ขอคำแนะนำการตั้งหิ้งพระในบ้านด้วยครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย new2009, 11 มิถุนายน 2010.

1. new2009

new2009 Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมมีปัญหาเรื่องตั้งหิ้งพระครับการจัดเตียงที่นอนผมต้องหันหัวไปทิศเหนือผมกำลังจะหันหิ้งพระไปทางทิศตะวันออกเยื้ยงไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้นิดหน่อยแถมตรงหน้าประตูพอดีอย่างนี้จะวางได้ไหมครับถ้าจะหันไปทางเหนือหิ้งพระก็อยู่ปลายเท้าข้างเตียงอ่านเจอเว็บหนึ่งเขาบอกว่าตามนี้ครับผมแนบรูปมาด้วยครับ

ข้อห้ามหลักๆ ที่ห้ามตั้งหิ้งพระ

ห้าม ตั้งหิ้งบูชาที่หันหน้าพระออกทางประตูโดยตรง

ห้าม ตั้งหิ้งบูชาไว้เหนือขอบประตูโดยเด็ดขาด

ห้าม ตั้งหิ้งบูชาไว้ตรงข้ามประตูห้องส้วม, ห้องครัว

ห้าม ตั้งหิ้งบูชาไว้ในห้องนอน โดยเฉพาะที่มีชายหญิงอยู่เป็นคู่

ห้าม ตั้งหิ้งบูชาสูงสุดมือเอื้อม ควรให้พ้นหัวของเจ้าบ้าน

ห้าม ตั้งหิ้งบูชาไว้ใต้บรรไดโดยเด็ดขาดลองเอาไปใช้ดูครับ
    การตั้งหิ้งพระบูชา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      575 KB
      เปิดดู:
      1,588
  2. thumboon.com

thumboon.com Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    ผมมีปัญหาเรื่องตั้งหิ้งพระครับการจัดเตียงที่นอนผมต้องหันหัวไปทิศเหนือผม กำลังจะหันหิ้งพระไปทางทิศตะวันออกเยื้ยงไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้นิดหน่อย แถมตรงหน้าประตูพอดีอย่างนี้จะวางได้ไหมครับถ้าจะหันไปทางเหนือหิ้งพระก็ อยู่ปลายเท้าข้างเตียงอ่านเจอเว็บหนึ่งเขาบอกว่าตามนี้ครับผมแนบรูปมาด้วย ครับ

อนุญาตวิเคราะห์ ตามหลักเหตุ และผลดังนี้นะครับ

2 ห้าม ตั้งหิ้งบูชาไว้เหนือขอบประตูโดยเด็ดขาด

วิเคราะห์ว่า ถ้าหิ้งไม่มีความแข็งแรงงพอที่จะรับน้ำหนักได้ คนเดินเข้ามาที่ประตู
    อาจเกิด แจ็คพอตหิ้งหล่นมาใส่ที่ศีรษะได้ และ กรณี การเปิดปิดประตูบ่อยๆ อาจทำให้เสี่ยง
    เพราะหิ้งอาจได้รับแรง กระเทือนจากการปิด เปิดประตูบ่อยๆครับ

3 ห้าม ตั้งหิ้งบูชาไว้ตรงข้ามประตูห้องส้วม, ห้องครัว

วิเคราะห์ว่า ประตูห้องส้วม, ห้องครัว เป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสมกันอยู่แล้วนะครับ
    เรารักและเคารพบูชาท่าน เป็นสิ่งศักธิ์สิทธิ์และ คุ้มครอง เราจะรู้สึกว่าท่านมีชีวิต ถ้าบ้างคนทำใจไม่ได้อาจรู้สึก เสมือนมีใครมาจอง มองหรือเฝ้ามองเวลาที่เรา เข้าห้องน้ำ หรือ ทานข้าว ครับ

4 ห้าม ตั้งหิ้งบูชาไว้ในห้องนอน โดยเฉพาะที่มีชายหญิงอยู่เป็นคู่

วิเคราะห์ว่า ชายหญิงอยู่เป็นคู่คือ สามีภรรยา อาจมีกิจกรรมกันบ้าง
    ถ้าวันไหนเกิดมีกิจกรรม แล้วหันหน้าไปเห็น หิ้งที่เราบูชา อาจเกิดความขัดแย้งทำให้ใจไม่ดีได้ครับ

