ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย YuuRuLE, 21 มกราคม 2013.

1. YuuRuLE

YuuRuLE สมาชิกใหม่

ผมฝึกนั่งสมาธิมาได้ซักพักนึงแล้วครับ กำหนดลมหายใจเข้าออก พุท โธ นะครับ โดยตอนหายใจออก กำหนดลมปราณให้ขึ้นบนแล้วปล่อยออกทางหน้าผาก ช่วงระหว่างหัวคิ้ว กะจะเปิดตาที่สามน่ะครับ ทำมาได้ระยะนึงรู้สึกว่า เวลาปล่อยลมหายใจออก มันจะจิ๊ดๆเสียวๆแถวหน้าผากตรงหว่างคิ้วอ่ะครับ ยิ่งสมาธินิ่งมากเท่าไหร่ มันก็ยิ่งจิ๊ดๆเสียวๆมากขึ้นเท่านั้นน่ะครับ ( มันเสียวๆข้างในๆยังไงไม่รู้นะครับ บอกไม่ถูกเหมือนกัน เหอๆ ) แบบนี้ ใช่ตาที่สามจะเปิดรึเปล่าครับ ผมมาถูกทางรึเปล่าครับ หรือว่าเป็นแค่ อุปาทานไปเอง ขอคำแนะนำทีครับ

2. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    จุดระหว่างคิ้วจะมีเส้นประสาทมากอาจเป็นอันตรายได้ครับ
    ลักษณะจี๊ดๆเป็นลักษณะของสติที่รวมตัวเป็นปลายเข็ม ที่เข้าไปรับรู้อารมณ์
    หากจะทำต่อแนะนำให้เปลี่ยนจุดครับ
    ลดระดับมาเป็นระหว่างดวงตาหรือจุดดั้งหัก จุดนี้เป็นจุดมโนทวารเป็นเข้าออกของความคิด ของจิต ของใจ
    หากจี้ที่จุดนี้ได้ต่อเนื่องจะเกิดผลฌานสมาบัติ สามารถบรรลุธรรมเป็นพระอริยะบุคคลได้ครับ
    รายละเอียดดูเพิ่มเติมในหัวข้อ ศาสนาสำหรับผู้เริ่มต้น-ฌานสมาบัติเป็นธรรมสูงสุดในพุทธศาสนา ในเวปนี้ครับ

3. remixsong

remixsong เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอาการของจิตกับสติรวมตัวกันที่ระหว่างคิ้วครับ แนะนำให้เจริญ อานาปาณสติ กับ มหาสติปัฎฐานสูตรครับ และพยายามปฎิบัติต่อไปเรื่อยๆ ก็มีโอกาสที่จะเข้าถึงอารมณ์ฌานที่สูงยิ่งๆขึ้นไปอีก แล้วนำอาการที่จิตรวมนี้ มากำหนดรู้ในการ ทรงฌาน ให้ได้ในชีวิตประจำวัน ถ้าทำได้จนเป็นวสี ก็จะสามารถ กำหนดรู้ ในอารมฌ์ฌาน ได้ในขณะที่ใช้ชีวิตแบบปกติ โดยไม่ต้องมานั่งหลับตา ครับ
    และยังสามารถนำเอาอาการที่จิตรวมนี้ มากำหนดรู้ใน การฝึกกสิณ 10 คือ เมื่อจิตรวมเป็นฌาน ให้กำหนดรู้ในภาพนิมิตรให้ ทรงอยู่ได้ในจิต โดยไม่ต้องมานั่งเพ่งด้วยตาแล้วครับ ส่วนภาพนิมิตร จะชัดเจน แจ่มใส แค่ใหนขึ้นอยู่ อารมณ์ของ ฌานนั้นๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2013
  4. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ผมศึกษาธรรมะมาหลายปี ผมยังไม่เคยใครพูดถึงการเปิดตาที่สามเลยนะครับ
    ทั้งวิธีการฝึก ประสบการณ์ คุณไปหาวิธีการฝึกมาจากไหนละครับ
    พระที่ท่านได้อภิญญา ก็ไม่เห็นท่านพูดถึงเลย

5. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกข์เท่านั้นที่เกิดจริงๆแหละคับเปิดตาที่3 ธรรมวินัยพระบรมศาสดาตรัสไว้ดีแล้วแท้ๆ

6. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ สรุปแล้วตาที่สามคืออะไรเหรอครับ

7. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

ใครที่สามารถเปิดตาที่สามได้แบบนี้ บอกหน่อยจะไปหา
    มีแต่ไอ้พวกโม้ ขี้คุย

8. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ตาที่3นั้นจริงๆแล้วไม่มีในทางศาสนาพุทธ มีแต่ทิพย์จักษุอันบริสุทธิ์คือหนึ่งในอภิญญา6 ซึ่งน้อยคนที่ถึงระดับนี้