ขอคำแนะนำเริ่มต้นการฝึกสมาธิ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย หูกาง, 6 มีนาคม 2008.

1. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007
    ผมเป็นผู้เริ่มฝึกใหม่อยากขอคำแนะนำในการฝึกสมาธิตั้งแต่ปฐมฌานเลยครับ ไม่อยากฝึกมั่วเดียวหลงทางครับ ช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับ ถือว่าไปการให้ทานที่ประเสริฐอย่างยิ่งครับ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ขอบคุณครับ<o:p></o:p>

2. อดีตโก

อดีตโก สมาชิกใหม่

ไม่เดินไม่รู้ว่าหลงนะครับและหลงทางด้วยตัวเองดีกว่าคนอื่นชี้ทางให้แล้วหลงแนวทางการปฏิบัติของหลวงพ่อฤาษีชัดแจ้งดีมากครับทุกขั้นตอนผมเองก็มาทราบแนวทางการปฏิบัติของตัวเองจากเวฟนี้เหมือนกันครับอยู่หน้าแรกหรือเปล่าครับ

3. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเดินถูกทาง ก็ อ่าน ลายเซ็นผมแล้ว pm มาเลยครับ
    จะจัดส่งแผ่นสอนธรรมะ ไปให้ครับ

4. nadia_n

nadia_n สมาชิกใหม่

ขอ 1 เล่มค่ะ อยากฝึก
    จารุวรรณ
    58/133 ถ.แจ้งวัฒนะ ต.คลองเกลือ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120
    ขออนุโมทนาค่ะ

5. kaichicken

kaichicken สมาชิก

ผู้มองแสงสว่างในความมืด

อยากทราบว่าบุญกุศลจากการนั่งสมาธิสามารส่งถึงผู้ที่ล่วงลับไปแล้วได้หรือไม่ แล้วควรอธิษฐานอย่างไรให้ผลบุญจากการนั่งสมาธินั้นส่งถึงผู้ที่เราต้องการคะ จำเป็นที่จะต้องกรวดน้ำด้วยหรือไม่คะ

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    -แนะนำท่านผู้ที่ฝึกใหม่ทุกท่านนะครับ...มีหนังสืออยู่เล่มหนึ่งคือ วิธีฝึกกรรมฐานด้วยตนเองแบบง่ายๆ โดย พระสุธรรมยานเถระ(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) นะครับไม่รู้ว่าในเวบมีเนื้อหาไม...เล่มนี้ครบหมดครับ..เล่มละ 10 บาทที่สายลมมีใช้ได้ครอบคลุมครับ...
    -ข้อความข้างบนก็อธิษฐานได้เลย ง่ายๆ ขอให้ผลบุญที่ขาพเจ้าได้ปฏิบัตินี้จงได้ส่งผลถึง.................ขอให้..................ได้โมทนาและจงได้รับผลกุศลดั่งที่ข้าพเจ้าจะได้รับด้วยเทอญ ครับ....ไม่ต้องใช้น้ำก็ได้ครับ....

7. pexandau

pexandau Active Member

29 พฤศจิกายน 2007
    รบกวนด้วยครับ

ผมรบกวน เป็นซีดีกับหนังสือนะครับ เก็บเงินปลายทางก็ได้นะครับ รบกวนส่งมาที่
    นายวัชระ กลมพุก 78/1 บ้านเปียง หมู่13 ต.บ้านแม
    อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ 50120 ขอขอบคุณและขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

8. สราวุธ ลำพูน

สราวุธ ลำพูน เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2007
    ก่อนอื่นท่านต้องรู้ จริตของท่านก่อน ว่าท่านเป็นคนแบบไหน
    ถ้ารู้จริตของตัวเองแล้ว ก็จะเป็นผลทำให้รูว่าท่าน ควรปฏิบัติแบบได
    บางคนก้มีจริตมาก บางคนก้มีจริตน้อย ก็ต้องตามแก้เป็น รายๆไปครับ.

ยิ่งบางคนที่มีจริตเป็น จิตขี้ฟุ้งซ่าน ย่อมต้องฝึกโดยมีครูเป็นพผู้กับกำ เป็นต้น
    ขออภัยในคำพูดที่ข้าพะเจ้าพูดไป ทั้งนี้ ไม่ได้เป็นสิ่งที่ข้าพะเจ้าคิดเอง เป็นเพียงคำสอนขององค์ ตถาคตและผู้ปฏิบัติ ทรงชี้ทางให้เดินไปนำพาไป

9. อ่อนต่อโลก(ธรรม)

อ่อนต่อโลก(ธรรม) สมาชิก

18 กันยายน 2008
    อนุโมทนาครับ

สุขอื่นยิ่งกว่า ความสงบไม่มี

10. sio191

sio191 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญครับ
    รบกวนขอซีดีกับหนังสือวิธีการฝึกนโนมยิทธิด้วยนะครับ
    นายชัยรัตน์ ชัยเวชช
    460/2 ทวีวัฒน์1 ถนนสรงประภา แขวงสีกัน เขตดอนเมือง กรุงเทพมหานคร 10210ครับ

11. BEllKaB

BEllKaB สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญครับ
    รบกวนขอซีดีกับหนังสือวิธีการฝึกนโนมยิทธิด้วยนะครับ

นายนิทัศน์ โพธิ์คำ
    4 วนิดาอพาร์ทเมนท์ ซ.จรัลสนิทวงค์62 ถ.จรัลสนิทวงค์
    แขวงบางยี่ขัน เขตบางพลัด กทม 10700