การสวดมนต์ในแต่ละวัน(ก่อนนอน)

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย คิดคิด, 3 มิถุนายน 2006.

1. คิดคิด

คิดคิด เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2005
    อยากรบกวนผู้รู้หน่อยคะว่าถ้ามีเวลาไม่มากนักก่อนนอน เราควรจะสวดมนต์อย่างไร สวดบทไหนบ้างนะคะ สงสัยเหมือนกันว่าระหว่างพระคาถาชินบัญชรกับพาหุงต่างกันอย่างไร แล้วถ้ารีบๆอย่างนี้จะสวดอันไหนดี ขอบคุณนะคะ

2. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    1. บทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณครับ (อิติปิโส...) ไม่เกิน 5 นาทีครับ อาจแถมด้วยพาหุง หรือ คาถาชินบัญชรก็ได้
    2. คาถาชินบัญชรเป็นการอัญเชิญ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ มาสถิตอยู่ที่ตัวป้องกันผองภัยทั้งหลาย พาหุงเป็นการกล่าวถึงชัยชนะอันยิ่งใหญ่ต่าง ๆของพระพุทธเจ้า และพุทธสาวก(พระโมคคัลลา) ใช้เพื่อชนะศัตรู และชนะใจตัวเอง
    3. ถ้ารีบ ๆสุดชีวิตก็พุทธโธ พุทธโธ พุทธโธ (3ครั้งครับ) รีบปานกลางก็อะระหังสัมมา ถึง ภควาติ ครับ