กำหนดการงานฝึกมโนมยิทธิแบบเต็มกำลัง ณ วัดท่าซุง และบวชพระถือธุดงค์ บวชชีกรรมบถ 10

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย KomAon11, 9 กันยายน 2005.

1. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=alt1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR><TR><TD class=tcat align=middle>สมเด็จองค์ปฐม วัดจันทาราม(ท่าซุง) จ.อุทัยธานี</TD></TR></TBODY></TABLE>​

วันที่ 10-19 ธ.ค. 2548 บวชพระถือธุดงค์
    และบวชชีกรรมบถ10 รวม 10 วัน

วันที่ 17-18 ธ.ค. 2548 ฝึกมโนมยิทธิแบบเต็มกำลัง

ที่มา :http://www.konmeungbua.com/webboard/aspboard_Question.asp?GID=7419

รูปประกอบกระทู้ใส่โดยเว็ปพลังจิต

ศูนย์รูปพุทธศาสนา หมวด พระพุทธเจ้า &raquo; พระพุทธรูป &raquo; สมเด็จของค์ปฐม

2. Lin

Lin เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    17-18 ธ.ค. ไปแน่ค่ะ
    (หวังว่าคงไม่มีมารมาผจญนะ)

3. ผู้ใฝ่รู้

ผู้ใฝ่รู้ Active Member

หากเราจะฝึกคงไม่ใช่ต้องการเพื่อฝึกไปโอ้อวดต่อผู้ใด หรือว่าแข่งขันต่อผู้ใด แต่เราฝึก เพราะจิตกำหนดให้ต้องฝึก ซึ่งเราเองมิได้เป็นผู้กำหนดจิต หากเขาต้องการ เราซึ่งเป็นแค่กายนี้ก็จักปฏิบัติตาม เพราะทุกอย่างที่ขอกับจิตไปนั้นได้ตามประสงค์ เมื่อจิตขอเราก็จะ " จัดให้ " ทุกวันนี้เรานั่งสมาธิเอง ด้วยตนเอง ศึกษาเอง ยังมิเคยมีอาจารย์ใดได้มาบอกเลยว่าควรปฏิบัตอย่างไรจึงถูก

เราว่างานนี้เราจะไปอย่างแน่นอน

4. เช้าใหม่

เช้าใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเรียนถามผู้รู้นะครับ ว่าการบวชพระ กับการบวชพระถือธุดงค์ แตกต่างกันอย่างไรครับ
    และมีหลักในการปฏิบัติแตดต่างกันอย่างไรครับ
    ผมสนใจว่าจะไปบวชดูเหมือนกันครับ

5. Mikas

Mikas เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    จำเป็นต้องได้มโนมยิทธิแบบครึ่งกำลังก่อนหรือปล่าวครับ
    แบบเต็มกำลังนี้คือการถอดจิตเลยหรือปล่าวครับ
    การสอนแบบเต็มกำลังนี้มีแต่ที่วัดท่าซุง และมีแค่ปีละครั้งหรอครับ

6. Moo_จุ๋ม

Moo_จุ๋ม Active Member

7. jenny

jenny เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ขอผู้รู้แจ้งสถานที่และเบอร์โทรศัพท์ให้ด้วยนะค่ะ...ทางไปวัดท่าซุง

จะไปปฏิบัติค่ะ (ยังไม่เคยไปอยากไปจะลาพักร้อนไปค่ะ) จะไปตั้งแต่วันที่ 9 - 20 ธ.ค. 48 บ้านอยู่ดอนเมืองค่ะไปไม่ถูกแต่ตั้งใจไว้แล้วค่ะว่าจะไป.....ขอผู้รู้แจ้งสถานที่และเบอร์โทรศัพท์ให้ด้วยนะค่ะพร้อมรายละเอียดในการเตรียมตัวในการปฏิบัติด้วยค่ะ.....ขอบคุณมากค่ะ สาธุ...สาธุ...สาธุ...

