuda, 27 ตุลาคม 2011.

1. barcuda

barcuda สมาชิก

ตามหัวข้อนะครับ คือ ช่วง 3-4 เดือนที่ผ่านมา

ผมก็สวดมนต์แผ่เมตตาเกือบทุกวันนะครับ

แต่ปรากฏว่าโดนผีอำบ่อยครับ เดือนละครั้งสองครั้งครับ

ทั้งที่ช่วงก่อน ผมอยู่หอพักมาครึ่งปี ไม่เคยโดนผีอำเลย

แต่หลังจากเริ่มสวดมนต์แผ่เมตตา ก็โดนผีอำบ่อย

อยากทราบว่าการแผ่เมตตามันเกี่ยวกับการโดนผีอำมั๊ยครับ

เพราะผมได้ไปถามเพื่อน เค้าบอกว่าอย่าแผ่เมตตา

ให้สวดมนต์อย่างเดียวพอ

ยิ่งสวดก็ยิ่งโดนผีหลอก

ผมก็ได้ไปเปิดหาตามเว็ป ก็ได้เจอเว็ปนี้เข้าครับ

��Ҹ�������� ������麷�������ҷ������͹...��ͼ����

เค้าได้บอกว่า อย่าแผ่เมตตาครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

2. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ แผ่เมตตาแล้ว คุณจะต้องอุทิศส่วนกุศลด้วย
    เปรียบเสมือนการต่อเทียน เราจุดไฟให้ตัวเอง
    แล้วส่งไฟให้คนอื่นต่อไฟจากเทียนของเรา
    ไฟเราก็ไม่ดับ ๆไฟเค้าก็ได้ ได้ไม่มีวันจบไม่มีวันสิ้น ต่อได้เรื่อยๆ
    ข้อนี้ ก็เหมือนกัน แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศล ไม่มีหมดนะ
    ในเวบที่ให้มานั้นน่ะ มั่วได้สุดๆ ขึ้นชื่อว่าความดี
    มันต่อกันได้เรื่อยๆ ยิ่งให้ยิ่งได้มาก

มันมีอมนุษย์บางตัว ที่ไม่ชอบมนต์
    ถ้าสวดเข้าละก็ จะเข้าไปรบกวนมัน ทำให้มันเจ็บปวด
    บางตัวชอบ ถ้าสวด มันจะเข้ามาคุ้มครองรักษา

คุณจะสวดจะทำอะไร คก่อนทำ พูดลอยๆออกไปเลยว่า
    ไครชอบ ไครอยากได้กุศลผลบุญ เข้ามานั่งฟังนั่งรอรับ
    ไครไม่ชอบ ไครกลัว ก็ถอย ออกไปเสียก่อน แค่นี้ก็สวดได้ตามปกติ

3. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อย่าเลิกทำดี.......เพราะผีอำ

[​IMG][​IMG]

บางทีการอำของผีก็ไม่ได้หมายถึงการทำร้าย
    เขาอาจติดต่อขอรับบุญโดยเจาะจงด้วยเห็นว่าคุณมีบุญ
    มากพอที่จะสงเคราะห์เขาได้ หากไม่ต้องการความช่วยเหลือจะมาอำทำไม
    เพราะผีไม่มีรูปกายหยาบอย่างเราต้องใช้จิตวิญญาณใช้กำลังมากไม่ใช่ของง่าย

ขอเจริญพร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      26.2 KB
      เปิดดู:
      379
      ขนาดไฟล์:
      22.5 KB
      เปิดดู:
      491
      ขนาดไฟล์:
      147.8 KB
      เปิดดู:
      4,754
  4. barcuda

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ

ที่กล่าวมาจะนำไปใช้ครับ

5. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ครับ

ของผมนะครับ สวดมนต์เสร็จ ทุกครั้งก็จะแผ่เมตตา
    วันไหนไม่ง่วงนอน ก็จะสวดทั้ง แผ่เมตตาให้ตนเอง ทั้ง สัพเพ สัตตา แล้วพูดเป็นคำๆ เลยว่าจะอุทิศให้ใครมั่ง พอพูดเสร็จ ก้จะกล่าวว่า สุดท้ายนี้ขอให้ถึง ทุกผู้ ทุกนาม ทุกๆท่าน ทุกๆสรรพสิ่ง ทุกภพ ทุกภูมิ ให้มาร่วมรับบุญ ร่วมอนุโมทนาบุญ ด้วยเทอญ ฯลฯ

เห็นอ่านที่คุณลิงค์ให้มา ของผมตั้งแต่สวดมนต์ครั้งแรก ก็แผ่เมตตา สัพเพ สัตตา ทุกครั้ง
    ยังไม่เคยเจอผีเลย ผีเนี่ยก็ทะลึ่ง เหมือนกันนะ คนอยากเจอไม่ได้เจอ
    คนไม่ได้เจอกลับเจอกันจริง

ป.ล ผมไม่ค่อยจะนั่งสมาธินะครับ สวดมนต์ทีละชั่วโมง สวดได้
    แต่นั่งสมาธิ 15 นาทีนั่งไม่ได้ ไม่รู้เกี่ยวกันไหม นะครับ

6. barcuda

ขอบคุณมากครับที่แบ่งปันประสบการณ์