การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. mind^-^power

mind^-^power เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ส่งการบ้านค่ะ
    บทที่1 ช่วงพุทโธแรกเหมือนมีมด ค่อยๆเดินเข้ามาในหูข้างซ้าย รู้สึกรำคาญมากแต่ก็นับยังไม่หลุด เหมือนจะไปจดๆจ้องๆแต่กับหูข้างซ้าย ไปจนถึงพุทโธช่วงหลังถึงค่อยดีขึ้น
    พักประมาณครึ่งชั่วโมง ต่อด้วยบทที่ 2 ช่วงอาโปเหมือนจะหมุนๆ พอถึงปฐวีไปจนถึงแผ่เมตตารู้สึกอึดอัดหายใจลำบาก พอนั่งไปเรื่อยๆเริ่มแอบคิดไปเรื่องอื่น ก็หันกลับมาพิจารณาในกายตัวเอง พอเลิกดูตัวเอง ก็จะมีแว้บหลุดไปอีก จะพยายามต่อไปค่ะ

2. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    ส่งการบ้านค่ะ เมื่อวานรู้สึกไม่ค่อยสบาย อึดอัด ตันๆในท้องทั้งวัน สงสัยกินแต่ต้มจับฉ่ายเจมา 6วัน แต่ก็ฝืนนั่งสมาธิก่อนนอน ตั้งใจจะฝึกบทที่2 แต่พอเริ่มต้น พุทโธ ไปได้ไม่กี่ครั้งก็วูบไปเลย ง่วงชนิดฝืนกลับมาภาวนาใหม่ไม่ได้อีก เลยแผ่เมตตาแล้วนอน ดูนาฬิกาได้แค่ 18นาที

เช้าตื่นมา หายอาการอึดอัดแล้วจึงเริ่มนั่งสมาธิเลย จับบทที่2ใหม่
    -พุทโธ 100 ปกติ
    -เตโช กสิณัง 100 ขาขวาเริ่มชา แต่ไม่ค่อยปวด
    -พุทโธ 20 ตอนเริ่ม หายใจเข้าพุท ออกโธ รู้สึกโล่ง ตัวเย็น แค่ครั้งแรกแล้วก็ปกติ
    -วาโย กสิณัง ไม่แน่ใจว่าครบ 100หรือไม่เพราะภาวนาไป จิตเริ่มสงบ เห็นเป็นชามเงินปากกว้าง ใบใหญ่ มีน้ำเต็มแค่แป๊บเดียว แล้วจิตก็บอกว่าครบ 100แล้ว
    -อาโปกสิณัง พอเริ่มภาวนาก็ ตัวเย็นวูบๆ จากในตัว แค่9ครั้ง ต่อจากนั้นก็เป็นปกติ
    -พุทโธ 20 ก็หายใจโล่ง ตัวเย็นวูบตอนเริ่มต้น
    -ปฐวี กสิณัง ขาขวาเริ่มชามากขึ้น ปวดทนได้ มือขวาก็เริ่มชาซ่าๆ ด้วยแต่ไม่ปวด ต้นคอด้านขวาเหมือนมีมดมาไต่ แคแป๊บเดียว ก็ไม่สนใจ ภาวนาครบ 100
    -พุทโธ 20
    -ตรงนี้อ่านเมื่อวาน แต่ไม่ค่อยสบายเลยยังไม่ได้ก๊อปไว้อ่าน ทำให้จำสับสน เลยภาวนา เกสา โลมา แบบเร็ว ๆ อีก 100
    -พุทโธ 20 แล้วแผ่เมตตา
    -นั่งภาวนา เตโช วาโย อาโป ปฐวี ต่อไปอีกซักพัก แล้วปัจจเวกขณ์ รวมเวลาประมาณ 54นาทีค่ะ
    วันนี้ตั้งใจว่าจะเริ่มต้นสวดมนต์ตามแบบใหม่ ก่อนนั่งสมาธิคืนนี้ค่ะ

3. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

อ.วิษณุคะ ด้านล่างเป็น PM ของพี่ สองครั้ง พึ่งเอะใจว่าทำไมอ.ไม่ตอบรับ คาดว่าข้อความไม่ถึงอาจารย์ ไม่ทราบตัวเองไปโพสท์อีท่าไหน รบกวนแจ้วกลับด้วยค่ะหากมีอะไรขัดข้อง..ขอบคุณค่ะ---------------------------_----------------------------
    .....Linda 2009

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD></TD><TD width="100%"><TABLE style="BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px" class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD class=tcat>
    ข้อความส่วนตัว: Moneygram

</TD></TR><TR><TD class=alt1>

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE id=post class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 29-08-2010, 07:55 AM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175>Linda2009<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 2
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 5,196
    ได้รับอนุโมทนา 2,788 ครั้ง ใน 216 โพส
    พลังการให้คะแนน: 148 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_ class=alt1><CENTER>Moneygram

</CENTER>

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>สวัสดีค่ะ อาจารย์วิษณุ พี่ได้ส่งเงิน ทาง moneygram มาร่วมทำบุญสร้างเสาวัดหัวตะพาน และช่วยค่าใช้จ่ายที่บูท
    ๐๔๒ ดังมีรายละเอียด และรบกวนอ.วิษณุช่วยเบิกเงินที่ ธนาคารไทยพานิชย์ ดังนี้(ยังโอนเงินเข้าบัญชีแบบอนไลน์ไม่เป็นค่ะ)
    ๑. ชื่อผู้โอน----เรวดี สัจจาธรรม----ทางธ.อาจจะถาม
    ๒. จำนวนเงิน ๓,๐๖๒.๕๐ บาท แบ่งเป็น
    - ทำบุญสร้างเสาที่วัด - ๒,๐๐๐ บาท
    -บูท ๐๔๒ - ๑,๐๖๒.๕๐ บาท
    ๓.วันที่โอนเงิน ๘/๒๗/๑๐
    ๔.วิธีเบิกเงินคือ ยื่นบัตรประชาชนแก่เจ้าหน้าที่ พร้อมแจ้ง Refference number บอกว่าเบิกเงินมันนี่แกรม
    ----Refference number คือ ๓๗๗๑๙๗๐๘
    ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ขัดข้องประการใดรบกวนแจ้งให้ทราบด้วยค่ะ----สามารถเบิกเงินได้ตั้งแต่วันที่ส่งเงินเลยค่ะ

<TABLE id=post class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 07-09-2010, 11:25 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175>Linda2009<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 2
    Groaned at 1 Time in 1 Post
    ได้ให้อนุโมทนา: 5,196
    ได้รับอนุโมทนา 2,788 ครั้ง ใน 216 โพส
    พลังการให้คะแนน: 148 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_ class=alt1><CENTER>Moneygram from Linda 2009

</CENTER>
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>อาจารย์วิษณุ ได้อ่าน pm ก่อนของพี่เรื่องการโอนเงินมา หรือยังคะ กลัวว่าถ้าอ.มี พีเอ็มแยะแล้วจะคลาดกัน
    วิีธีเบิกก็ง่ายๆแค่ยื่นบัตรประชาชน และแจ้ง refference number ' 37719708' ค่ะ
    หากมีปัญหาในการเบิก หรืออย่างไร รบกวนอาจารย์แจ้งให้ทราบด้วย...ขอบคุณค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

4. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อด้านบน ส่งถึง คุณ คงพล พิทักษ์สังข์ ตามที่ได้รับข้อมูล จากกระทู้เดิมที่อ.,ลบทิ้งไปค่ะ

5. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ผมส่งชื่อ พี่พลังไฟไปคนเดียวครับ เพราะเหตุหลายประการครับ เจ้าตัวยังไม่อนุญาติเลย ถือวิสาสะแล้วกัน ช่วงนี้ผมรีบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2010
  6. visnu

