ขอถามอะครับเวลาพวกท่านเจอผีหอกหลอนใครนึกท้าวเวสสุวรรณบ้างคับป้องกันตอนผีโดนอำ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย วรุด, 10 มิถุนายน 2012.

1. วรุด

วรุด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2011
    ขอถามอะครับเวลาพวกท่านเจอผีหอกหลอนใครนึกถึงท่านท้าวเวสสุวรรณหรือพระอะไรบ้างคับเเล้วผีหนีบ้างครับ เอาไว้ป้องกันตอนโดนอำ เนื่องจากโดนอำท่องคาถาไม่ใด้ใด้เเต่นึก สิ่งศักดิ์สิทธิ์องค์ใดช่วยได้บ้างครับ

เเล้วท้าวเวสสุวรรณท่านปราบเฉพาะทางเลยหรือป่าวครับ

2. เดินดง

เดินดง เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ค่ะ ท่านพ่อ ท้าวเวสสุวรรณ ท่านเป็นเจ้าแห่งผี ผีทุกตัวกลัวท่าน ของเดินดง จะมีผ้ายันต์ ใส่กรอบ ติดไว้ที่ประตูหน้าบ้าน แต่คุณต้องอยู่ในศีลด้วย

3. mumoon

mumoon Active Member

นอกจากท้าวเวสสุวรรณแล้ว ยังมีพระอุปคุตอีกองค์นึงที่สามารถป้องกันได้ (ถ้าไม่ใช่เจ้ากรรมนายเวรแล้วสามารถป้องกันได้) ขนาดพญามารยังถูกปราบเลย

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใช้พระเครื่ององค์ใดองค์หนึ่งที่เรามีความศรัทธาก็ได้ครับ....สำคัญแต่ว่าจิตใจเราต้องมั่นคงจริงๆ....พระเครื่องทุกองค์ที่ผ่านพิธีพุทธาภิเษกแล้วจะมีเทวดาคุ้มครองรักษา...เรื่องผีเรื่องเล็กครับ....

แต่กันไม่ได้อย่างหนึ่งคือกรรม...เรื่องของกรรมนี่กันไม่ได้ทุกกรณี....

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระพุทธรูปทุกองค์จะมีเทวดารักษาอยู่ประจำ

ถาม : พระพุทธรูปแต่ละองค์นี่ พระพุทธเจ้าแต่ละองค์ท่านคุมอยู่หรือเปล่าครับ ?

ตอบ : ไม่ พระพุทธรูปนี่จะมีเทวดารักษา แล้วเทวดาแต่ละองค์อานุภาพท่านไม่เท่ากัน องค์ไหนที่บารมีมากก็สามารถสงเคราห์คนได้มาก คนก็จะนับถือมาก อย่างบ้านเราเมืองเราพระพุทธรูปมีเป็นแสนเป็นล้านแล้วทำไมมีที่ชาวบ้านเขาเลื่อมใสจริงๆ อยู่นับองค์ได้

ถาม : แล้วก็ต้องพุทธาภิเษกก่อนซิครับ ?

ตอบ : ถึงไม่พุทธาภิเษก เทวดาท่านก็รักษาอยู่แล้ว ถ้าเป็นพระพุทธรูป แต่ว่าการพุทธาภิเษกจะเป็นลักษณะว่า จับตัววางตาย ว่าองค์ไหนมีหน้าที่รักษา เพราะว่าถึงเวลาพุทธาภิเษกพระท่านมาก็จะให้ ท้าวสหัมบดีพรหม กับพระอินทร์รับผิดชอบว่าจะจัดเทวดาองค์ไหนรักษา แต่ถ้าหากว่าท้าวสหัมบดีหรหมหรือพระอินทร์ท่านมาเองท่านก็จัดการเอง

ถาม : แล้วของที่อยู่ในพิธีด้วยเหรอครับ ?

ตอบ : เหมือนกัน ลักษณะเดียวกัน ถึงเวลาแล้วก็จะมีการเจาะจงว่าคุณรักษาชิ้นนี้ ของคุณรักษาชิ้นนี้ ไม่ต้องห่วงหรอกต่อให้ทำมา ๑๐ ล้านชิ้นเทวดายังได้ไม่ถึงครึ่งชั้นเลย

ถาม : แล้วพระพุทธรูปนี่มีทุกองค์เลยเหรอคะ เทวดาน่ะ ?

