การบอกบุญคนอื่นให้ได้เต็มพลานิสงส์(หลวงปู่ครูบาชัยวงศา)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย joni_buddhist, 28 พฤษภาคม 2009.

1. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203

คนประเภทหนึ่ง เจตนาเอง ศรัทธาเอง หาทรัพย์ได้ด้วยตนเอง
    ไปทำบุญเอง ประเคนเอง นี่ก็จำพวกหนึ่ง ได้บุญเต็ม

อีกพวกหนึ่งอยากทำบุญ รอเขามาบอกก่อนถ้าเขาไม่บอกก็ไม่ไป
    รอให้เขามาบอก บังคับให้ไปเมื่อไรก็เมื่อนั้น
    ถ้าไปอย่างนั้นได้แก่คนบอกบุญครึ่งหนึ่ง คนไปได้ครึ่งหนึ่ง

อีกพวก บอกก็ไม่ไป ไม่บอกก็ไม่ไป
    อย่างนั้นหาผลบุญมิได้ได้เต็มแก่คนบอกเพียงผู้เดียว

ทำบุญด้วยตนเอง สร้างด้วยตนเอง ไม่บอกให้ใครรู้ เราได้บุญโขก็จริง
    แต่ไร้ข้าบริวารเพื่อนมิตร อยู่แต่ตนเอง อย่างคนปัจจุบัน เวลาทำบุญไม่ยอมบอกใคร
    อยู่ด้วยตนเองไม่มีเพื่อน

ถ้าหากเราอยากทำเองจริงหมด ให้ประกาศนะว่า
    พี่น้องทั้งหลายทุกคนจงโมทนาในบุญข้าเจ้า ด้วยนะ ใครอยากทำไรเสริมร่วมกะข้าเจ้าก็ทำ
    ในที่สุดมาก็ขอโมทนาด้วยกันนะ เราก็เป็นใหญ่มีบริวารมากมายเยี่ยงต๋าป๊ะอิน
    (พระอินทร์หมายว่าในอดีตพระอินทร์ทำบุญเดียวแต่ประกาศให้มิตรสหาย
    มาร่วมมาโมทนาตายไปเลยได้เป็นเทวราชาเหนือเทพองค์อื่น)
    พูดไหนก็ได้นั่น หากเขาไม่ทำไม่เป็นไร เราบอกเขาแล้ว อานิสงส์มันเกิดแล้วเน้อ

ที่มา ธรรมสวนีย์ ครูบาเจ้าชัยวงศาพัฒนา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ลำพูน

การบอกบุญคนอื่นให้ได้เต็มพลานิสงส์(หลวงปู่ครูบาชัยวงศา)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      13.4 KB
      เปิดดู:
      334
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 เมษายน 2012
  2. คนวิเชียร

คนวิเชียร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ ครับ บอกกล่าวกัน ช่วยกันสร้างบุญ เกิดชาติหน้าจะได้มีบริวารมากมายครับ สาธุ:cool:

3. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุการครับ
    ขออนุญาตนำไปโพสต่อด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

4. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p

ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา
    [​IMG]</O:p>

5. SPARTANS

SPARTANS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2008
    ริตติ ริตติ มิตติ จุตติ ธรณีปริตตะ สมุหะติ สมุหะตา สมุหะเสมา สมุหะนัยยะ เอวัง เอหิ

กราบนมัสการหลวงปู่ครับ คาถาหลวงปู่ผมสวดทุกวัน

6. พระครูวินัยธรสุพิน

พระครูวินัยธรสุพิน เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2008
  7. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    ร่วมบอกบุญกันเถอะชาวไทย....ช่วยกันสร้างสามัคคีในหมู่คณะ...โดยเริ่มจากครอบครัวสู่สังคมใหญ่...แล้วชาติไทยจะพ้นภัยจากอุบัติภัยที่กำลังจะเกิดครั้งใหญ่ในวันข้างหน้า

8. ธัมปฏิบัติ

ธัมปฏิบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    การบอกบุญควรพิจารณาคนที่จะบอกด้วยนะคับ เดียวจะกลายเป็นการสร้างกรรมโดยไม่รู้ตัวได้ กรรมวาจาแก้ยากที่สุดคับอนุโมทนา สาธุคับ

9. เณรอาร์ม

เณรอาร์ม เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ขอตั้งจิตกราบไหว้สาหลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      123.1 KB
      เปิดดู:
      53
  10. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    Anumothana Sathu ka. (_/\_)