ก้าวหน้าสุดยอดครับดีแล้วครับ

7. visnu

สังเกตุว่ากราฝึกในแต่ละบทผมได้เพิ่มความเข้มข้นในการฝึก ลงไปคนที่ฝึกควรมีสติเยอะๆ

เพราะนิมิตรจะยิ่งแรงสภาวะกายกับจิตยิ่งมายิ่งแรง คนบางคนอาจอุปโลกว่าตนเป็นอย่างนั้นมีอย่างนี้ ถ้าขาดสติ

และปัญญาก็อันนี้ก็ช่วยไม่ได้ครับ เพราะตอนนี้เวลางวดลงแล้ว ทุกอย่างย่อมมีการเสื่อมลงเป็นธรรมดา

จะมาชักช้าไม่ได้แล้ว สำหรับผู้คิดจะฝึกก็ให้รีบครับ บางคนเปิดเจอกระทู้อาจารย์อาชวินในตอนที่อาจารย์เสียแล้ว

ทั้งที่มุ่งมั่นตั่งใจ แต่หลายคนทั้งที่มีที่เจอในปัจจุบันก็ขอให้เอาความขี้เกียจออกไปนะครับ

ตอนนี้ผมยังอยู่ยังดู ยังบอกได้ แต่เมื่อผมไม่อยู่ตอบไม่ได้คราวนี้จะไปถามใครละครับ

เร่งกันนิดนึงนะครับ

8. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยนะ สำหรับความก้าวหน้า
    อาจารย์...ไม่ได้แค่ กาเครื่องหมายว่าตรวจแล้วนะ อาจารย์ยังชมด้วย จะได้เลิกน้อยใจซะที

9. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

ขาดสติ หลง อุปโลก

อัตตา มันเข้ามาไม่รู้ตัว

ขอบพระคุณมากครับอาจารย์

10. น้ำตะวันภู

น้ำตะวันภู มานั่งสมาธิกันนะครับ

ติดตามอ่านเสมอ และกำลังฝึกบทที่ 1 ขอให้อาจารย์บาสส่งรายชื่อผมไปด้วยนะ

11. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    อาจารย์จะรีบไปไหนอะครับ
    อย่าเพิ่งรีบไปเลยครับ ยังมีลูกศิษย์รอเรียนกันอยู่เยอะ

ขอส่งการบ้านเลยละกันครับ
    เมื่อวานเริ่มนั่งประมาณ 2 ทุ่มครึ่งครับ
    พอดีแม่ผม มาชวนไปนั่งที่ห้องพระ
    ก็เลยสวดมนต์ทั่วๆไป พร้อมกับแม่
    ก่อนนั่ง เลยให้แม่สมาทานกรรมฐาน
    แล้วนั่งพร้อมกันครับ ตั้งเวลาไว้ 30 นาที
    ผมนั่งบทที่ 2 ครับ ส่วนแม่ผม ท่านเคยเรียนจากที่อื่นมา
    ผมก็ไม่ได้บอกให้ท่านนั่งแบบอาจารย์ ให้ท่านนั่งแบบที่เคยนั่ง
    ผมก็เริ่มนั่ง บทที่ 2 ตั้งแต่แรก
    พุทโธ 1-100 มีสติดีครับ นับได้ครบ
    เตโช 1-100 นับได้ครบ นิ่งดีครับ
    พุทโธ 1-20 ต่อด้วย วาโย 1-100 ปกติดีครับ นั่งได้ครบ
    พุทโธ 1-20 ต่อด้วย อาโป 1-100 นั่งได้นิ่งดีครับ ไม่มีอาการใดๆ
    พุทโธ 1-20 ต่อด้วย ปฐวี 1-100 นั่งมีสติดีครับ นั่งได้ครบ
    พุทโธ 1-100 นั่งนิ่งดีครับ
    ผมตั้งเวลาไว้ 30 นาที แต่นาฬิกายังไม่ดังครับ
    คิดว่าน่าจะถึงเวลานานแล้ว ผมก็เลยแผ่เมตตาแล้วออกครับ
    ปกติแม่ผมจะนั่งประมาณ 15 นาทีเอง แต่คราวนี้ขอ 30 นาที
    ผมก็ลืมตาดู อ้าว เวลาผ่านไป 45 นาทีแล้ว นาฬิกาไม่ดัง
    ผมก็เลย แตะแม่ ให้รู้ว่าออกได้แล้ว
    แม่ผมก็ออกสมาธิ แล้วก็ดูนาฬิกา เห็น 45 นาที นั่งได้นานสุด
    แม่ก็บอกผมว่า วันนี้นั่งแล้วทรมานมาก
    ร้อนข้างในตัว หายใจไม่ออก ปวดร่างกายมากๆ
    แต่ก็สู้ บอกว่าถ้าตายก็ให้ตายในกรรมฐานเลย
    ก็เลยสู้ๆทนนั่งต่อ จนความปวดหายไปหมด โล่งเลย
    ตอนที่ผมเรียก ก็ตอนความปวดหายไปแล้ว สดชื่นเลย
    ท่านก็รู้สึกดี กะว่าคืนนี้จะนั่งต่อครับ
    ถ้าอาจารย์มีคนแนะนำเกี่ยวกับแม่ผม บอกด้วยนะครับ

