ขอความรู้เรื่องบ้านดิน

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Suwadee, 24 กุมภาพันธ์ 2010.

1. Suwadee

Suwadee Active Member

15 พฤศจิกายน 2009
    ใครมีความรู้ด้านนี้ช่วยหน่อย..กำลังหาข้อมูล
    ประสบการณ์ หรือรูปภาพ หรือโครงการอบรม
    กำลังรวบรวมให้มากที่สุด
    เพราะตั้งใจจะเปลี่ยนวิถีชีวิต...เลยตั้งใจจะเดินอย่างเข้มแข็งและมั่นคงที่สุด

2. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เพิ่งไปทริปถ้ำวัวแดงกับอ.เล็กมาค่ะ
    ขากลับพวกเราได้แวะที่ลพบุรี
    ไปดูบ้านดินและศึกษาวิธีทำค่ะ
    เห็นว่าอ.เล็กจะจัดทริปไปทำบ้านดิน
    สิ้นเดือนนี้ค่ะ ลองติดตามข่าวดูนะคะ...

3. narata 12

narata 12 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเข้าไปอ่าน โพสเรื่อง ถ้าภัยพิบัติมาถึง ของ sutatip_b ลองอ่านดูจะมีเรื่องบ้านดินอยู่ครับ รายละเอียด จะบอกภายหลัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2010
  4. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    53
    สนใจบ้านดินด้วย ....
    ใครมีความรู้แนะนำด้วยคร้าบบ..

5. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    มีประโยชน์มาก นะครับ....แนะนำให้เรียนรู้ไว้

เพื่อถ้าเกิดภับพิบัติเช่น อากาศหนาวติดลบขึ้น บ้านดินเท่านั้นที่มีราคาถูกทุกคนทำได้
    และป้องกันการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิอย่างรวดเร็วได้ดี......นี่คือ ทางรอดของคนในเขตร้อน นะครับ

6. 1535

1535 เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    เคยไปอบรมกับอาศรมวงศ์สนิทที่คลอง 14 รังสิตค่ะ ได้ทดลองทำจริงด้วย และยังมีงานอาสาสมัครในการสร้างบ้านดินหลายแห่ง ลองสมัครเพื่อจะได้เรียนรู้ไปทำไปได้บุญอีกต่างหาก 6-7 มีนาคมนี้ มีทาสีบ้านดินให้กับผู้ป่วยไร้ญาติที่จังหวัดขอนแก่นด้วยค่ะ ตามไปดูที่ Baandin.org

7. โพไซดอน

โพไซดอน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมเองก็สนใจเรื่องบ้านดินเหมือนกัน และได้เคยรับแผ่นซีดีการทำบ้านดินมาแล้ว แต่ยังไม่เคยไปอบรมเลย ซึ่งท่านทั้งหลายคงต้องเข้าไปดูรายละเอียดเอาเองในเว็บไซด์ http://www.baandinthai.com หรือ บ้านดินไทยดอทคอม เขาจะมีการจัดอบรมด้วย เสียเงินไม่มากนัก ผมเองก็จะไปเหมือนกันอบรมเดือนมีนาคมนี้แล้วนะครับ

ขอบอกว่ามิได้โฆษณาให้กับบ้านดินไทยดอทคอมแต่ประการใด (ถามมาก็ตอบไปเท่าที่จะช่วยกันได้) ผมเห็นว่าท่านทั้งหลายมีแนวคิดเดียวกับผม และผมเองตอนนี้ก็กำลังหาซื้อที่ดินแถว จ.ชัยภูมิ อยู่เหมือนกัน คิดว่าไปอบรมสร้างบ้านดินเสร็จก็จะหาที่ดินไปด้วยคราวเดียวกัน ใครมีที่ดินสัก 5 - 10 ไร่ ก็สามารถเสนอราคาไปให้ผมได้นะครับ

8. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    1
    สนับสนุนให้มีการรวมกลุ่มกันเรื่องบ้านดินครับ จะมีประโยชน์มากในอนาคตยามมีภัยพิบัติครับ ผมเองก็กำลังศึกษาอยู่ครับ เคยซื้อหนังสือมาอ่านด้วยครับ น่าสนใจมากทีเดียว

9. Suwadee

Suwadee Active Member

15 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณค่ะอ่านแล้วทำให้มีกำลังใจมากขึ้น

รู้สึกดีจังค่ะที่มีคนสนใจเหมือนกับเรา..ตอนนี้ครอบครัวอยู่นครสวรรค์
    แต่มีที่ดินว่างเปล่าอยู่อุทัยธานีเคยคิดว่าตอนแก่ค่อยไปอยู่
    พอตามเรื่องภัยพิบัติ..เลยคิดว่าคงต้องไวกว่านั้นเพราะไม่รู้ว่าเราจะมีชีวิต
    อยู่จนถึงตอนแก่หรือเปล่า
    แล้วรู้สึกสงสารโลกค่ะวิถีชีวิตเราทำร้ายโลกตลอดเวลา

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่ทำงานเรื่องภัยพิบัติ
    ให้มีพลังทำสิ่งต่างๆสำเร็จดั่งที่ตั้งใจนะค๊ะ
    เรื่องบ้านดินจะติดตามข้อมูลต่อไปขอบคุณค่ะ

10. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ในความเห็นส่วนตัวคิดว่า......