8. Moo_จุ๋ม

Moo_จุ๋ม Active Member

ดูจาก Link นี้ได้ครับ

http://www.praruttanatri.com/taasoong.htm

ต้องขออภัยด้วยที่ให้แต่ link เพราะพิมพ์ไม่เก่งครับ

<CENTER>[​IMG] วัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี

</CENTER>วิธีการเดินทาง
    ขับรถส่วนตัว ดู แผนที่ไปวัดท่าซุง
    (1) จากกรุงเทพ ขับเข้ามาในตัวเมืองอุทัย และขับออกจากเมืองไปตามทางหลวง หมายเลข 3265 มุ่งตรงไปทางแพข้ามฟากอำเภอมโนรมย์ของชัยนาท ประมาณ 12 กิโลเมตร ดูแผนที่ ตัวเมืองอุทัย
    (2) จากกรุงเทพ ขับมาตาม ทางหลวงหมายเลข 32 จนถึงส่วนของจังหวัดชัยนาท ให้ขับตรงมาจนถึงจุดตัดกับถนนหมายเลข 3212 ให้เลี้ยวซ้ายเพื้อไป อ.มโนรมย์ (ให้ดูแผนที่ ถนนจังหวัดชัยนาท) สุดถนน 3212 เป็นแม่น้ำสะแกกรัง ให้เอารถขึ้นแพข้ามฟากไปฝั่งอุทัยธานี (ไม่ทราบว่ากี่บาทต่อรถหนึ่งคัน) และขับต่อขึ้นไปตามถนน 3265 ไม่กี่นาทีก็จะถึงบริเวณวัด

นั่งรถโดยสาร
    วิธีที่ 1. นั่งรถ บขส. สาย กรุงเทพ - มโนรมย์ (ชัยนาท) ขึ้นจากหมอชิตใหม่ นั่งจนมาถึงมโนรมย์ จะเป็นแพหรือโป๊ะข้ามฟาก ให้นั่งโป๊ะข้ามแม่น้ำสะแกกรังไปฝั่งอุทัยธานี 2 บาท แล้วต่อรถสองแถว 5 บาท ที่ผ่านวัดท่าซุง (รถหมดประมาณบ่ายสาม) นั่งไปประมาณ 10 กว่านาที ก็จะพบกำแพงเหลืองๆ ยาวตลอดแนว ก็แสดงว่าถึงวัดแล้ว
    วิธีที่ 2. นั่งรถตู้ไปอุทัยธานี (จอดที่ใต้ทางด่วนอนุสาวรีย์ มุม ตะวันออกเฉียงเหนือของอนุสาวรีย์ คนละ110 บ. รอบแรก 6 โมงเช้า ใช้เวลา 3 ชม. วันงานคนมาก) ถึงตลาดอุทัย (บขส.อุทัย) ให้ขึ้นรถสองแถวที่เขียนว่า ท่าซุง-มโนรมย์ ราคา 8 บาท (รถหมดประมาณ 4-5 โมงเย็น) หรือเหมารถสามล้อ นั่งได้ 2 คน ในราคาประมาณ 70 บ.

โทรศัพท์ (พระเจ้าหน้าที่เป็นผู้รับสาย) (056)502-506, (056)502-507, (056)502-631 <!-- (056) 512-578 , 511-366 , 511-391 , 511-938 , 511-944 -->