เห็นอาจารย์เร่งให้ปฏิบัติ เดี๋ยวตอนเที่ยงจะนั่งด้วยครับ
    แล้วตอนเช้า เพิ่มอีกรอบนึง จะสละความขี้เกียจออกครับ
    ตอนผมนั่งเมื่อวานนิ่งๆ ไม่เห็นอะไร
    แต่ตอนก่อนนอน ผมนอนหลับตา แล้วก็คิด
    ตัวเราไม่ใช่เรา ตัวเราไม่ใช่เรา ตัวเราไม่ใช่เรา
    มันก็มืดลง แล้วเหมือนมีจอสี่เหลี่ยมดำๆ เหมือนจอทีวี
    โผล่ขึ้นมา แล้วก็หลับไปครับ ไม่เห็นอะไร
    ถ้ามีคำแนะนำอะไร บอกผมด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

12. visnu

โอ้...น่ากลัวจริงๆ เวลาใครอยู่ในสมาธิไปเรียกให้เค้าออกจากสมาธิ ระวังนะครับ บาปมาก ยิ่งผู้นั่นเข้าสู่สมาธิด้วยแล้ว

13. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    เหมือนจะรู้ตัว เมื่อวาน นั่งเบื่ออยู่บ้านทั้งวัน ตอน ห้าโมงเลย นั่งเล่นๆ

เอาพื้นบ้านนี่ละ ไม่ขึ้นห้องพระละ เมื่อวานไม่รู้เป็นไรครับ ไม่สิ หลายวันแล้วละ

มีบางช่วง ถ้าสติไม่อยู่กับตัว แค่แว่บเดียว เหมือน มีอาการเหลื่อมกับกาย

วกกลับมาที่นั่งสมาธิต่อ ก็นั่ง แบบ ไม่กำหนดอะไร เพราะตอนแรก คิดว่า จะนั่งแค่แปปเดียว

ไปๆมาๆ เลยเอวังที่ บท 3 ดูจิตไปเรื่อย พิจารณาเรื่อยเปื่อย ตามความคิดที่ประสบมา

ขบคิดบ้าง แต่เมื่อมากไป ก็ปล่อยไป ประเดี๋ยวจะฟุ้ง นั่งไปนั่งมา จน msn เพื่อนทักมา

ส่งเสียง เหมือนเป็นหนังเลยครับ เสียงกระทบหู หูส่งมาสมอง สมองไตร่ตรอง

เมื่อไตร่ตรอง ก็เริ่มคิด เริ่มฟุ้ง จากนิ่งๆ เลยเหมือนโดนกระชากเล็กน้อย เรียกได้ว่ามึนของแท้