วิธีแนะนำ คือ หาอะไรมาบัง หรือ เอาผ้ามาขึงเป็นม่านไป เวลาหลับนอนก็ปิด ปกติก็เปิด

5 ห้าม ตั้งหิ้งบูชาสูงสุดมือเอื้อม ควรให้พ้นหัวของเจ้าบ้าน

วิเคราะห์ว่า การตั้งหิ้งบูชาที่สูง กว่ามือเอื้อมถึง อาจทำให้ไม่สะดวกในการไหว้ และการเปลี่ยนน้ำ ปักธูป ปักเทียนเพื่อบูชาควรให้พ้นหัวของเจ้าบ้าน ก็แน่ล่ะครับ ไม่อย่างนั้นเดินๆไป หิ้งอาจทิ้มลูกตาได้(สำคัญครับตรงนี้) และป้องกันเด็ก มาเล่นหิ้งด้วยครับ

6 ห้าม ตั้งหิ้งบูชาไว้ใต้บันไดโดยเด็ดขาดลองเอาไปใช้ดูครับ

วิเคราะห์ว่า ในเมื่อเรานับถือ การเดินข้ามไปข้ามมาก็อาจไม่เป็นการสมควรครับ

1 ห้าม ตั้งหิ้งบูชาที่หันหน้าพระออกทางประตูโดยตรง

วิเคราะห์ว่า กรณีนี้หาเหตุผล ของผู้แนะนำให้ตั้งไม่เจอครับ ผมเห็นร้านค้าขาย ก็ตั้งพระ ตั้งเจ้า ออกนอกประตูบ้านทั้งนั้นตามการวิเคราะห์ ผมเห็นว่าหันออกนี้ซิดีครับ เพราะใครไป ใครมาเห็นพระ ก็จะมีจิตใจนอบน้อม เมื่อมีใครมาเห็นพระ
    เมื่อเข้ามาบ้าน ก็จะทำการไหว้ ไม่ไหว้ด้วยมือก็ไหว้ด้วยใจครับ

* ส่วนการหันศีรษะ ตามความคิดผมว่าน่าจะหันไปทิศใต้น่าจะเหมาะสุดนะครับ เพราะตำแหน่งที่คุณนอนนี้เปิดประตูมาก็โดนทั้ง 2ประตูเลย เหตุผลหลายประการแต่ขอไม่อธิบายนะครับ เพราะ กลัวพูดไปแล้วใจคุณไม่ดี

*ส่วนหิ้งพระก็ไปหันไปทางทิศเหนือ แล้วหาม่านมาบังไว้ น่าจะดีนะครับ

ไม่ให้เชื่อนะครับ แต่อยากให้ลองนำไปคิดดู ผมอยากบอกว่า ทำอะไรให้มีเหตุ มีผล และเป็นไปเพื่อไม่ยึดติด เห็นประโยชน์การใช้สอย และความเหมาะสมเป็นหลักดีกว่าครับ เพราะ เรามักจะทำๆตามกันไปโดยขาดหลักการ และ เหตุผล
    สิ่งเหล่านี้เป็น ล้วนต้นเหตุที่มาของความทุกข์ทั้งปวงครับ

www.thumboon.com

3. doctor ghost

doctor ghost สมาชิก

พระพุทธเจ้าไม่ได้บัญญัติ แต่ถ้าตำราจะมีเรื่องทิศผีหลวง การวางตำแหน่งของสิ่งต่างๆในบ้าน สำหรับหิ้งพระ อยากให้เน้น สะดวกประหยัด สะอาด ไม่เปลืองเงินทอง สบายๆดีกว่าครับ หลักของผมคือ อย่าไว้ในห้องนอนไม่มีการทำการไม่เหมาะสมบริเวณนั้น และการจัดมีดังนี้
    -หิ้งพระ ให้อยุ่ส่วนที่เราสะดวกในการบูชา ตั้งของไหว้ได้ หันหน้าพระทางทิศเหนือ คือเจ้าคนนายคน ตะวันออก คือ ครอบครัวอบอุ่น ออกเฉียงเหนือสำหรับไม่สะดวกในการจัดให้เป้ะครับ การเรียงให้เรียงตามลำดับนับฐานก็ได้ดังนี้ คือ พระพุทธเจ้า พระอรหันต์ พระสงฆ์ มหาเทพ เทพ กษัตริย์ นางกวัก กุมาร บรรพบุรุษ ถ้าพื้นเรียบก็จากซ้ายไปขวาให้หันหน้าวัตถุมงคลไปทางเดียวกัน
    -การจัดโต้ะหมู่บูชา ให้เรียงลำดับเหมอืนกัน ครับ
    -ตั้งของบูชา น้ำ ผลไม้ตามสะดวก