การปฏิบัติธรรมที่วัด
    ตามปกติ ถ้าเป็นช่วงวันธรรมดา ที่วัดไม่ได้มีจัด งานสำคัญ ท่านสามารถมาพักที่วัดได้โดยมีข้อปฏิบัติดังนี้
    - พักครั้งละไม่เกิน 7 วัน
    - การมาพักต้องติอต่อพระเจ้าหน้าที่ ที่ศาลานวราช(อยู่บริเวณโบสถ์ ติดกับหอนาฬิกา)
    - ต้องมีบัตรประชาชนหรือใบขับขี่เป็นหลักฐาน
    - หากเป็นพระต้องมีใบรับรองจากเจ้าอาวาสที่ท่านสังกัดมาแสดงโดยทางวัด
    - พระเจ้าหน้าที่จะขอเก็บไว้ 1 บัตรหรือใบต่อ 1 ห้องพักเพื่อแลกกับกุญแจ (และไว้มาแลกคืนตอนกลับ)
    - ต้องมาติดต่อพระเจ้าหน้าที่ (ไม่ว่าจะขอกุญแจหรือคืนกุญแจ) ต้องติดต่อในช่วงต่อไปนี้เท่านั้นคือ
    ช่วงเช้า 9.00 น.ถึง 11.00 น. ช่วงบ่าย 13.00 น.ถึง 16.00 น
    (หากติดต่อนอกเวลา จะไม่อนุญาตให้พักในวัด)
    - ที่พักมีพักเป็นห้องๆ หลายจุดในวัด แยกชายหญิง
    - เตรียมเสื้อผ้าที่สุภาพมาให้เพียงพอ
    - ทางวัดมีห้องน้ำไว้บริการเพียงพอ
    - เรื่องอาหารการกินผู้มาปฏิบัติต้องรับผิดชอบตนเอง โดยมีร้านอาหารตั้งอยู่หลายจุดรอบๆ วัด
    - ภายในวัด มีร้านสหกรณ์ของวัดจำหน่ายของใช้ของจำเป็นทุกอย่าง
    - มีการทำวัตรเช้าที่ศาลานวราช ทำวัตรเย็นที่วิหาร 100 เมตร
    - ในวัดมีมีรถบัสที่ดัดแปลงเป็นรถนั้ง 2 แถวหรือไม่ก็มีรถสามล้อเครื่องให้ใช้บริการตามสะดวก
    - ห้ามดื่มเหล้าและเล่นการพนันรวมทั้งอบายมุขทุกอย่าง
    -ท่านต้องเคารพในสถานที่และทำตามระเบียบของวัดท่าซุงอย่างเคร่งครัด

การเจริญกรรมฐานและการฝึกมโนมยิทธิ ท่านสามารถฝึกกรรมฐานทั้งแบบมโนมยิทธิและกรรมฐานแบบปกติได้ทุกวันในเวลา ๑๒.๓๐ - ๑๔.๐๐ น. ที่มหาวิหารแก้ว 100 เมตร

อยากทำบุญกับวัด
    หากท่านไม่สะดวกไปวัดท่าซุง หรือบ้านสายลม (ที่กรุงเทพฯ) ท่านสามารถร่วมทำบุญโดยการส่งธนานัติหรือตั๋วแลกเงิน สั่งจ่าย ปท.อุทัยธานี ในนาม พระครูปลัดอนันต์ พทฺญาโณ (ท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุง) วัดท่าซุง อำเภอเมือง อุทัยธานี 61000 พร้อมระบุว่าประสงค์อยากทำบุญรายการอะไร

เที่ยววัดท่าซุง
    <TABLE><TBODY><TR vAlign=top><TD width=200>มหาวิหารแก้ว 100 เมตร</TD><TD></TD><TD>เป็นตึก ๒ ชั้น หลังคาเป็นจตุรมุข ๓ ยอด ด้านนอกด้านใน ปิดกระจกจากชั้น ๒ ถึงยอดหลังคา ภายในปิดกระจกเสาทุกต้น ข้างฝาและเพดานทั้งวิหาร มีพระประธานแบบทรงพระพุทธชินราช มี รูปปั้นพระอรหันต์ ๗ องค์ มีรูปหล่อพระเดชพระคุณหลวงพ่อลักษณะยืนถือไม้เท้า เพดานวิหารมีช่อไฟระย้าทั้งช่อใหญ่ ่และช่อเล็กรวมทั้งหมด ๑๑๙ ช่อ และมีบุษบกตั้งศพพระเดชพระคุณหลวงพ่อก็ตั้งอยู่ในมหาวิหารนี้ด้วย
    เวลาเปิดมหาวิหาร ๑๐๐ เมตร คือ ระหว่าง 9:00 - 11: 45 น. และ 14:00 - 16:00 น. เท่านั้น โดยช่วง 11.45- 14.00 น.จะอนุญาตเฉพาะคนที่เข้ามาเจริญพระกรรมฐานเท่านั้น</TD></TR><TR vAlign=top><TD>พระวิหารสมเด็จองค์ปฐม</TD><TD></TD><TD>หน้าตัก ๔ ศอก เป็นพระหล่อด้วยโลหะผสมทองคำ ภายในบรรจุ ุพระบรมสารีริกธาตุ มณฑปทั้งหมดบุแก้วทั้งข้างนอกข้างในสวยงามมาก
    เวลาเปิด เช้า 09.00 - 10.30 น. และบ่าย 13.00 - 16.00 น.อย่าลืมวางแผนเรื่องเวลาด้วย </TD></TR><TR vAlign=top><TD>ปราสาททองคำ</TD><TD></TD><TD>เวลาเปิด 08.00 - 16.00 น. </TD></TR><TR vAlign=top><TD>วิหารสมเด็จพระศรีอรียเมตไตรย์ </TD><TD></TD><TD>เวลาเปิด เช้า 09.00 - 10.30 น. และบ่าย 13.00 - 16.00 น. </TD></TR></TBODY></TABLE>