11. มาพบพระ

มาพบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นข้อความที่ดีเยี่ยมจริงๆ เป็นมหากุศลแก่ผู้แสวงบุญ แต่ติดอยู่นิดคืออยากให้ทุกคนมองผู้ร่วมบุญเป็นสหธรรมมิกของเรานะครับ จะได้ช่วยยกระดับจิตเราให้มีเมตตามากขึ้นนะครับ

12. ราบรื่น

ราบรื่น เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยคนค่ะ ทุกวันนี้สวดมนต์เสร็จก็จะบอกบุญผู้ร่วมงานด้วยทุกครั้ง เค้าก็จะอนุโมทนากะเรา มีความสุขกันถ้วนหน้าเลยค่ะ

13. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ทราบวิธีบอกบุญแล้วค่ะ

14. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นผมขอบอกบุญบ้างครับ ให้พี่ๆน้องๆเพื่อนๆทุกคน ทุกรูปทุกนาม มาร่วมอนุโมทนาบุญกับผมครับ

ผมได้บวชในพระพุทธศาสนาเป็นเวลา 2 พรรษา ได้เจริญวิปัสสนากรรมฐาน ,ช่วยบูรณะโบสถ์(ทาสีรอบโบสถ์,หน้าต่าง,ประตู,กำแพงรอบโบสถ์) ,ช่วยซ่อมแซมพระประธานและปิดทองพระประธาน ร่วมสร้างวัดต่างๆที่ญาติโยมมาบอกบุญกัน จนได้มีพระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุ มาบูชาจำนวนหนึ่ง (30สัณฐาน) เมื่อสึกออกมาแล้ว ผมตั้งกระทู้แจกพระบรมสารีริกธาตุ จนสุดท้าย ถวายพระบรมสารีริกธาตุที่มีอยู่ทั้งหมดให้กับพระทางเหนือ ที่ท่านเพิ่งจะทำพิธีฝังลูกมินิตผูกพัทธสีมาเสร็จ และตอนนี้พยายามฝืนใจเอาดีให้ได้ครับ

15. pandablahblah

pandablahblah Active Member

อนุโมทนาสาธุค่ะ บางครั้งไปทำบุญมาก็ไม่ค่อยบอกเพราะเขินๆ แต่ก็ติตัวเองมาตลอดเลย คราวหน้าไม่เขินแล้วค่ะ เพราะเขินไปก็ทุกข์ อิอิ จะบอกให้หมดเลยค่ะ อนุโมทนาสาธุนะคะที่นำมาเตือนใจกันค่ะ ขอให้ได้บุญกันถ้วนหน้านะคะ สาธุๆ ^^

16. Red people

Red people เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    ผมอยู่ในประเภทที่ ๑ ศรัทธาและไปทำบุญเอง ไม่ชวนใครเพราะหากเขาปฏิเสธการทำบุญก็กลัวเขาไม่สบายใจ นอกจากจะเอ่ยเปรย ๆ ทำนองว่า "พรุ่งนี้ว่างจะไปทำบุญที่........ดีกว่า" เอ่ยเปรย ๆ ไม่ชวนใคร หากใครมีจิตใจกุศลอยากทำบุญเขาก็อาจจะขอร่วมไปกับเราเอง

17. คนรักชาติ

คนรักชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2007
    ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอริยะทุกพระองค์ พระโพธิสัตย์ทุกพระองค์โดยมีบุญบารมีของหลวงปู่ดู่และหลวงปู่ทวดเป็นที่สุดช่วยดลบันดาลให้จิตข้าพเจ้าฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้โพสกระทู้ ผู้อ่านกระทู้ และผู้ตอบกระทู้ ข้าพเจ้าอยากมีส่วนร่วมกับบุญบารมีของพวกท่านทั้งบุญบารมีในอดีต ปัจจุบัน และอนาคตนับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจักรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจะโยโหตุ

18. mashimo

mashimo เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะได้ความรู้เพิ่มขึ้นมาอีกแล้วขอบคุณผู้นำมาโพสตร์ค่ะ

19. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุ บุญนี้ ขอยกให้กับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยเทอญ...
    ttt2010 ศิษย์พระอาจารย์บุญยง อภิลาโส ภิกขุ

ท่องวัดและศาสนสถานที่สำนักสงฆ์พรหมรังศรี<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

20. พญาสุกร

พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ ขอให้เจริญๆครับผม