การเริ่มต้นในฐานะพุทธศาสนิกชน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คิดคิด, 14 กรกฎาคม 2006.

1. คิดคิด

คิดคิด เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2005
    อยากรบกวนถามว่าการที่จะเริ่มต้นเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดีซึ่งดำเนินชีวิตปกติในสังคม คือยังต้องทำงาน เรียนหนังสือ เราควรทำอย่างไรบ้าง ที่เข้าใจมาตลอดคือ
    1. ในแต่ละวันพยายามรักษาศีล5ให้ได้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ ช่วยเหลือคนอื่นเมื่อมีโอกาส
    2. ก่อนนอนก็พยายามสวดมนต์(สวดนะโมตัสะ3จบ สวดพระคาถาชุมนุมเทวดา สวดพระคาถาพาหุง สวดอิติปิโส สวดบทสวดเจ้าแม่กวนอิม แผ่เมตตา) ทุกๆ คืนหรือถ้าไม่ไหวแบบว่าง่วงก็สวดนะโมกับบทสวดเจ้าแม่กวนอิม
    3. ถ้ามีโอกาสก็ใส่บาตร ปล่อยปลา ทำบุญคนยากจน ทำสังฆทาน ทำบุญโลงศพ
    4. คืนไหนที่สวดมนต์แล้วไม่ดึกไปก็นั่งสมาธิ(หายใจเข้าพุท หายใจออกโธ)

อย่างนี้หรือเปล่าที่ควรทำ แล้วถ้าไม่ใช่เราควรทำอย่างไร และการสวดมนต์ต้องสวดอย่างไร สวดบทไหน

รบกวนด้วยค่ะเพราะชักจะสับสนเหมือนกัน อยากทำให้ถูกนะคะ

2. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    แค่คิดก็เป็นบุญกุศลแล้วครับ...

เท่าที่อ่านดูนะครับ 5 ข้อ ที่คุณเขียนมาว่าได้ปฏิบัติอย่างนั้นจริงๆ แล้วก็เป็นบุญกุศลมากแล้วละครับ...
    เพราะว่าแค่คิดจะสวดมนต์และปฏิบัติก็เป็นบุญแล้วจริงๆ โมทนาบุญด้วยครับ...
    อย่ามัวไปกังวลเลยครับว่าเราจะต้องสวดมนต์บทไหน เมื่อไร และก็สวดอย่างไรด้วย...
    ทุกอย่างอยู่ที่ใจครับ...คนเราเมื่อมีความตั้งใจจริง มีความพร้อม จิตใจก็เป็นสุข...ทำได้ทันที...ทุกสถานที่...เมื่อมีโอกาส...

ขออนุโมทนาบุญกับ คุณ คิดคิด ด้วย สาธุ...สาธุ...สาธุ...(verygood)