9. Toniz

Toniz เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา คราบ

10. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญที่คุณตั้งใจจะไปบำเพ็ญที่วัดครับ
    ก่อนอื่นให้นั่งรถจากบ้านที่ดอนเมืองมาลงที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมินะครับ แล้วมองหาทิศที่จะไปทางด้านสะพานควาย ถ้าไม่รู้จักให้ถามนายท่าที่ป้ายที่คุณลง เดินไปตามที่เขาบอก จะเห็นทางด่วน ให้เข้าไปที่คิวรถตู้ใต้ทางด่วนนะครับ ถ้าหันหน้าไปหาทางด่วนจะไปขึ้นรถทางฝั่งถนนขวามือ ค่ารถ 130 ครับ เดินทาง 3 ชม แล้วไปลงที่สถานีขนส่งประจำจังหวัด แล้วต่อรถเข้าวัดอีก 10 บาท ในวันที่จะเดินทางแนะนำว่าให้ไปแต่เช้า ๆ นะครับ เพราะตอนบ่ายรถอาจจะมีไม่พอ เพราะงานแบบนี้จะมีลูกศิษย์ของหลวงพ่อมากันเยอะแน่ๆ ครับ จะได้ไปเตรียมที่หลับที่นอนด้วย ส่วนเรื่องจะเข้าธุดงค์ถือกรรมฐานนั้นควรโทรไปที่วัดก่อนเพื่อสอบถามรายละเอียดครับ แล้วไปเจอกันที่วัดนะครับ โชคดีครับ ถ้ามีปัญหาอะไรโทรมาที่ผมก็ได้ครับ 019065575 ผมชื่อยอดครับ

11. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาครับ

12. Nukool

Nukool เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนาครับ

13. boonlai

boonlai เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

14. ศิษยานุศิษย์

ศิษยานุศิษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาด้วยค่ะ

15. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

[b-wai] [b-wai] [b-wai]

อนุโมทนากับทุกท่านอย่างมากครับ สาธุ สาธุ สาธุ

16. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาด้วยครับ...

17. jenny

jenny เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ขอขอบพระคุณทุกท่านที่แจ้งรายละเอียดให้ทราบค่ะ...ไปแน่นอนค่ะ ดิฉันเก็บเบอร์คุณยอดไว้แล้วนะค่ะเผื่อหลงค่ะ ขอบคุณคุณยอดมากค่ะที่บอกทาง.....

18. stefa

stefa เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    การฝึกสมาธิ ฝึกด้วยตัวเองดีที่สุด ตามจริตและกำลังของตนเอง
    วิธีการ ขั้นตอน รูปแบบแต่ละคน ต่างกันหมด
    ความสงบเป็นสิ่งสำคัญ มากคนมากเรื่อง
    ชักชวนกันทำบูญ แข่งบารมีกัน จิตวุ่นวาย ทำให้ขาดสติได้
    อาสวะแต่ละคน ไหลออกจากคนนู้นเข้าคนนี้ ปนเปกันไปหมด
    กลิ่นคาวคลุ้ง
    ไปดีกว่า

19. ปกรณ์

ปกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    ขออนุโมทนาด้วยครับ

ทีแรกว่าจะไม่ไปแล้ว เพราะติดสอบ คิดไปคิดมา คิดมาคิดไป เอาบุญไว้ก่อนดีกว่า
    เลยลางาน13-14
    ไม่ทราบมีท่านใดทราบมั้ยว่า ถ้าผมเดินทางไปถึงวัดคืนวันที่11ธค ประมาณ3-4ทุ่มจะยังสามารถ ไปสมัครปักกลดเข้าป่าใหม่ได้หรือไม่ครับ
    รบกวนเมตตาตอบด้วยครับ

20. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