ออกมาเขียนกลับ เพื่อนก็ไม่ตอบ เอ้า แย่เลย เหมือนโดนมารหลอก ซะแบบนั้น

ก็มีตามนี้ครับ เหมือน ถ้าไม่เจอเรื่องนั้น จะนั่งเพลิน จะถึง ชั่วโมงเอา

แต่ก็พอรู้ว่า เหมือน ถ้านั่งลึกไป ก็สุขเกินไปเคลิ้มไป ต้องถอยบ้าง อะไรบ้าง ประมาณนั้นครับ

แล้วก็ตอนกลางดึก เที่ยงคืนครึ่งเห็นจะได้=.=

สวดของเก่า เพราะยังไม่ได้ปริ้นท์ นั่งบท 1 และ 2 ตามเดิม

บท 1 เวทนา ไม่หนักเลย ถ้าเทียบกับ บท 2

สภาวะการนั่ง เป็นเช่นเดิมๆ แต่จะติดก็ตอนแรก เพราะ ก่อนขึ้น ดูทีวีกับน้อง

แต่เรื่องในทีวี ดั๊น เป็น กึ่งๆหนังผีซะได้ ตอนนั่งช่วงแรกต้องยอมรับว่า กลัว สติฟุ้ง

แต่เรานั่ง เพื่อมีสติ ก็เลย ภาวนาไป นั่งขบ ว่ากลัวอะไร ทำไม จนมันหายไปเองครับ

แล้วก็เกิดอีก ฝนตกหนักเลย ก็ไม่ได้กลัว หรือ สติไปไหน เริ่มนิ่งขึ้นแล้ว

ส่วนเริ่ม เวทนา กายไม่ใช่ของเรา เป็นของเน่าเสีย นี่ ซึ้งจากบท2ครับ

นั่งไปปวดไป ตัวแข็งขึ้น ปวดสันหลัง ปวดนู่นนี่ ประดังกันเข้ามา เหมือนอยากจะให้ออกอะไรขนาดนั้น

ก็นั่งไป ดูไป รู้ว่าทรมาณ รู้ว่ามันคุมไม่ได้ ได้แต่ปล่อยมันไป มีบ้างที่อยากจะลุกเดี๋ยวนั้นเลย

เพราะ ตอนนั่ง ปวด ไม่ใช่ปวด แต่เหมือน มีคนกำลังบีบสันหลัง ก็ยังนั่งไป

นั่งไปนั่งมา เหมือนนึกได้อีก ก็ดูสิ ปวดแทบประมาณว่า ตายเสียยังดี แล้วทำไมเรายังไม่ยอมลุกละ เรายังนั่งดูมันต่อ

มันเจ็บขนาดนั้นจริงหรือ เหมือน ประหนึ่งว่า หากเราขาดสติ เราคงไม่นั่งแล้ว(ตรงนี้ บอกไม่ถูกอ่ะครับ คงประมาณ จิต เหนือ กาย และ กายจิตอาจเป็นของกันและกัน แต่ไม่ได้เป็นของกันและกัน จริงๆ)

ก็นั่งจนจบ ช่วงให้ภาวนาเร็วๆ ทำได้ครู่เดียว ต้องออก กลัวตอนดึกเกินไป = =''

สรุป อาจจะล่ม ช่วงท้าย เพราะเรื่องเวลามาทำให้ห่วงเกิด เช่นเดิมๆ- -

ชั่วโมง 20 นาที เห็นจะได้ครับ

14. visnu

ดีครับตัวรู้เริ่มปรากฏ แต่ยั่งไม่แน่ใจในตนเองเถียงกันเอง ก็ดีครับปัญญาจะเกิดตามครับ