ตอบ : ถ้าเป็นพระพุทธรูปเทดวาเขารักษาอยู่แล้ว ถ้าหากว่าเป็นพวกพระเครื่องพวกอะไรติดตัวนี่ต้องทำพิธีต่างหาก เพราะว่าพระพุทธรูปถ้าหากว่าบูชาไว้อยู่กับบ้าน อานุภาพของการคุ้มครองปกปักรักษาจะอยู่เฉพาะแค่นั้น แต่ถ้าหากว่าเรื่องของพระเครื่องติดตัวนี่จะเป็นการตัดเคราะห์กรรมให้ด้วย เพราะจากเคราะห์หนักก็จะเป็นเบา จากเคราะห์เบา ก็จะหายมันต้องมีพิธีกรรมต่างหากออกไป

ถาม : ถ้าหากว่ามีเทวดารักษาแล้วทำไมผมถึงโดนตัด.....(ไม่ชัด)....ล่ะครับ ?

ตอบ : เทวดาเขามีหน้าที่รักษาพระนี่หว่า ไม่ได้มีหน้าที่ห้ามไม่ให้คนตัด คือถ้าหากว่ามันไม่เกินวิสัยจริงๆ ท่านก็จะช่วย

ถาม : ที่จริงก็น่าจะสงเคราะห์นะครับ ?

ตอบ : ก็ขอไม่ถูกนี่ ขอไม่ถูกจะไปให้ทำไมเล่า

ถาม : แต่ว่าคนเขาเดือดร้อนอยู่ไม่ใช่เหรอครับ ?

ตอบ : การสงเคราะห์มันก็มีการจำกัดเขตเหมือนกัน อย่างเช่นว่าถ้าหากว่าบุคคลที่มีบารมีอยู่ มีการหนุนเสริมกันอะไรกัน ก็พอจะช่วยลดกระแสกรรมของเขา เพิ่มความสุขของเขาได้ คราวนี้บุคคลที่ประกอบไปด้วยบารมีอย่างหลวงพ่ออกไปจากสถานที่นั้นซะแล้ว ก็เป็นอันว่าเลิกช่วย

ถาม : งั้นหมายถึงว่าในการที่เราขอบารมีพระท่านช่วยสงเคราะห์ นี่จริงๆ แล้วบุคคลที่ขอต้องมี...?

ตอบ : ต้องมีทุนเดิมอยู่พอดี เพราะว่าอย่างนี้เปรียบเทียบให้ฟังเมื่อครู่นี้ว่า ถ้าหากว่ามีน้ำอยู่แค่นี้ช่วยไม่ไหวแล้ว แต่ถ้าขาดอยู่แค่นี้เติมนิดเดียวเต็มพอก็ช่วยสงเคราะห์กันได้

เป็นพระเป็นเจ้ามันลำบากลูก ไม่ใช่รับของอะไรส่งเดชไปอย่างเดียวมันต้องให้แน่นอนก่อน บางคนเขาเอาของไปทิ้งไว้ในกุฏิมันก็กองอยู่ตรงนั้นแหละ เพราะว่าเขาไม่ได้บอกว่าให้ ต้องมาไล่หาว่าคนไหนเป็นเจ้าของ แล้วไปถามเขาว่าเอามากองไว้ทำไม มันไปหยิบของเขาส่งเดชก็ไม่ได้ถ้าเกิดเขาไม่ได้ให้ เราตั้งใจเอาก็ซวยเลยน่ะซิ

ถาม : วิสาสะก็ไม่ได้เหรอครับ ?

ตอบ : เขามีไว้ว่า

๑. ต้องรู้จักกันมา

๒. เคยเห็นกันมา

๓. เคยพูดกันมา

๔. หนักหน่อย รู้ว่าถ้าเราเอาแล้วเขาไม่ว่าอะไร ข้อสุดท้ายนี่แหละที่จะพาเราขาดความเป็นพระหรือเปล่า ? แต่ว่าหลวงพ่อวัดท่าซุงไม่ให้วิสาสะ ท่านบอกทำอย่างนั้นเลวเกินไปโอกาสพลาดมันมี ไปวิสาสะเอาของที่เขาไม่เต็มใจให้ก็เรียบร้อยแล้ว ขาดความเป็นพระไปเลย

ถาม : แต่ถ้าเราอนุญาตให้แล้วแต่ว่าจะเอาอันไหนยังไงนี่ได้ใช่มั้ยคะ ?

