กิเลสตัดกิเลส****

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย @^น้ำใส^@, 16 มีนาคม 2008.

1. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=alt1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

(พิมพ์ใน นสพ. ไทยเดลี่ วันที่ ๑๘-๒๑ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๑๔)

คุณประพนธ์ อุทะนุต: หลวงพ่อครับ กระผมเคยได้ยินพระท่านเทศน์ว่า ใช้ "กิเลส ละกิเลส" กระผมไม่เข้าใจครับ อันนี้หมายความว่ากระไร

สมเด็จ : คือว่าการใช้ "กิเลส ละกิเลสนี้" ก็หมายความว่า "ธรรมชาติของมนุษย์นี้มีอยู่สิ่งหนึ่ง คือท่านยิ่งห้ามเขายิ่งทำ" จึงต้องใช้ระบบที่ว่า ให้เขายุ่งอยู่ในสิ่งนั้นจนกระทั่งเกิดความเบื่อหน่ายขนาดหนักในสิ่งนั้น พระเจ้า สุทโธทนะกลัวเจ้าชายสิทธัตถะจะไปสู่การเป็นนักปราชญ์ เป็นพระศาสดาของโลก จึงได้ให้มีเหล่าสนมกำนัลแวดล้อมเป็นพันๆองค์ ทั้งวันทั้งคืนเล่นแต่ระบำกินกันอยู่ในนั้น ซึ่งเป็นการว่า "จุดสุดยอดของกิเลสย่อมถึงกิเลส " เมื่อถึงจุดสุดยอดก็ย่อมเบื่อกิเลส ละได้ฉันใดก็ฉันนั้น เพราะฉะนั้น วิธีการก็คือ ใช้กิเลสปราบกิเลส

สมัยอาตมามีสังขาร อยู่วัดระฆังฯ ก็เคยใช้ระบบนี้ คือว่า พระในกุฏิคณะ ๔ พอฉันเสร็จก็ร่วมกันเล่นไพ่ พอเด็กวันฃดมาบอก อาตมารู้แล้วก็บอกว่าเฉยๆไว้ก่อน ต้องสืบให้มันแน่ก่อน พอแน่จริงงว่าพวกมันเล่นกันตลอดก็บอกว่าดีแล้ว วันนั้นพอถึงเวลาที่มันเล่น อาตมาก็ให้เดิกไปตามพวกกรมวังหรือว่าตำรวจหลวงมา แล้วบอกว่าเจ้าจงนั่งอยู่หน้ากุฏินั่นไม่ต้องทำอะไร ให้นั่งเฉยๆ แล้วก็ใส่กุญแจลงไป มันก็ร่ามเล่นกันอยู่ในนั้นห้ารูป พอพระทวนจะออกมาอาตมาก็บอกว่า "เอามีไพ่เล่นจะออกมาทำไม" "ปวดท้องหนักครับ เจ้าประคุณสมเด็จ" "เอ้า มีไพ่เล่น ไม่ต้องมีการปวดท้องหนัก " อาตมาจับยัดเข้าไปให้เล่นใหม่ อีกองค์จะออกมาบอกว่าเล่นเสีย "ไม่เป็นไรอาตมามีเงิน เจ้าจงอุตส่าห์ไปเล่นแก้ตัวใหม่" อาตมาจับพวกนั้นขังสามวันสามคืน ไม่ต้องบิณฑบาต มันบอกว่าหิวข้าว "เอ้า มีไพ่เล่น ไม่ต้องหิวข้าวไปเล่นใหม่"

เพราะฉะนั้นจะเห็นว่าบางอย่างนั่นน่ะ ต้องใช้หนามยอกหนามบ่ง เมื่อเราสอนมนุษย์ผู้นั้น โดยชี้ให้ดูการกระทำของเขา เปิดทางให้สว่างเขายังไม่เข้าใจ สมมุติว่า "เขาต้องการจดจ่อแต่ในสิ่งที่เป็นกิเลส เราก็พยายามส่งเสริมให้มันถึงจุดสูงสุดของกิเลส แล้วมันก็จะรู้เอง" อย่างคนที่เลิกกินเหล่าไม่ได้ ก็บังคับให้มันกินทั้งวัน ไม่ต้องกินข้าว เมื่อกินถึงจุดหนึ่งมันก็ต้องถูกกิเลสทำลายให้เกิดความสังเวชในสังขารขึ้นมาจนได้ นี่หมายความว่ามนุษย์ที่มีกรรมหนา จำเป็นที่จะต้องใช้สิ่งปฏิกูลบำรุงปฏิกูล เพื่อให้ขันธ์นั้นหลุด

ต่อค่ะ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2008
  2. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณประพนธ์ : เฉพาะพวกที่มีกิเลสหนาเท่านั้น ใช่ไหมครับ ใช้ไม่ได้กับทุกคนใช่ไหมครับ ?