ทุกอย่างเป็นปรุงแต่ล้วนเป็นสิ่งสมมุติ อยู่ที่จิตในขนะนั้นจะ ยกย่องให้เป็นอย่างไร

จิตไม่นำพาสิ่งเหล่านั้ก็ทำอะไรเราไม่ได้

15. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    เอ่อ ผมไม่ตั้งใจอะครับ
    กลัวว่าไม่เรียก ท่านก็จะนั่งไปเรื่อยรอเสียงนาฬิกาปลุกอะ
    แล้วผมควรทำอย่างไรดีครับ ถ้าถึงเวลาแล้ว แต่นาฬิกาไม่ปลุกแบบนี้
    รบกวนแนะนำด้วยครับ ไม่อยากผิดซ้ำสอง อาจารย์พูดแบบนี้กลัวจริงๆ

16. visnu

ก็ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ บุญเค้าส่งให้นาฬิกาไม่ปลุกเพื่อให้เจริญสมาธิได้นานได้ลึกแล้ว

กลับเป็นเราเองที่เป็นมารไปขวางการเจริญสมาธิ มีเรื่องหนึ่งจะเล่าให้ฟัง

ในสมัยพุทธการ มีพระอรหันรูปหนึ่งนั่งเจริญสมาธิอยู่ในศาลา ได้มีพระบวดใหม่

กลับมาจากบิณฑบาต บังเอิญทำฝาบาตรหลนในบริเวณนั้น แต่ก็ไม่ได้ทำให้พระอรหันออกจากสมาธิได้

ลังจากนั้นเองเมื่อพระใหม่ได้สิ่นอายุไขลง ยังต้องไปใช้กรรมตัวนี้ในนรกก่อนไปเสวยบุญที่ตนทำมาก่อนเลย

สมาธิหรือบุญอาจไม่เท่ากันแต่ก็ได้รับเหมือนกันครับ การขัดบุญหรือขัดศรัทธาเนี่ยครับ

17. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ...ไปถือศีลบวชมา..2 วัน เอาบุญหนักๆจิงๆ..(แบกหิน..แบกปูน)มาฝากเพื่อนๆร่วมชั้น และ อาจารย์ทั้ง 2 ท่าน ค่ะ

พร้อมกับส่งการบ้าน บทที่....4
    - เริ่มนั่งได้สักพัก...บนหัวคล้ายจะมีแรงดันบีบๆ ครั้งล่าสุดเลยปล่อยดู แหม๋...บีบซะจนจะขาดใจอยู่แล้วววววว....แล้วมันก้อคลายโล่งสบาย นั่งต่อไปรู้สึกคล้ายๆเหมือนมีลมเบาๆออกจากปากน่าจะ 2 ครั้ง บนหัวกลางกระหม่อมมีอาการยิบๆเบา และจะเย็นชุ่มบริเวณไหล่ 2 ข้างทางด้านหลัง
    - มีอยู่ครั้งนึงคล้ายๆกับว่า เหมือนมีน้ำหยดบนหัวแล้วไหลลงมากลางหน้าผาก(อาจจะรู้สึกไปเอง)
    .....ยังไม่ได้ใช้คำภาวนาในบทที่... 4 เพราะตัวยังไม่โล่งเบา และก้อยังมีกลิ่นสาปๆอยู่ทุกครั้ง แต่ไม่แรงมากเหมือนก่อน...ค่ะ

18. visnu

จะให้ส่งชื่อไปเนี่ยต้องมาสอบจิต สอบสมาธิกับผมก่อนะครับ ไม่อยากหลอก แต่ไม่ค่อยมีใครผ่าน

19. visnu

สาธุ..ที่ทำนะดีแล้ว ที่จะได้ก็วิเศษแล้วครับ

20. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณครับพี่บาส ตามนั้นทุกประการเลยครับ ยังเถียงกันเองอยู่ครับ คงต้องดูไปเรื่อยๆต่อไปครับ

เสาร์ อาทิตย์นี้ พี่เข้าบู๊ทมั้ยครับ ผมว่าจะเข้าไปนั่งเล่น><