บ้านดินที่จะสร้างเพื่อป้องกันภัยพิบัติจากการที่อุณหภูมิเปลี่ยนแปลงกระทันหัน
    ก็เป็นการสร้างเพื่ออยู่อาศัยในช่วงวิกฤตเท่านั้น ไม่ได้หมายความว่าจะอาศัยบ้านดินอยู่ตลอดไป

ดังนั้นเรื่องคงทนถาวร สวยหรู ราคาเป็นแสนเป็นล้านคงไม่ใช่
    แต่จะต้องออกแบบให้เรียบง่าย ใช้งานได้จริงและมีฟังชั่นส์ต่างๆที่เหมาะสำหรับอยู่อาศัยในยามยากเท่านั้น

แล้วยังเชื่อว่าหลังจากภัยพิบัติ (ล้างโลก) ผ่านไปแล้ว แผ่นดินไทยจะน่าอยู่อาศัยเป็นศูนย์กลางของความเจริญทางจิตใจของชาวโลกอย่างแท้จริง....ครับ

11. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

53
    Bloggang.com : travelaround <<<<<<

เอาลิ้งค์มาฝากเพื่อนๆครับ ...
    ลองเข้าไปดูนะครับ มีบ้านทุกแบบทุกชนิดเลย แปลกตาแปลกดีไซน์ รวมทั้งบ้านดิน มีทั้งสวยแบบเรียบง่ายจนถึงไฮโซเลย ลองไล่ดูตั้งแต่หน้าแรกไปเรื่อยๆดูนะครับ (บ้านขวด บ้านหลุม บ้านคอนเทนเนอร์ ก็ยังมีเลย เอาะ ... :)) อ่อถ้าบ้านดินเท่าที่เห็นก็ลองเลือกหน้า 26-27 นะครับก็เห็นมีแบบอยู่
    ใครอยากสร้างบ้านยังไม่มีแบบก็ลองเข้าไปชมบล๊อกนี้อาจได้ไอเดียใหม่ๆกลับไปครับ ...

ยังไงก็ขอบคุณท่านเจ้าของ Blog ไว้ณ.ที่นี้ด้วยคร้าบ :)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2010
  12. noraphat

noraphat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจำได้ที่เกิดแผ่นดินไหวที่ ปากีสถาน คนที่ตายส่วนใหญ่เพราะบ้านที่สร้างจากดินพังลงทับ.....บ้านดินน่าจะเหมาะสมกับพื้นที่ที่อากาศแห้ง อากาศแปรปรวนเช่น กลางวันกลางคืนอุณหภูมิต่างกันมากๆ และ บริเวณที่ไม่มีแนวรอยเลื่อนของแผ่นดินไหวนะครับ

บอกตรงๆ..ผมก้อสนใจอยู่เหมือนกัน...ใครมีvcd ทำแจกขออนุโมทนาบุญครับ

13. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ที่จริงบ้านดินแข็งแรงกว่าบ้านปูนครับ แต่หากแผ่นดินไหวแรง สร้างจากอะไรก็พังครับ

จุดสำคัญคือ หากถึง จุดที่เราไม่มี วัสดุก่อสร้าง หรือหาไม่ได้จริงๆ

เราน่าจะพอหาดิน หรือสร้างที่พักอาศัย จากดินได้ครับ

ออกจากชัยภูมิก็ไปแวะลพบุรี ที่ศูนย์การเรียนรู้การสร้างบ้านดิน (จำชื่อจริงๆไม่ได้) ที่นี่เขามีเครื่องปั้นดินเผาขายด้วย

ภายในบ้านดินเย็นดีครับ มีเตียงดินก่อไว้ด้วยด้านซ้าย
    ข้อต้องระวังของบ้านดินมีอย่างเดียวคือห้ามน้ำท่วม

ต่อด้วยการบรรยายเรื่องบ้านดินจากท่านเจ้าบ้าน

<!-- google_ad_section_end --> <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</fieldset>

14. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    บ้านดินมดแดง โคกตูม ลพบุรี จากแยก เขื่อนป่าสัก 081-550-9697

15. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านดินก็ดีนะครับ แต่ก็ต้องคำนึงฮวงจุ้ยด้วยนะครับคือ มนุษย์มีธาตุไฟเป็นพลังชีวิตธาตุไฟจะส่งเสริมธาตุดิน (หมายถึงอายุสั้นลงแต่บ้านเจริญยาวนาน)ธาตุดินส่งเสริมธาตุทอง(คือบ้านนี้จะมีราคาหรือมีผู้แวะเวียนบ่อยเช่นรีสอร์ท โรงเรียน ที่ประชุม สนง. หรือสถานที่มีคนมากๆ)ธาตุทองส่งเสริมธาตุน้ำ (คือการไหลเวียนของทิศทาง หรือน้ำหรือพัดลม)ธาตุน้ำส่งเสริมไม้ (คือความเจริญ การงอก เติบโต เช่น ต้นไม้)ธาตุไม้ส่งเสริมธาตุไฟ(คือความร้อน ไฟ เครื่องใช้ไฟฟ้า) สิ่งเหล่านี้เสริมกันและทำลายพร้อมกัน ถ้าอยากอยู่บ้านดินนานๆต้องอาศัยธาตุไฟให้มากกว่าดิน โดย ไฟ ไม้ ทอง (น้ำพิฆาตไฟไม่ควรมีมากเพราะจะทำให้ปอด ไตไม่ดี)

16. 1535

1535 เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    ที่อเมริกามีที่ฝึกสร้างบ้านดินจริง ๆ จัง ๆ ที่นี่ค่ะ เห็นมีพวกเซียนบ้านดินไปเรียนกันเยอะ ลองดูนะคะ มีวีดีโออธิบายวิธีทำด้วย Cal-Earth - The California Institute of Earth Art and Architecture

17. noraphat

noraphat เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากได้ดู web บ้านดิน ผมได้ไปพิสูจน์แล้วครับที่ชุมชนบ้านดินแยกมาจากสำนักสีมาอโศก บ้านดินเเข็งแรงจริงๆ ใช้แกลบผสมกับดินเหนียวขึ้นรูปเป็นก้อนดิน ตากแดดให้แห้ง ผมทั้งทุบทั้งพิงทั้งดัน ไม่มีกระดิกเลย เอาสีทาทับแข็งเหมือนปูนแต่ผมคิดว่ามันยืดหยุ่นกว่าปูนนะ
    มีอีกวิธีเขาใช้ฟางทั้งฟ่อนมาเรียงแล้วเอาดินเหนียวผสมแกลบมาฉาบทับ เคาะแล้วดูเหมือนจะกลวงๆ แต่แข็งครับ เด็กที่ไปด้วยแกพิสูจน์ด้วยการกระโดดทีบ ยังเฉย เเข็งแรงมาก เข้าไปแล้วรูสึกเย็นสบาย ฟ่างนี่เป็นฉนวนกันความร้อนได้ดีจริงๆ แต่ต้องมั่นดูแลรักษาหน่อยนะครับ เพราะมีปัญหาเรื่องฝนครับ แต่ถ้าทำชายคายาวๆก็น่าจะช่วยยืดอายุการบำรุงรักษาไปได้นานครับ น่าอยู่ครับ สบายๆสร้างได้ด้วยมือเรา

ผมสมัครไปแล้วค่าใช่จ่ายประมาณ 500 บาท พร้อมที่พัก(อันยังไม่แน่นะครับ.....เขาบอกว่าประมาณนี้....แล้วจะโทรมาบอก)จะเปิดอบรมช่วงเดือนเมษายนครับ ผมคิดว่า ถ้าหาวิธีที่ทำให้ปลวกไม่ขึ้นไปกินแกลบที่ผสมกับดินได้นะ.....สุดยอดครับ

18. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

โดยหลักทั่วไป
    แก้โดยออกแบบให้เอาธาตุไม้เข้าเสริมครับ
    เช่นออกแบบบ้านเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า เจาะช่องแสง ประตู หน้าต่าง หรือ มีวัสดุ และสีของไม้ มาเป็นองค์ประกอบครับ
    ...
    แต่จริงจริงแล้ว มนุษย์แต่ละคนเกิดมามีธาตุไม่เหมือนกัน
    ดังนั้นการออกแบบที่ดีควรดูวัน เดือน ปี ว่าขาดธาตุอะไร มาก น้อย
    และควรเสริมอะไร พร้อมกับโหงวเฮ้งด้วยครับ

19. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่า นอกจากจะเป็นรพิน ไพรวัลย์ แล้ว

ยังเป็นทั้ง ซินแสฮวงจุ้ย และซินแสโหวงเฮ้งมือฉมังด้วยนะ

นับถือ นับถือ....catt3

20. ปาฏิหาริย์

ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ลี มาโพสได้ไงวันอาทิตย์555