สมเด็จ : มันอยู่ที่ภาวะจิต ไม่เสมอไป

คุณประพนธ์ : แล้วอย่างที่พวกเขาอิ่มแล้วนี่ เป็นธรรมชาติของจิตมนุษย์ใช่ไหมครับ?

สมเด็จ : มันเป็นธรรมชาติของกรรม

คุณประพนธ์ : แล้วเขาจะไม่มีวันหวนกลับมาอีกหรือครับ ?

สมเด็จ : อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับอนุสัยเดิมอีก เช่นสันดานเป็นหมาหรือเปล่า ถ้าเป็นหมา แม้เจ้าของเอาอาหารอย่างดีให้มันกิน แต่ถ้ามันเห็นกองขี้ มันก็ยังกินขี้ นี่มันเป็นสันดานเดิม อันนี้ต้องพิจารณาอีกจุดหนึ่ง

--------------

คัดลอกจาก โอวาท(๔)จากดวงพระวิญญาณบริสุทธิ์ สมเด็จโต ..
    หน้า ๕0 -๕๒

3. damrong.lap

damrong.lap เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับอุตส่าห์นำมาให้อ่านสาระดีๆที่ผมเองยังไม่ทราบว่าจะหาอ่านที่ไหน

4. matakalee

matakalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2006
    โม่ทนา สาธุ กับหลักธรรมดี ๆ แล้วจะลองนำไปใช้กับลูกกับหลานดู ติดเล่นเกมส์ออนไลน์กันดีนัก ให้เล่นกันทั้งวันทั้งคืนไม่ให้เลิก กินข้าว กินน้ำ เสียทีดีมั้ย ( ดิฉันจะได้มีเวลาแวะเวียนมาเวปพลังจิต )

5. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาครับ ให้สิ่งดีๆ ย่อมได้รับสิ่งที่ดีกลับมาครับ

6. ต้นไทร

ต้นไทร เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะนะ ....ขอบคุณ คับได้ ความรู้

7. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
  8. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

กราบหลวงปู่ด้วยความเคารพอย่างสูงค่ะ

สาธุ อนุโมทนาท่านเจ้าของกระทู้และทุกท่านที่มีจิตกุศลด้วยค่ะ [​IMG][​IMG][​IMG]

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    สุดยอดครับ อ่านเเล้วขนลุกเลยครับ อนุโมทนาครับ สุดยอดคําสอนเเท้ๆ

10. ichikung

ichikung สมาชิก

เป็นหลักคำสอนที่ให้คำตอบได้ดีคับ

11. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    1
    เข้ามากราบสมเด็จฯจ่ะ

ธรรมะคำสอนของท่านนั้นอ่านแล้วรู้สึกได้จริงๆว่า กิเลสย่อมปราบกิเลส คนชอบกินเหล้าก็ต้องกินเหล้าให้มันหนัก กินทั้งวันทั้งคืน แล้วมันจะเบื่อไปเอง ข้าน้อยเคยเป็นจ่ะ กินทั้งวันทั้งคืน ข้าน้อยเข็ดมาก ข้าวก็ไม่ได้กิน กินจนถึงเช้าก็เวียนหัว อ๊วกแล้วอ๊วกอีก ไปทำงานไม่ได้ ไปที่ทำงานก็นอนในที่ทำงาน ทำงานไม่ได้ น่าสังเวชจริงๆ เพราะอยู่ในสภาพแบบนี้มาหลายปีดีดัก ตั้งแต่เรียนมัธยม มามหาลัย จนถึงทำงาน แถมยังเสียตังค์โดยใช่เหตุ แทนที่จะเอามาทำอย่างอื่นที่เป็นประโยชน์ นี่คือ ผลของสุราเมรัย ข้าน้อยเสพจนเบื่อหน่ายจนถึงสุดยอดของกิเลสอย่างที่เจ้าพระคุณสมเด็จฯท่านว่า คราวนี้ข้าน้อยเลยเลิกเด็ดขาด เพราะเห็นโทษของมันแล้วจ่ะ

การที่ข้าน้อยเสพจนเบื่อนั้น ก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่า นั่นมันถึงจุดสุดยอดของกิเลสแล้ว

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่โพสต์ธรรมะดีๆให้อ่านนะจ๊ะ สาธุจ่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2009
  12. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคำสอนของปู่จงสถิตอยู่ ณ ดวงจิตของศิษย์คนนี้ตราบจนเข้าสู่พระนิพพานด้วยเถิด...

13. keawsa

keawsa เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    ตลกดีมีสาระดี คะ ก็ จริงอะคะ เมื่อเบื่อก็จะเลิกไปเองเมื่อรู้ว่าไม่มีประโยชน์ก็ จะเลิกไปเอง
    เมื่อไม่จำนั้นคือความโง่เอง เมื่อจำแล้วชีวิตดีชึ้นเอง สาธุๆๆๆ

14. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากครับ

สา...ธุครับ