การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. คนสีขาว

คนสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    อิมาหัง ภะคะวา อัตตะภาวัง ตุมหากัง ปริจจะชามิ
    อิมาหัง อาจะริยัง อัตตะภาวัง ตุมหากัง ปริจจะชามิ
    นิพพานัสสะ เม ภันเต สัจฉิกะระ ณัตถายะ กัมมัฏฐานัง เทหิ
    อิทธุวัง เม ชีวิตตัง เย เนวะ ยันติ นิพพานัง
    อิมายะ ธัมมานุธัมมะ ปฏิบัตติยา ระคะ นัตตะยัง ปูเชมะ
    เย เนวะ ยันติ นิพพานัง

หลังจากบทนี้ก้อนั่งกรรมฐานต่อก่อนหรือป่าวคะ

2. ดิเรก99

ดิเรก99 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ห้องพักอยู่กันหลายคน หลายศาสนาครับ เลยไม่สะดวกที่จะสวดมนต์(ยาทา) ขอข้ามไปปฏิบัติเลยครับ(วิปัสนาเป็นยากิน)แอบๆๆทำตอนเขานอนกัน ถ้าไปไม่ถึงปลายทางขอตกที่สูงๆๆหน่อยครับจะได้มีแรงปีนขึ้นไปต่ออีกไม่ไกล
    คนเราก็แปลกนะ ตอนมาก็ไม่เห็นเอาอะไรมาด้วย ตอนกลับก็ไม่เห็นเอาอะไรไปด้วย แต่ทำไมแสวงหากันเหลือเกินมากจนเกินความพอดี
    มาคนเดียว กลับคนเดียว อย่าเอาจิตไปเกียวคนอื่น ทุกคนมีกรรมเป็นๆของตัวเอง

3. พลังไฟ

พลังไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าช่วง ร้อยเมตรแรก แหละพอได้
    ถ้าเกิน ร้อยเมตร ถึงหมื่นเมตร ต้องยกให้อาจารย์
    อยากก้าวหน้าต้องไปบู้ทบ่อยๆ
    เพียงคำพูด ประโยค สองประโยค บางทีก็คุ้มแล้ว
    เห็นอาจารย์ปฏิบัติ แล้ว
    เราจะได้มานะ พากเพียร
    อาจารย์ปฎิบัติเหมีอนเดินบนเส้นลวด
    เราปฎิบัติเหมือนเดินบนสะพานคอนกรีต
    ความอดทน ของพวกเรามีน้อย
    นึกๆๆ แล้วมีทั้ง เกิดความมุ่งมั้น และความละอาย ไปพร้อมๆกัน
    แต่ก็ถือว่าพวกเราโชคดีมากๆ ที่ได้มาพบอาจารย์

4. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ความอดทน ของพวกเรามีน้อย
    นึกๆๆ แล้วมีทั้ง เกิดความมุ่งมั้น และความละอาย ไปพร้อมๆกัน
    แต่ก็ถือว่าพวกเราโชคดีมากๆ ที่ได้มาพบอาจารย์[/QUOTE]

เหมือนโดน ตำหนิ 2 เด้งเลย 555 (พวกเราเดินบนสะพานคอนกรีต อีกเด้งนึง)

ขอพูดแบบหนังจีนนะ "ข้าน้อยสมควรตาย... (แต่) ฝ่าบาท...โปรดอภัย" :'(

5. paulz

paulz เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    สำหรับผู้สนใจฝึกใหม่ ยังมีโอกาสฝึกฝนตามได้อยู่หรือเปล่าค่ะ

6. ดิเรก99

ดิเรก99 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    โชคดีมากๆๆๆครับที่ได้มาเจออาจย์ ขอบพระคุณที่สั่งสอนครับ

7. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ช่วงนี้ไม่ค่อยได้มาเขียนเนื่องจากช่วงนี้ผมเองก็โดนสอบเหมือนกัน ชีวิตวนกลับเข้ามาเหมือนกับในตอนที่จะได้อภิญญาอย่าไรไม่รู้

เดี๋ยวอะไรลงตัวก็ คงได้มีเวลาสอนต่อครับ

คิดแล้วตังแต่เรื่องอาจารย์ เรื่องบ้าน เรื่องคู่ครอง เรื่องอีกเยอะ ขอให้มีกำลังใจครับ เพราะมีผมที่โดนเป็นเพื่อนอยู่ครับ

8. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    อาจารย์สู้ๆนะคะ
    คนอื่นก็สู้ๆนะคะ 555
    ต้องร้องเพลง พลพล "ยังยิ้มได้"
    >_<

9. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    เห็นอาจารย์ไม่ค่อยได้เข้ามา ก็คิดว่าคงติดธุระอะไรอยู่
    ปรากฏว่า อาจารย์โดนสอบหนักอยู่ สู้ๆนะครับ
    ผมก็จะพยายามต่อไป และติดตามที่อาจารย์สอนนะครับ

10. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    กำลังจะได้อะไรเพิ่มอีกกระมัง

11. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

ฮฺิ.....นึกว่าเป็นเราแต่ผู้เดียว

โล่งใจ มีเพื่อนแล้ว

ไปรู้ไปสัมผัสอะไรมากๆก็ไม่ค่อยดีนิ พวกตามมาถึงบ้านเลย

กว่าจะเคลียได้ เล่นเอางอม

12. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ว่าจะประกาศ หาตัวอาสุวิ เห็นหายไปเลยอะค่ะ
    แหะๆ ... กลับมาแระ ดีใจจัง

13. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

งอมพระราม(ลงสรง) อยู่นะ

14. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยเพราะตอบข้อความพี่พลังไฟ เลยเอาไปฝันถึงหน้าอาจารย์วิษณุ ประมาณว่า ลองนั่งสมาธิตอนเช้าดูมั่ง (ตี4 ตี5 ประมาณนั้น) ตื่นมาหมาหอนกันเกรียว แต่ก็หลับต่อได้ 5555

ก็ที่บ้านเค้า หมาหอนทุกคืนอ่ะ คืนละหลายรอบ จนเป็นเรื่องปกติ ไม่เป็นอุปสรรคต่อการนอน

15. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    เมื่อวานเหวี่ยงคนด้วยละพี่บาส
    มารู้ทีหลังว่าคนนั้นเป็นหมอ (ฮ่าๆ )
    ดูท่าทางเราจะหาเรื่องเข้าตัวละ

แก่นไปเรื่อย
    เกิดมาฝึกงานเจอหน้าอีตานั่น นี่ฮั้วคงกรี๊ด

5 5 5 งานเข้าอย่างจัง

16. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    หลังจากช่วงนี้โดนอะไรหลายอย่างเลยเกิดความละวางในหลายๆอย่างกลายเป็นไม่ยึดติด

ก็เลยถือโอกาศนี้ ละในสิ่งที่เราเคยหวงเคยห่วง ของที่คนที่มีบุญมีวาสหนาต่อกันอะไรที่ผมเคยครอบครอง

ถ้าผู้ใดมีวาสนาต่อกัน คงจะได้รับต่อไปจากผมไป โดยเฉพาะพระเครื่องที่อยู่กับผม

17. tanakit128

tanakit128 Active Member

16 สิงหาคม 2010
    จะรีบทิ้งเหล่าศิทย์ไปไหน หรืออาจารย์จะสอบจิตสอบความมานะอดทนศิทย์หรือเปล่า

18. mind^-^power

mind^-^power เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010

ห่ะๆๆ ฝันเห็นอาจารย์เหมือนกันเลยค่ะ คืนเมื่อวาน
    ------------------------------------------------
    แต่วันนี้เอาบุญมาฝากเพื่อนๆและอาจารย์ด้วยนะ
    ไปฟังเทศน์มหาชาติที่วัดพิชยญาติมาค่ะ เหลือพรุ่งนี้
    อีกหนึ่งวัน เพื่อนๆคนไหนสนใจไปฟังได้นะคะ
    สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้อาจารย์และเพื่อนร่วมชั้นทุกคนค่ะ
    ;aa10

19. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004

หุ หุ....หอบเอากำลังใจเต็มกระบุงโกย...มาฝากทั้งอ.สุวิ และ อ.บาส ค่ะ
    สู้ สู้....:z7

20. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    เอาบุญมาฝากเพื่อนๆทุกคนค่ะ

วันนี้มีพี่ได้นิมนต์พระมาทำบุญที่ร้าน
    เลยเป็นโอกาสได้ไปทำบุญแบบใกล้บ้านค่ะ
    แล้วได้ทำอาหารไปถวายพระค่ะ มีฟักทองผัดไข่(ทำเองครั้งแรกเลย) เม็ดขนุน-นี่ก็ทำเองค่ะ^^ ตามด้วย กุ่ยช่ายเผือก และกุนเชียง จากนั้นได้ทำปัจจัยร่วม£10 เป็นค่าใช้จ่ายในวัดค่ะ(วัดสันติวงศาราม) อยู่ที่เมืองเบอร์มิงแฮม ค่ะ