ตอบ : ได้จ้ะได้ แต่ยังไงก็ควรจะให้บอกกันต้องดูตัวอย่างสมเด็จพระวันรัตน์วัดเทพศิรินทร์ สมัยท่านเป็นเจ้าคุณพระศาสนโสภณ มารับสังฆทานแต่ละที พอโยมประเคนเสร็จให้แน่นะ ? (หัวเราะ) แน่เจ้าค่ะ ไม่เอาคืนนะ ? ไม่ล่ะเจ้าค่ะ ให้แล้วจริงๆ ใช่มั้ย ? ใช่เจ้าค่ะ เออ....แล้วค่อยเอา ท่านต้องย้ำแล้วย้ำอีกเพื่อความมั่นใจ เพราะถ้าเปลี่ยนใจเมื่อไหร่ ท่านพร้อมที่จะคืนนั่นแหละ น่ารักมากเลยองค์นั้นน่ะ แต่ว่าใครไปอยู่ใกล้ชิดอะไรเอาให้ดีๆ นะ ถ้าคิดผิดจังหวะนี่ท่านใส่หงายท้องเลย คิดอะไรรู้หมดท่านรู้จริงนะองค์นั้นน่ะ ตอนนี้อายุมากแล้วไม่ค่อยสบายอยู่เรื่อย

ในจำนวนพระสมเด็จพระราชาคณะที่เป็นธรรมยุติ สมัยก่อนก็จะสนิทสนมกับหลวงพ่อสมเด็จพระมหาวีรวงศ์ วัดราชผาติการาม เคยอยู่ใกล้รับใช้ท่านบ้าง แล้วก็มาสนิทกับท่านเจ้าคุณพระศาสนโสภณ ตอนนี้ขึ้นเป็นสมเด็จพระวันรัตน์ บางทีก็บอกกับคนบอกว่า สมเด็จ ๘ องค์ ถ้าเว้นสมเด็จพระสังฆราชนี่นิมนต์ได้ ๕ องค์ คนเขายังงงๆ ว่าสมเด็จจะมีฝ่ายละ ๔ องค์ เราเป็นมหานิกายน่าจะนิมนต์ได้เฉพาะพระมหานิกายใช่มั้ย ? แต่เปล่าหรอกอาศัยความสนิทสนมส่วนตัวนี่นิมนต์ได้ ๕ องค์ คือเกินไปอีก ๑ คือที่สนิทชิดเชื้อกับท่านนี่ท่านเป็นธรรมยุติ

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนมีนาคม ๒๕๔๕
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

http://palungjit.org/threads/พระพุทธรูปทุกองค์จะมีเทวดารักษาอยู่ประจำ.145140/

6. Toon Eastern

Toon Eastern เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    ผมก็บูชาท้าวเวสสุวรรณครับ เวลาโดนอำ ก็จะนึกถึงคาถาท้าวเวสสุสวรรณ
    แต่ไม่ไหวครับ ปวดสีข้างทุกที เลยต้องร้อง...อือ ๆ ๆ จนกว่าจะมีคนปลุกแหล่ะ.

7. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เวลาเจอผีหอก ก็เอาผีโล่ห์รับครับ

8. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    เคยอ่านเจอในนี้ว่าใช้ พุทโธ ก็ได้นะครับ :>

9. baimaingam

baimaingam เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    ใช้จิตบริกรรมภาวนาว่า พุทโธ หรือ สัมมา อรหัง ก็ได้ครับ...

10. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาเจอผีหลอกก็จะภาวนาพุทโธ และขออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระอริยสงฆ์ที่เราเคารพนับถือและท้าวเวสสุวรรณให้ช่วยค่ะ ถ้าเจอพวกอสุรกายมารังควาญก็จะภาวนาบท ภะสัมสัมวิสะเทภะ ....ค่ะ

11. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    อันนี้จากประสพการณ์นะครับ

คาถาไม่ต้องก็ได้ ...อยู่ที่ใจ
    ถ้าใจระลึกนึกถึงท่าน เวลากลัวหรือหลอนสุดขีด บอกเลย "ท่านท้าวเวสสุวรรณช่วยลูกด้วย"
    เท่านั้นแหละ จบเลย

ถ้าไม่ได้ระลึกถึงท่าน ขนาดห้อยท่านท้าวอยู่ในคอ อาจจะไม่รอดก็ได้
    อย่างผม เคยไปงานศพเมื่อหลายปีที่แล้ว ตอนนั้นห้อยท่านท้าวอยู่ที่คอแท้ๆ โดนใครก็ไม่รู้ ดึงเสื้อเฉยเลย ดึงแรงจนต้องหันหลังไปดู พอหันไปดูก็ไม่เจอใครเลย

แต่หากนับถือท่านจริงๆ แม้ไม่ได้ห้อยท่านไว้กับตัว แต่ถ้ากลัวหรือหลอนสุดขีด ให้บอกเลย "ท่านท้าวเวสสุวรรณช่วยลูกด้วย"
    เท่านั้นแหละ จบข่าวเลย

12. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ของผมแนะนำพระแม่กวนอิมครับกับท่านจี้กง ลองไปท่องดูนะ นะโม กวนซีอิม ผ่อสัก ถ้าเจ้ากรรมนายเวรเล่นงานเราหนักไปขอท่านจี้กงดูนะจะเบาลง

13. watchayun

watchayun Active Member

24 กันยายน 2010
    สวนกลับเลยครับ ใช้คำว่า ไอ้ผี18มงกุฏจะหลอกกูทำไมว่ะ:cool:

14. เซียนเหินทะยานคลื่น

เซียนเหินทะยานคลื่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2008
    สงสัยนิดหนึ่งครับที่เรียกกันว่า ท่านอรหันจี้กง ท่าท่านเป็นขั้นอรหันแล้วยังช่วยสัตว์โลกอีกเหรอคับหรือเรียกเพื่อให้เกียรติท่านแต่ในไต้หวันยังมีม้าทรงของท่านจี้กงด้วยตกลงท่านยังเป็นโพธิ์สัตว์ช่ายเปล่าครับ

15. Padung

Padung Active Member

23 ธันวาคม 2008
    พระคุณ บิดา มารดา ครับ ไม่โดนอำแน่นอน

16. lunglang

lunglang สมาชิก

เหมือนข้างบน นึกถึงคุณพ่อ คุณแม่ไว้ ดั่งคำโบราณว่าไว้ หากมีอันตรายใดๆ ให้นึกถึง"พ่อแก้ว แม่แก้ว" ไว้

17. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยคิดจะสวดมนต์ไล่เลยครับ..เวลาเจอมีแต่อุทิศส่วนกุศลให้เค้า ณ เวลานั้นทันที..โดยการนึกในใจนะครับ..บางทีที่เค้ามาปรากฏให้เห็น..เค้าต้องการมาขอส่วนบุญก็ได้นะครับ..เราคิดว่าเค้ามาหลอกเลยไปสวดมนต์ไล่ เค้าเลยเจ็บปวด เป็นเหตุให้เค้าต้องทำอะไรให้เราไม่สามารถพูดหรือคิดได้ โดยที่เค้าก็ไม่ได้ตั้งใจจะทำครับ..ส่วนมากกรณีแบบนี้เริ่มแรกจะปรากฎให้เราเห็นที่ปลายเท้าก่อนห่างจากเตียงประมาณ 1 ฟุต หรือไม่ก็ด้านข้างตัวเราบริเวณหัวเข่าครับ..ถ้าคุณอุทิศกุศลให้บ่อยๆต่อไปถ้าเค้ามาหาคุณอีก เค้าจะสุภาพมากๆครับ..

18. ฮาทณัฐพล

ฮาทณัฐพล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    ผมก็เคยโดนครับผีอำก็รวบรวมสติครับอย่าตกใจแล้วนึกถึงครูบาอาจารย์ที่เราเคารพขอบารมีท่านช่วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      87.1 KB
      เปิดดู:
      764